What's new

[Hỏi đáp] Giày chạy bộ, mua loại nào tốt cho chân và cơ thể?

senko

Phượt tử
Không biết post ở đâu nên đưa tạm vào đây, các mod giúp em tí nhé :)
Hiện tại cũng sử dụng một đôi mua trên 5giay nhưng không hài lòng lắm, chạy được một lúc thì đau gót chân. Sau đợt đau chân thì quyết tâm mua một đôi giày xịn dùng cho thích, sức khỏe vẫn là quan trọng nhất.

Đi vòng mấy forums thì thấy các phượt thủ rất rành về giày nên muốn tham khảo thêm ý kiến của các bạn. Rất mong mọi người chia sẻ ý kiến.

Nếu ở SG, bạn cứ chạy ra các trung tâm thương mại như Parkson hay Diamond, Vincom... hay các store của các hãng như Adidas, Nike, các cửa hàng của hệ thống Hoàng Phúc kêu người ta bán cho một đôi giày chạy là có ngay. Thông thường giày chạy có đế rất dầy, êm và nhún tốt, mặt trên bằng nỉ và thoáng khí, bạn đeo vào đi lại trong cửa hàng khoảng 5 phút xem cảm giác chân có thích hợp không (thường thì giày run nên to hơn giày tây khoảng 0,5 size là tốt). Phía trong giầy, khi bạn lật tấm lót lên, phần nối giữa mũ giày và đế giày được khâu theo hình răng cưa. Chú ý là phía dưới tấm lót của giày tốt (không nhất thiết chính hãng) không bao giờ được dán bằng một miếng giấy nhé. Cuối cùng, bạn mở các trang của Nike hay Adidas gì đó ra để quan sát và phân biệt để tránh mua nhầm giày walk cho mục đích run nhé.
Chúc bạn mua được đôi giày như ý. (nhớ khi chọn giày thì đi vào buổi chiều tối thì lúc đó size chân mới ổn định ở mức to nhất :)) )

Mua đôi này mà chạy!
Vibram Five Fin­gers KSO

Nếu ở SG, bạn cứ chạy ra các trung tâm thương mại như Parkson hay Diamond, Vincom... hay các store của các hãng như Adidas, Nike, các cửa hàng của hệ thống Hoàng Phúc kêu người ta bán cho một đôi giày chạy là có ngay. Thông thường giày chạy có đế rất dầy, êm và nhún tốt, mặt trên bằng nỉ và thoáng khí, bạn đeo vào đi lại trong cửa hàng khoảng 5 phút xem cảm giác chân có thích hợp không (thường thì giày run nên to hơn giày tây khoảng 0,5 size là tốt). Phía trong giầy, khi bạn lật tấm lót lên, phần nối giữa mũ giày và đế giày được khâu theo hình răng cưa. Chú ý là phía dưới tấm lót của giày tốt (không nhất thiết chính hãng) không bao giờ được dán bằng một miếng giấy nhé. Cuối cùng, bạn mở các trang của Nike hay Adidas gì đó ra để quan sát và phân biệt để tránh mua nhầm giày walk cho mục đích run nhé.
Chúc bạn mua được đôi giày như ý. (nhớ khi chọn giày thì đi vào buổi chiều tối thì lúc đó size chân mới ổn định ở mức to nhất :)) )

Cám ơn bác nhiều nhé, kinh nghiệm chọn giày của bác hay quá ^^

Mua giày chạy ở Adidas Store có sợ hàng giả không bác... Hỏi câu này hơi ngớ ngẩn nhưng tại thấy nhiều người bảo converse cũng có hàng lởm trong store nên hơi ngại!

Mua đôi này mà chạy!
Vibram Five Fin­gers KSO

Độc quá độc quá :D Đi đôi này ra ngoài là bảo đảm dân tình nhìn kinh khủng luôn.

Em thấy chuyện này đơn giản hơn nhiều, cứ Thượng Đình, ASiA, ... mà chạy, vẫn ngon như cơm canh với dưa cà nhé, =))

Em thấy chuyện này đơn giản hơn nhiều, cứ Thượng Đình, ASiA, ... mà chạy, vẫn ngon như cơm canh với dưa cà nhé, =))

chọn giày như bác, vài ngày là vào bệnh viện =)) giày chạy bộ giá rẻ thường ko thoải mái, đế giày ko bền, dễ gây chấn thương. đồng thời lại ko thoát hơi đc cho chân nữa (NO)

Mua đôi này mà chạy!
Vibram Five Fin­gers KSO

Đôi này hàng xách tay cũng 5 xị rồi. Thằng bạn mua về mang ai cũng nhìn nó, mang đi lúc đầu êm nhưng 1 time thì mang vào cứ cảm thấy tức tức giữa các ngón chân, ra đường ai cũng nhìn như là "quái vật" ấy :))
Giày chạy bộ thì mua 1 đôi nike air max, giá hàng xách tay khoảng 800k, mag êm cực hehe

Last edited by a moderator:
Bác nên chơi nike runing hoặc das RUN IN COMFORT dòng mới :D giá tầm 1.5 đến 2.0 M, chạy đảm bảo 2 năm thoải mái mà sướng chân :))

Không biết khu vực quận 1, quận 3, có store nào bán giày chạy bộ chính hãng của Adidas ko nhỉ? tính đến đó tia vài đôi :D

Nhớ viết Hoa đầu dòng nha bạn :D

Last edited by a moderator:
Nếu các bác chịu khó rình thì Das hay nike thỉng thoảng lại có giảm giá, có lần tới 50% lận :)), đợt gần đây nhất mình thấy shop nike vs das ở The garden sale tận 30% rất nhiều mặt hàng :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back