What's new

[Hỏi đáp] Mua dao rựa ở đâu ?

levanhung

Phượt tử
em là newbie :) ,đồ nghề em có đủ nhưng thiếu mỗi con dao,mấy bác cho em hỏi là mua mấy con dao ở đâu?quắm hay dao mèo cũng dc miễn chặt cây tốt là dc ;)

Trên đường từ Cao Bằng đi thác Bản Giốc thấy có cái bản chuyên rèn dao các loại bày hàng bán ngay lề đường. Thấy dân ở đây hay dùng con dao cán gỗ, chắc cán kiểu đuôi chuột, lưỡi dao hình bán nguyệt. Có người đi đường dắt ngay sau lưng (giữa lưng), ko hiểu thế có sợ bị ngã chọc vào lưng hay vào mông ko.

Bạn đi ban ngày dao để balo thì ai hỏi. Bạn đi đêm hay lại vừa đi vừa mài dao xuống đường lấy lửa thì ko hỏi mới lạ.

mấy hàng dao kéo ven đường chất lượng ko tốt lắm.
Mình nhớ ở Cao Bằng có làng rèn gì đó cách bản Giốc ko xa toàn làm dao, kéo cuốc xẻng bằng nhíp ô tô và vỏ bom mìn. Dùng rất thích, dao rựa rất sắc, bén. Dễ mài và rất bền, chặt cây ít khi bị mẻ.

theo e thì nên mang dao hoặc rựa bé ko phải quá lớn thì ca cũng ko hỏi thăm đâu, hic e thì trong miền nam nên cũng không biết chỉ sao nữa, nói chung ra chợ chơi thử vác về 1 con dùng cũng bền khiếp lắm hihi

theo e thì nên mang dao hoặc rựa bé ko phải quá lớn thì ca cũng ko hỏi thăm đâu, hic e thì trong miền nam nên cũng không biết chỉ sao nữa, nói chung ra chợ chơi thử vác về 1 con dùng cũng bền khiếp lắm hihi

em cũng trong Nam nè bác :D

Bác nên kiếm con dao tốt vừa sắc vừa tiện dụng có khả năng gập vào cho balo di chuyển cho dễ, chứ dao loại to thế cồng kềng nhỡ bị hỏi thăm nữa chớ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back