What's new

Hà Giang … Nơi tình yêu bỏ lại

Tớ thường kể cho cậu nghe về miền Đá, về Hà Giang … về tình yêu của tớ dành cho mảnh đất nơi cuối trời của Tổ Quốc.

Cậu có biết vì sao không ;)

Miền Đá ... Hà Giang gắn liền với tớ và nhóm rất nhiều những kỉ niệm đẹp. Nhớ những lần đi xuyên qua màn đêm, đi xuyên qua sương mù, đi xuyên qua cái giá rét lạnh căm căm. Nhớ khi gặp một view đẹp, một khung cảnh thần tiên … cả lũ cùng òa, cùng hét lên một cách sung sướng. Những ngày đầu ấy … bọn tớ … đứa nào cũng khờ, đứa nào cũng ham hố và ngố lắm cậu ạ.

Hà Giang … khi đến đây lần đầu, tớ đã biết chắc chắn rằng rồi sẽ có ngày tớ quay lại nơi này. Và sẽ quay lại rất nhiều lần. Thế nhưng do bận rộn nên mãi đến một ngày “đẹp trời” nọ, tớ mới có thể thực hiện được ước mơ này. Một tuần cho Hà Giang (chính xác là 8 ngày), và là một chuyến đi hoàn toàn ngẫu hứng. Tuy thời gian không nhiều nhưng cũng đã giúp tớ có một cái nhìn tương đối về vùng đất này.

Đi, đến, rời xa … để rồi tớ chợt nhận ra tớ đã … tớ đã trót yêu mảnh đất này mất rồi. Yêu từng con đường, yêu con người và yêu cả những dãy núi đá vôi khô cằn khô khốc.

Cậu biết không :)

Tớ cứ tưởng chuyến độc hành này của tớ sẽ buồn lắm ... nhưng không hề.

Mỗi ngày là 1 niềm vui, mỗi ngày là 1 trải nhiệm thú vị. Ngất ngây với cảnh đẹp của Hà Giang, xao xuyến trước những ánh mắt trẻ thơ, xúc động trước tình người của bà con nơi này dành cho mình.

Để rồi ... giờ đây thỉnh thoảng tớ lại tưng tưng như thế này đấy cậu ạ. Thôi thì lỡ đang tưng tưng, nên giờ tớ sẽ kể cho cậu nghe về hành trình của tớ nhé … hành trình của những đam mê đến cháy bỏng về những cung đường.

Tớ chém gió nãy giờ nên chắc cậu tò mò về vùng đất này lắm rồi nhỉ. Thôi theo tớ nhé, chúng mình sẽ cũng nhau du ngoạn Hà Giang qua một cung đường cũ của tớ :D

Hà Giang …. Mảnh đất địa đầu của Tổ Quốc.

Nơi có những bản làng heo hút nằm sâu trong núi đá.

Nơi có những con đường uốn lượn cong cong làm say mê bất cứ người nào đã từng đi qua.

Nơi có những ruộng ngô xanh mướt vươn mình hiên ngang trước những dãy núi đá vôi khô cằn khô khốc

Nơi có những ánh trẻ thơ … xa xăm man mác làm say đắm biết bao người khi nhìn vào.

Và là nơi đất, trời gần như hòa làm một ... là nơi con người ta luôn cảm thấy thanh thản vô cùng mỗi khi đặt chân đến.

Hà Giang khi đến đây lần đầu tớ đã ngẫn ngơ với nơi này và luôn mong ước sẽ sớm được quay trở lại. Nhưng mãi đến khi thất nghiệp … mãi đến khi sắp sửa rời khỏi đất Bắc thì tớ mới có cơ hội để thực hiện ước mơ nho nhỏ đó ;)

Ngày đầu tiên của cuộc hành trình : Hà Nội – Tuyên Quang

Rời Hà Nội vào buổi chiều muộn, tớ thẳng tiến lên Tuyên Quang. Đi giữa những cánh đồng lúa đương chín, đi và đuổi theo ánh hoàng hôn … thích lắm cậu ạ ;)

5h30 chiều xuất phát, đi đêm nhiều rồi nên tớ cứ túc tắc mà chạy thôi. Đến Phú Thọ, dưỡng sức ăn vài quả trứng vịt lộn rồi lại lên đường. 9h30 tớ đến Tuyên Quang. Đến Tuyên Quang nhận phòng rùi lượn lờ ăn khuya và đi thăm thú xung quanh. Kể ra Tuyên Quang cũng sầm uất và náo nhiệt lắm, không như Cà Mau quê tớ … toàn quán nhậu và quán cape :D

Ghé ăn bát cháo Ấu Tẩu, nhấm nháp ly rượu Ngô nhàn nhạt cho dễ ngủ.

Rùi lại thăm thú tiếp Tuyên Quang, bất chợt nhìn thấy một quán chè bưởi đề biển An Giang. Tò mò tớ ghé vào ăn thử. Sau vài câu chuyện trò thì tớ được biết gia đình chú chủ quán là người Đồng Tháp, tranh thủ mùa hè ít việc nên lên Tuyên Quang bán quán. Và loanh quanh khu này cũng có nhiều gia đình miền Tây giống chú lên đây bán chè bưởi. Thôi …. Mưu sinh cả mà, cháu chúc gia đình chú buôn may bán đắt ạ.

Ăn chè xong tớ về lại khách sạn ngủ. Ngày này của tớ chán lắm cậu ạ. Chả có gì hay ho để kể hết :)

Ngày thứ 2:

Tuyên Quang – Na Hang – Bắc Mê

Hành trình không cố định và lại độc hành nên tớ chả có lịch trình gì cả. Nên hôm nay tớ quyết chuyển qua đi Bắc Mê từ hướng Na Hang, kh đi như lịch trình ban đầu. Nhìn bản đồ thấy chỉ một đường nhỏ, chả biết có đi được không :)

Dọc đường đi mưa lâm râm, nhưng không to. Tớ đi theo đường tỉnh lộ 185 lên Chiêm Hóa. Đoạn này toàn đường nhựa (chỉ trừ 15Km cuối là phải offroad).

Đúng là xứ Tuyên có khác, dọc đường toàn thấy Đa. Cây nào cây nấy to oạch

Đường đẹp, cảnh phê. Đoạn cuối đến Chiêm Hóa đường đang làm, phải offroad nên tớ lười chụp ảnh

Đến thủy điện Na Hang thì trời mưa to lắm nên tớ k chụp ảnh được nhiều :(

Qua cây cầu cực to này là đến Yên Hoa đấy cậu ạ.

Hai bên đường lúa đang thì con gái, mơn mởn xanh tươi. Trời thì se se gió, se se lạnh như vào thu ... phê cực :)

Thượng Giáp

Đường lên Bắc Mê

Dọc đường có cây cầu treo này hay lắm

Gần đến Bắc Mê thì máy ảnh tớ hết pin :(

Đoạn đường từ Na Hang đi Bắc Mê đa số là đẹp. Các bạn có dịp nên đi thử cho biết, chứ đoạn Hà Nội - Tuyên Quang - Hà Giang đi theo đường quốc lộ chán òm.

Ngày thứ 3 : Bắc Mê - Du Già - Lũng Hồ

Và lại … một đêm Bắc Mê tớ độc ẩm một mình. Nhưng cảm giác vô cùng hưng phấn, vô cùng háo hức vì bắt đầu từ ngày mai là tớ bước vào chặng đường chinh phục Hà Giang, chặng đường của những nhớ nhung đến điên cuồng.

Thị trấn Bắc Mê buổi sáng … khá yên bình

Những ngôi nhà tập thể được bao bọc xung quanh toàn bằng hoa

Đi một mình và với cái tật lề mề cố hữu nên mãi đến hơn 9h tớ mới xuất phát từ Bắc Mê đi vào Du Già.

Đoạn đường từ Bắc Mê sang Hà Giang sau đó rẻ vào hướng Du Già khá dễ đi, men theo sông Gâm. Xa xa bên sông là những bản làng của bà con.

Và thử thách ngày đầu tiên của tớ là ở chỗ này cậu ạ : Mậu Duệ 71 Km:D

Lúc này là 9h45 sáng

Du Già ... con đường kinh hãi, dã man, khó nhằn đối với dân lang thang. Trước đó tớ đã nghe giang hồ đồn đãi về em nó nhiều rồi. Gần nhất các ae chiến hữu của tớ cũng đã phải vô cùng khốn đốn, vật vã mới vượt qua được hắn. Lần này để xem chiến mã Win của tớ có vượt qua được thử thách này k :D

Thời tiết lúc này là nắng nóng vừa vừa, nhưng không oi, gió vẫn mênh mang. Rất thích hợp cho việc offroad đi vào Du Già.

Cũng có đá to, nhưng đi bằng Win mà … chuyện nhỏ :D

Thỉnh thoảng cũng có vài chỗ như này

Và thật bất ngờ ...

Du Già trong truyền thuyết là đây sao =))

Thật tình ban đầu tớ cũng muốn chụp nhiều ảnh về cung đường này, tò mò mà. Và cố tình để đến đoạn khó mới chụp, để về khoe hàng với đám bạn. Nhưng cứ đợi, đợi, đợi mãi mà chẳng thấy chỗ nào khó hết. Hic chán ghê. Tớ phóng Win cái vèo là đã đến Minh Ngọc.

Đoạn đến Minh Ngọc đường cũng làm khá ổn rồi. Khá nhiều chỗ đường nhựa. Cũng có vài chỗ đá dăm, đá hộc nhưng với xe gầm cao, và đi giữa trời nắng nữa thì hoàn toàn đơn giản.

Qua Minh Ngọc tớ thẳng tiến lên xã Du Già

Bắt đầu cảm thấy thích dần. Thấp thoáng là những ngôi nhà nho nhỏ, bao bọc xung quanh toàn Ngô và nằm nép sâu trong núi … bình dị lắm.

Mặc dù đường làm khá xong khá nhiều, nhưng cũng còn nhiều chỗ rất khó đi. Nhưng tớ đi bằng Win, xe gầm cao; lại chạy độc hành nên thích lắm.

Sau này tớ mới biết mình thật là may mắn khi vượt qua Du Già vào lúc nắng khô ráo cậu ạ :D. Mưa, à không ... chỉ cần vài giọt sương buổi sáng thôi là sẽ khác liền:-"

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back