What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn mua xe số đi phượt

ThanhThien

Phượt thủ
Chào các bác ạ,

Hiện em đang dùng Wave S110, cũng đã đi qua một số cung đường khó, leo dốc đá, đi đường bùn tạm ổn... nhưng tốc độ tối đa trên đường đẹp chỉ đạt đến ~85km/h nên em muốn mua xe bốc hơn (khi đi địa hình) và chạy được với tốc độ cao hơn trên đường nhựa, tầm từ 100-120km/h.

Về hình dáng, dòng xe nữ, nhỏ gọn như S110 để đi đâu cũng dễ sửa chữa/thay thế phụ tùng (chiều cao em trung bình: 1m68), gầm cao tương tự hoặc cao hơn được thì càng tốt ạ.

Ngân quỹ của em tầm 20-30tr, em sẽ mua xe đáp ứng nhu cầu nhưng rẻ nhất có thể.

Xin các bác tư vấn nên mua xe nào, có nên vành đúc hay không ạ?

Em cảm ơn :D

đọc xong chẳng biết tư vấn kiểu gì vì câu hỏi hơi bị củ chuối
Xin hỏi "em" ở đây là nam hay nữ thế, vì yêu cầu là "dòng xe nữ" nhưng "chạy được tốc độ cao từ 100 - 120km/h" nếu bạn là nữ thì bạn hơi bị ưa tốc độ đấy, dân ta gọi là giặc lái đấy, bời vì xe nữ thì làm gì có xe nào max speed lên đến hơn trăm được trừ con xe ga sh150, nhưng mà lại để ......đi phượt, vái "em" cả nón , dân phượt được gọi là chuyên nghiệp từ xưa tới h khi ra đến quốc lộ ngon cũng chỉ dám chạy đến 80 đối với xe có 2 thắng đĩa, còn đối với xe thắng đùm thì đã là nguy hiểm rồi, bởi vì với tốc độ 80 mà dùng thắng đùm khi gặp tình huống khẩn cấp thì hầu như không thể đỡ được, và một khi đã va chạm thì thê thảm khỏi nói, nhẹ rơi vài hạt ngô, nhưng về vẫn trông lại được, nặng thì band vĩnh viễn, mà 80 còn bị bắn tốc độ tùm lum chứ đừng nói đến hơn trăm, thứ nữa là 20-30 triệu nếu mua ở ấn độ thì chắc chắn được con xe ngon, nhưng ở việt nam thì chỉ được con xe cỏ, còn không phải mua cũ.
tư vấn cho bạn 2 lựa chọn, max 30 củ (còn 20 củ thì dữ cái xe cũ mà dùng khỏi mua mới) mà chỉ được hàng lươt thôi nhé (không có chỗ cho xe nữ nhé) và tất nhiên là đi đâu cũng sửa được :
1- suzuki axelo 125, quá đẹp cho 1 cuộc tình, máy bền hơn yamaha và honda, côn tay bốc hơn cả exciter, lên đèo vượt đá chỉ bắn phát côn là qua, lốp không săm vá bằng "mất tiền mua mâm ông đâm cho thủng ", max speed lên 115, 2 thắng đĩa, nháy 2 hát đạp 1 phát dừng luôn, không xòe sủng gì sất, thất sách : đồ thì đắt vãi cả ứt, éo đẹp cho lắm.
2- yamaha exciter 135......hi hì hì quá chất quá men lỳ, độ bền thì máy dưới cơ suzuki chỉ một chút, chỉ chút mà thôi hầu như không cảm nhận được, rất tiết kiệm xăng 50km/lit, côn bắn ầm ầm, max speed 115, 2 thắng đĩa đạp 1 phát nháy 2 phát dừng luôn, không xòe sủng gì hết, đồ thì rẻ nhất trong 3 thằng nhưng chất lượng vẫn cực tốt, thất sách: không có

Em xin lỗi vì em không rành nên cách đặt câu hỏi mới khó hiểu, cảm ơn bác đã nhiệt tình trả lời ^^

Khả năng đi của em cũng bình thường thôi ạ, nhưng tốc độ 80-90 em thấy vẫn chậm quá, em từng mượn xe ga của bạn chạy 100km/h mà chỉ lái = 1 tay (1 tay giữ nó ngủ phía sau) nên em nghĩ mình có thể lái với tốc độ cao hơn được, tất nhiên ở đường thoáng và đẹp chứ em không dại gì đánh đổi sự an toàn đâu ạ ^^

Wave S110 trong đăng ký xe nó gọi là dòng xe nữ ấy ạ, hay em hiểu là dáng nữ
http://www.lamsao.com/vi-sao-con-trai-viet-hay-di-xe-may-dang-nu-p214a95807.html

Như exciter cũng là dáng nữ, ý em là mấy con xe dáng như kiểu wave s110 mà em đang đi thui ạ, xe nam thì đắt tiền em không mua được ^^

Em không muốn mua exciter vì thấy nó leo dốc đá (lởm chởm) kém, gặp đường bùn lầy là chết... vì em từng đi và gặp mấy bạn ex bị sự cố rồi, con suzuki axelo 125 mà bác nói thì em sẽ tìm hiểu ạ.

Giờ chắc bác hiểu câu hỏi của em rồi, bác biết xe số (không phải côn) nào cho chất lượng như mong muốn của em không ạ ^^

Em xin lỗi vì em không rành nên cách đặt câu hỏi mới khó hiểu, cảm ơn bác đã nhiệt tình trả lời ^^

Khả năng đi của em cũng bình thường thôi ạ, nhưng tốc độ 80-90 em thấy vẫn chậm quá, em từng mượn xe ga của bạn chạy 100km/h mà chỉ lái = 1 tay (1 tay giữ nó ngủ phía sau) nên em nghĩ mình có thể lái với tốc độ cao hơn được, tất nhiên ở đường thoáng và đẹp chứ em không dại gì đánh đổi sự an toàn đâu ạ ^^

Wave S110 trong đăng ký xe nó gọi là dòng xe nữ ấy ạ, hay em hiểu là dáng nữ
http://www.lamsao.com/vi-sao-con-trai-viet-hay-di-xe-may-dang-nu-p214a95807.html

Như exciter cũng là dáng nữ, ý em là mấy con xe dáng như kiểu wave s110 mà em đang đi thui ạ, xe nam thì đắt tiền em không mua được ^^

Em không muốn mua exciter vì thấy nó leo dốc đá (lởm chởm) kém, gặp đường bùn lầy là chết... vì em từng đi và gặp mấy bạn ex bị sự cố rồi, con suzuki axelo 125 mà bác nói thì em sẽ tìm hiểu ạ.

Giờ chắc bác hiểu câu hỏi của em rồi, bác biết xe số (không phải côn) nào cho chất lượng như mong muốn của em không ạ ^^

_ đầu tiên phải nói với bạn là xe ga nó khác xe số bạn nhé, xe ga sử dụng hộp số vô cấp còn xe số sử dụng hộp số đa cấp, hộp số vô cấp có 1 đặc điểm là khi bạn nhả ga là xe đã giảm tốc độ rất nhanh theo gia tốc của máy, nên hầu như sử dụng phanh ít hơn xe số rất nhiều, còn xe số khi bạn nhả ga thì khi đó côn ngắt hẳn ra, xe lao đi với quán tính lớn chứ không giảm tốc tức thời như xe ga, thế nên xe ga sử dụng 1 thắng đĩa trước là đã ổn rồi, nên so sánh cái kiểu vớ vẩn đấy là mất mạng như chơi đấy chứ đừng có đùa.
_ thứ nữa xe nam hay nữ là phân biệt theo cơ cấu hoạt động của ly hợp, ly hợp tự động là xẽ nữ, ly hợp tay là xe nam chứ không có mái mái theo " kiểu dáng nam kiểu dáng nữ " do đó exciter mà là dáng nữ thì xe nào là dáng nam đây ? chớ có nói câu đó với cái hội nó chơi exciter không là no đòn với tụi nó đấy, exciter mình đã đi rồi, xe 4 số thì bt nhưng cũng không đến nỗi như bạn nói đâu, chẳng qua họ độ đèn đóm làm xe thiếu lửa khiến xe yếu, còn riêng với 5 số mình đã thử rồi và kết luận là bạn....đếch biết gì, bạn đi tam đảo chưa ? dốc vãi cả shit, nó dốc còn hơn cả đèo ô quý hồ hay đường lên sapa, oto còn xịt khói, mình 70kg kệp vợ 50 kí, tổng 120 kí, lao phăm phăm, vừa leo dốc vừa vượt oto chạy máy dầu, điều mà chỉ có con sh150 nhà mình mới làm nổi điều đó, thứ nữa ex nó sử dụng lốp thể thao chứ không như các xe còn lại, dốc mấy thì dốc như tam đảo nó vẫn leo nhưng có mang đến sh150 vào đường bùn lầy thì có mà cạp đất, có mà thua cả xe đờ rim.
_ thôi tầm tiền đó thì xúc mấy con sirius hay con gì của su ấy quên *** rồi, xúc xong khỏi đăng kí.

Dạ, thì thú thật em gà nên hiện tại em hiểu sao thì nói vậy (để bác biết cái dốt của em mà chỉ bảo) chứ em không hề có ý định tranh luận đâu ạ :D

Gạch đầu dòng thứ nhất của bác, em xin giải thích thêm là em không so sánh xe số với ga, ý em là tốc độ đấy thì mắt và tay em cho phép làm chủ được và em đang hỏi tốc độ cao để đi trên đường đẹp thôi ạ.

Em không biết gì nên em mới hỏi bác mà ^^ Em đi Tam Đảo rồi, ex thì em biết là rất bốc vì đi đường đèo leo dốc thì mấy xe như của em đều thua ex cả. Nhưng ý em đang hỏi là đường dốc đá hoặc bùn lầy...

Mấy cái dốc em đi thì độ dốc ở Tam Đảo không là gì, còn đá lởm chởm, ví dụ ảnh (trên ảnh mịn thế thôi chứ độ dốc hơn TD nhiều ạ)

Chính các bạn đi ex nói với em là ex không phù hợp cho đường kiểu này và đường bùn lầy... em nghe thế thì biết thế, giờ có bác nhiệt tình giảng giải thì em cảm ơn lắm ạ ^^

đi được hết, chỉ các bạn chạy xe nhưng chẳng biết gì về xe, ex khi xuất xưởng đã sử dụng là lốp thể thao, lốp dẹt, chuyên chạy đường thành phố, xe rim khi xuất xưởng là lốp gai răm chạy đa địa hình, xe min ngày xưa khi xuất xưởng là lốp chuyên chạy đầm lầy vùng si bê ri, khi vác lốp dẹt thể thao lao vào đường đất đá kia với đường bùn lầy thì có khác gì phá xe, lên dốc khác gì oánh vật, xuống dốc khác gì không phanh, cũng như vậy vác con cào cào với lốp vấu gai phi ra đường cái, thử hỏi chạy được mấy trăm km.......mấy nỗi mà xụm *** nó lưng, thế nên khi đi phượt nhất là cung dốc đất đá bùn lầy thì phải thay lốp gai hoặc lốp đa địa hình, đến như cào cào vào phố cũng còn phải thay lốp dẹt thể thao cho đỡ nặng máy mà đi đỡ đau lưng, các bạn chỉ phá xe thôi, lại còn làm mất an toàn cho cả mình và người khác, ví dụ khi chạy mà dốc quá, trượt côn nhiều, phanh trà quá nhiều thì phải nghỉ một lúc cho máy nguội bớt, may ơ nguội bớt, sương mù dày đặc thì phải bật đèn pha hoặc dừng hẳn lại chờ tan bớt sương, chạy thì chánh vệt tưới lốp xe oto vì nó toàn mùn cao su dễ xòe.......còn non và xanh lắm.

Bạn Thanhthien muốn đi phượt, những cung khó thì sửa tốt con wase 110 của bạn mà chạy là được rồi.
Hiện trên thị trường nhiều loại xe, muốn đổi thì khuyên bạn có thể xem xét acelo 125 Su (như bạn voi_beo khuyên) hoặc Jupiter của Ya (riêng dòng này leo núi tốt và lỳ),
còn Tôi đã mua và chạy Ex vài cung như Mộc châu, MCC ... và bán khi mới được 6000km, nên không khuyên bạn,
Em Ex là thần tượng trên đường trường nhưng vào đường xấu em ấy có nhược điểm là giảm xóc mono lên lắc mông và xóc, tay lái thấp, chạy dài mỏi lưng, và quan trọng nhất là khả năng leo dốc kém vì đã ưu tiên tốc độ. tuy tỷ số nén rất cao 1:11. Chạy dưới 80km/h hoặc trong phố, Ex này chỉ ăn 2l/100km, nhưng khi chạy vượt quá tốc độ 80 km/h có kéo dây phụ xăng thêm, nên sẽ khoảng gần 2.5 l/100km.
Và quan trọng bạn phải chọn lựa giữa chạy tốc độ cao và phượt đường khó. Kể cả cào cào và win cũng đều không chạy ổn định ở tốc độ cao đâu bạn, nhưng vào đường khó thì đừng bảo Ex qua được mặt win tàu nhé :D

mình đã từng test ex qua các dòng thì ex1 leo yếu, nhưng ex2 thì rất tốt, đợt mình mượn của cu cháu leo tam đảo rất ok, vừa leo dốc vừa vượt cả xe oto và xe là kèm 2, test chặng này 3 lần đều như vậy, rất ok, nhưng đó là đường tam đảo ngon nhưng rất dốc và cua gấp, nếu vượt qua được chặng tam đảo thì ok hết tất cả các đèo ở vn, nhưng nếu chạy vào đường xấu như thiênthanh up ảnh lên thì mình không chắc, vì phải thay lốp gai mới test được, ex3 thì 150cc nhưng lốp lại quá to, chiều dài cơ sở dài nhất, góc cua lớn + bánh to = leo dốc cua gấp kém, một phần nữa do nó chạy fi nên không ăn thua, bởi fi này là fi đểu nên không bằng chế hòa khí của ex2.
còn leo ngon và chi phí thấp thì cứ win tàu, tất nhiên phải năng làm lại máy.

Bác đầu tư thêm chút lấy con exciter đi ạ, mới có exciter 150, tha hồ mà chạy không ngán bất cứ đoạn đường nào bác ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back