What's new

[Chia sẻ] Du lịch Châu Âu kiểu tự túc

Du lịch Châu Âu kiểu tự túc.

Hà Nội vào đông, trời se lạnh, nhìn xuống dưới sân toà nhà đã thấy chủ đầu tư dựng cây thông noen bằng đèn sáng lung linh, thật hoành tráng quá. Không khí Noen sắp đến thật rồi. 

Bồi hồi nhớ lại chuyến đi của gia đình nhà em đến Châu Âu mùa đông năm ngoái. Tâm trạng quá đi. Em xin tạm dừng loạt bài về du lịch england và scotland ở đây:
https://www.phuot.vn/threads/170450-Khám-phá-Anh-Scotland-bằng-xe-tự-lái-2014. Để mở topic mới về du lịch Châu Âu. 

Chắc hẳn nhiều bác, mỗi khi mùa đông về cũng lại bồi hồi nhớ đến một thời tuổi trẻ ở Châu Âu. Chúc các bác đón Noen vui vẻ và một năm mới Hạnh phúc nhé!

Paris, Paris.

Hạ cánh ở sân bay Charles de Gaulle, em ấn tượng với cái Toilet quá. Hình ảnh to cỡ này này thì mắt toét hoặc không biết tiếng tây cũng tìm được chỗ mà trút bầu tâm sự các bác nhỉ.
Khổ thân em cứ phải nhịn vì cái Toilet trên máy bay Vnairline bị tắc khi mới bay được hơn nửa quãng đường. Bà con ta dùng phá quá, giấy, rác vứt lung tung.

Thùng rác nhìn cũng hịn, tư bổn có khác!

Last edited:
Căn hộ này em thuê ở phố Montgolfier, ở quận 2, đi lại cũng tiện.

Phố bên cạnh là đại lộ Boulevard Saint-Martin nối ra quảng trường République.

Paris có rất nhiều xe máy, cái xe này trông rất cool, đỗ ở phố Rue Notre Dame de Nazareth, ngay cạnh khu nhà em thuê.

Em phục mấy ông vô gia cư này, em đi ra ngoài một lúc mà lạnh cóng hết chân và tay, thế mà các bác này ngủ ngoài trời vô tư. Ngõ này là Passage du pont aux Biches nối giữa phố Rue Meslay với phố Rue Volta và Rue Notre Dame de Nazareth.

Đây có lẽ là Rue Volta

Haaa! đặt chỗ hóng chuyện của Medela đã ! Paris, Paris ! cứ có cái tên này là tôi thật nôn nóng muốn được xem rồi.

Những chiếc lá cuối cùng của cây xanh trên quảng trường République.

Viva nền cộng hòa! Nhờ có cuộc cách mạng Pháp mà chế độ phong kiến và vua, chúa bị đánh đổ.

Dân Paris trông vẫn rất cool mặc cho trời lạnh, rác rơi đầy đường, Rue du Temple

Mọi người hay nói, nhà hát lớn ở Hà Nội giống với nhà hát Opera Paris này. Em thì chẳng thấy giống nhau gì cả, các bác có thấy giống không ạ?
Ảnh này cũng cho thấy sự lãng mạn của người Pháp, hai anh chị này đứng ở chỗ công cộng mà nựng nhau rất chi là thoải mái, thật bái phục quá.

Nhìn cái ảnh này thì có lẽ nhiều bác nhận ra là quán nào rồi nhỉ ? Ngay trên đại lộ Boulevard des Italiens

Ở Pháp thì khoản ăn uống không chê vào đâu được các bác nhỉ ?

Thú thật là nhà em khoái khoản ăn uống này hơn là đi thăm bảo tàng. Sau khi làm miếng bít-tết nướng vừa vặn với ly rượu vang đỏ vùng borginon, tự dưng tình yêu của em với nước Fáp tăng lên mấy phần.

Quán ăn này nhìn chéo sang rạp chiếu phim Gaumont

No say rồi thì bọn em bắt tàu điện ngầm về. Trên Metro của Paris thì lúc nào cũng đông vui như đi chảy hội.

8 giờ tối nhà em leo lên tháp effel mà trời đã tối đen như mực, lạnh thấu xương. Chỉ kịp chụp ảnh đánh giấu một cái là chui tọt xuống ngay, lạnh quá.

Tui thì thấy Nhà hát nhớn của mình cũng giống, hình như đều do Garnier thiết kế cả mà, có điều bên An Nam họ lược bỏ bớt chi tiết cho phù hợp với giá đấu thầu, cộng với việc phải chi phần trăm cho bên A bên B :). Anh chị đang nựng nhau có phải do hai cậu con trai chụp không ? :D

Cảm ơn bác Hahoi đã giải thích cho em về nhà hát lớn. Thế ông Garnier cắt xén hết mấy cái tượng Beethoven, Moza.. bên ngoài tường nhà hát làm cho em thấy cái nhà hát xứ An Nam nó cứ rởm rởm thế nào ý.

PS. Hai đứa con em thấy dân Pháp nựng nhau tự nhiên quá, mắt tròn mắt dẹt ra vì ngạc nhiên. Em toàn phải kéo lôi đi cho đỡ quê thôi, chứ không là chúng nó đứng nhìnm mồm há đến mang tai, nhất là ông lớn bác ạ.

Metro của Paris sâu hun hút, có nhiều ngóc ngách và nhiều móc túi lắm. Các bác đi du lịch phải cẩn thận với mấy chú rệp và dân Digan (em không có ý phân biệt chủng tộc đâu, đề phòng vẫn hơn)

DISNEY LAND PARIS: Nhà nào có trẻ nhỏ đều phải tốn xiền với cái bọn này. Em vào làm phát roller coaster xong nôn ra là mật xanh, mật vàng, thế mà bọn trẻ con thì chẳng thấy hề hấn gì, lạ thật. Em nhớ hồi xưa còn giám chơi cái trò roller Coaster giống kiểu viên đạn bắn lên mặt trăng, bây giờ thì em chịu, không giám chơi nữa.
P/S Lần đi này em thấy Disney Paris mọc ra thêm cái khu vui chơi mới Disney studio, bên cạnh Disney land. Thành ra nếu mua vé đi một ngày thì phí quá, chắc chắn là không thể chơi hết các trò chơi được. Để chơi được hết các trò và thưởng thức được các show diễn ở đây các bác nên mua vé cho 2 ngày trở lên, như vậy sẽ kinh tế hơn.

Em bây giờ chỉ đủ sức chơi cái trò này "merry go round", lên xuống và xoay vòng nhẹ nhàng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,481
190,101
Latest member
Tantrinhminh
Back