What's new

Nỗi lòng của một Newbie khi nói Phượt xuyên Việt

Bideo

Phượt thủ
Thật ra mình rất buồn ngủ nhưng không viết ra thì mai nó bay đi đâu mất sau này muốn thổ lộ cũng khó xì khăn :((NO). Số là lần ngày về nước chơi được 3 tháng mình tính dành riêng ra 1 tháng hơn đi phượt với mục đích chắc ace nào trong đây cũng biết TRẢI NGHIỆM :LL:D. Biết chắc là ba mẹ không cho hoặc khó thuyết phục nhưng mình vẫn hi vọng....123....hi vọng....123....hi vọng....và nói cho ba mẹ về dự tính này.Chuyện mình muốn chia sẽ ở đây là hiện giờ mình đang trong một mớ bồng bong chả biết làm gì nữa. Tính làm plan đi tầm 35 ngày với chiếc xe máy cùi bắp thần thánh nhưng xin thì ba mẹ cứ bắt đi xe đò... xe đò....xe đò nha con. Trong đầu mình hiện lên " Rồi sao ? Rồi sao ? Mấy cung đường đẹp làm sao thấy được đây? Muốn chụp hình không lẽ bỏ của phóng xuống xe mà chụp? Liệu đi vậy mình có cảm nhận được hết sự thú vị của chuyến đi không?":(. Rồi xong plan chưa viết ra nhưng cũng tính rồi nhưng giờ vậy cũng chẳng biết sao, chẳng biết rồi nó bay nhảy về đây hay bay luôn không chừng. Chưa kể là trưa nay về ngoại chơi thế là "Con tính đi xuyên Việt " --> "Uh có tour đó con đi cũng hay" --> "Con tính đi xe máy". Humm...Humm....."Tao lạy mày"(Dì Hai):(, "Thôi thôi dẹp, nguy hiểm lắm"(Cậu Ba), "Thôi thôi về ba tháng không ở nhà với cha với mẹ"(Dì Năm). Ba mẹ mình thì không nói không cho đi nhưng cũng lo ra mặt. Ôi trời ơi, đau lòng tê tái. Biết là mình phải sống cho mình và trách nhiệm với người xung quanh nhưng mà thật cứ đi ra đi vào ở nhà lên mạng rồi facebook ...123..facebook...123...facebook chắc chết quá @@ :gun Mình không dám nhận mình là dân phượt vì trước giờ chỉ được đi cung đường An Giang - Hồ Chí Minh và vòng vòng An Giang thôi nhưng mình nghĩ đi thì mới có kinh nghiệm, đi thì mới lớn lên. Mình có vài khao khát " Việt Nam còn đẹp lắm đi cho hết rồi đi nước ngoài cũng chẳng muộn", " Làm quen nhiều bạn mới và thay đổi bản thân nữa chứ", " Giảm 10kg nữa", "Tao cá với mày lần này đi về tao có bồ"(cái này hơi nhảm =))) Nhưng túm quần đùi và áo lại vẫn là trải nghiệm nhiều hơn, biết thêm nhiều cái mới, để tìm ra câu trả lời " Mình đáp xuống hành tinh này để làm gì?"(BB). Nhưng chưa gì thì ba mẹ có vẻ lo cho chuyến đi và lại không muốn cho mình đi xe, chưa kể mấy cô cậu dì không khuyến khích, mặc dù biết là do lo cho mình. Biết là mình sống cho mình, sống theo những khao khát của mình và đạp lên dư luận mà sống nhưng kiểu tác động dồn dập vậy dù ý chí cũng xiu lòng. Nối dối để đi thì hơi thiếu trách nhiệm quá và không phải là con người mình nhưng dù gì cũng lỡ nói với ba mẹ rồi, nên giờ bế tắc không biết có nên tiếp tục theo plan đi xe máy rồi năn nỉ tiếp hay chuyển hướng bắt xe khách đi rồi ....rồi...ứ biết sao với thể loại này ??? Mấy ace lão làng nhiều kinh nghiệm làm sao mà gia đình cho đi vậy? Có ai từng bị như mình không ? Mình không thể bỏ phí 3 tháng hè về Việt Nam mà cốc làm được cái gì ý nghĩa cho bản thân được và đạp đổ cái plan của mình vì buồn nhất là đạp đổ chính điều mình mơ ước hay muốn làm chỉ do nỗi sợ nhất thời cái này thì mình đạp nhiều rồi =)) đạp thêm cái này cũng không sao nhưng mình thấy cứ làm vậy hoài thì chỉ làm cho mình là một con người nhỏ bé thôi hèn chi ế chổng gọng tới giờ.:help Ace nào có góp ý hay gợi ý cho mình gỡ rối vù án này thì mình cám ơn lắm lắm lăm hay chỉ là sự ủng hộ hoặc sự chia sẽ cũng đủ ấm lòng lắm rồi ạ.
P/S: Mị nhìn mấy ace post bài đi chơi thăm thú, ăn uống, bạn bè mà làm Mị thèm nhỏ vãi , Mị muốn được đi như vậy, Mị muốn là chí Mị, Mị muốn có cảm giác lên đỉnh............Fansipan nữa ạ.

Đắng ... ah mà thôi, chua lòng :v
Nếu bạn ko vượt wa dc dư luận gd thì đành đi theo phương án xe đò/tàu hỏa/máy bay kết hợp thuê xe máy thui

Chào bạn.
Mình cũng từng rơi vào hoàn cảnh như bạn cho chuyến đi dài ngày trước đây.

Theo mình một chuyến đi dài ngày " cực hay ", không chỉ khám phá những vùng đất mới, những trải nghiệm mới trong hành trình mà mình còn khám phá chính bản thân. VN mình đẹp lắm, văn hóa nhiều vùng tuyệt vời lắm.
Theo kinh nghiệm bản thân, điều đầu tiên trước chuyến đi mình cần xây dựng niềm tin cho gia đình, chia sẽ cùng gia đình những điều mình nghĩ. Nếu chuyến đi được sự ủng hộ của gia đình đó chính là thành công đầu tiên của chuyến đi :D

Chúc bạn có chuyến đi thú vi và nhiều niềm vui.

Lập hội nhóm mà đi bạn ơi. Có một nhóm đi cũng khiến gia đình yên tâm hơn (bản tính người Việt: càng đông càng an toàn :))) ). Sau đó thì phải cố gắng thuyết phục gia đình bằng những câu chuyện, những hình ảnh của những nơi bạn sẽ đi. Cho gia đình thấy sự chuẩn bị kỹ lưỡng của bạn cho chuyến đi: xe cộ, vật dụng, quần áo, trang thiết bị, mua Bảo hiểm luôn cho gia đình yên tâm... Mình nghĩ nếu bạn thật sự quyết tâm, gia đình cũng ko cản bạn đâu. Với cả là ở ba mẹ bạn có tin tưởng vào khả năng xoay xở của bạn không nữa.

Chân thành cám ơn góp ý của các bro Kopan, Jimmytrung169, Diablillo. Mình đang làm cái plan đi kiểu kết hợp thập cẩm vậy chứ cũng chả biết sao. He he coi nhưng ơn trời có đi là đc rồi ko dám tham nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back