What's new

[Chia sẻ] Đào Dừa - Thung Nai (Hòa Bình): Thiên đường Sông nước là đây

Tập 1:​

CENTER]HÀ NỘI – THỦY ĐIỆN HÒA BÌNH – THUNG NAI – DU LỊCH LÒNG HỒ SÔNG ĐÀ

Lịch trình: 2 ngày - 1 đêm – Phương tiện: Xe máy[/CENTER]

Ngày thứ 1: Khám phá Hòa Bình – Tránh mặt Hu Gô tại Trung Minh – Gặp Đảo Chủ Đảo Dừa

Đây không biết là chuyến du ngoạn lần thứ bao nhiêu trong cuộc đời tôi nhưng đây là chuyến đi mà tôi chuẩn bị ít nhất về cả thông tin lẫn địa điểm.

Tôi là người Hà Nội, làm cho 1 báo không chuyên về du lịch nhưng trong tôi dòng máu phượt đã chảy từ rất lâu rồi, cả nhiếp ảnh nữa. Được nghỉ 2 ngày giữa tuần trước thềm 30/4 1/5 đi đâu bầy giờ…thôi thì gói gọn 150km đổ lại vậy. Ngoảnh đi ngoảnh lại các điểm xung quanh đi quá nhiều rồi, chán rồi…đi đâu đây. Thôi thì cành cạnh cành cạnh gõ phuot.com xem có tuyến nào có thể đi không…. Cuối cùng cũng tìm được Thung Nai

Lên kế hoạch tuyến đường chỉ trong 15 phút vì quá thuộc cái tuyển tỉnh lộ Hòa Bình – Lai Châu rồi, thêm cái thủy điện vào cho nó hấp dẫn và cũng ngót 8 năm rồi không lên thủy điễn, mùa này …làm gì có nước nhỉ. Kệ

Lại tiếp tục lên phượt ăn chôm ăn cắp được cái địa chỉ nhà nghỉ cũng như tuyến tham quan ở đây tại địa chỉ này https://www.phuot.vn/threads/6386-Hoà-Bình-Thung-Nai-Mộc-Châu-Wonderful ... xem ra ổn rồi đây. Gọi thằng bạn thân bên du lịch xem hắn có đi không…không ngờ còn máu hơn cả hình. Vậy là đi ngủ ngày mai lên đường .

7h00. Hà Nội – Hà Đông – Ba La:
Nó qua đón mình hai thằng phu 1 mạch đến ngã ba Ba La ăn sáng, cà fe…thú thật với các bạn thì đây là thói quen của bọn mình rồi, sáng không ăn không làm được, sáng không cà fee thì ứ có chất xám để làm việc..tóm lại ăn sáng cà fee mất của tớ 50 phút + 10 phút từ nhà ra đây thế là 8h00 tròn chịa.

8h00: Ba La – Thị trấn Xuân Mai – Lương Sơn – Dốc Kẽm
Lên đường thẳng hướng Thị trấn Xuân Mai, đoạn đường này mình chạy ô tô còn sóc lòi cả ruột huống hồ còn con 2 bánh Dép Xốp (Wave Réspol) của thằng này…Đường thì đông, xe tải xe khách thì chạy ẩu thôi rồi, đặc biệt mới đầu mùa hè mà khói bụi cứ như là chiến trường Li bi..thôi cứ âm thầm mà nhẫn nhịn chịu đựng. Đến Chương Mỹ thì vắng hơn nhưng đoạn này dân cư đông lại có nhiều nhà máy ở khu công nghiệp lên anh em thanh niên trên này đi xe máy không khác mấy bố tổ lái hà nội hàng đêm…lạng lách đánh võng ngay từ sáng sớm ôi thôi kinh nghười….thằng bạn lẩm bẩm chắc hôm qua ACM hòa 2-2 lên mấy thằng này nó cay vì thua cá độ…

Đi được 1 lúc nữa là đến thí trấn Xuân Mai, từ đây trở đi đường đẹp và vắng vẻ lạ thường. Chúng tôi bắt đầu đổi lái, tôi chuyển sang chế độ cầm cương vì tôi có kinh nghiệm đầy mình chạy xe đường trường (Hồi sinh viên từng có 1 thời gian kiếm thêm tiền học phí bằng nghề xe ôm)..vít ga vận tốc duy trì luôn ở mức >60, có đoán qua Lương sơn vận tốc cao nhất mà con Dép sốp này đạt được là tròn 100km/h… thằng bạn sướng vì lần đầu tiên xe nó đạt đến ngưỡng này, nhưng đối với tôi như thế là bình thường vì cũng tại tuyến này tôi đạt 160km/h với xe CBR 600cc…Khoe thành tích tí các bạn ạ nhưng lời khuyên là lên làm chủ tốc độ và phương tiện cho dù đường rất rất vẳng và đẹp các bạn nhé…

À tí quên cuối thị trấn lương sơn có 1 trạm của các bác Police Lương Sơn (Hu gô) các bạn nhé nhưng an tâm các bác Hugo đứng bên kia đường chỗ gốc cây và chỉ lo chăm sóc các bác xe 4 bánh thôi nhưng dù sao cứ ghi vào trí nhớ để lúc về để ý…

Con đường số 6 thật đẹp từ lương sơn tới xã lâm sơn chúng tôi thấy bên phải đường có 1 sân golf tuyệt đẹp.. Hóa ra đây là Sân Golf Phượng Hoàng…Đẹp quá, nhưng tiếc là cả 2 thằng đều đếch biết chơi, nếu co chơi thì chắc là chơi kiểu việt ta là Chơi Khăng mất…Thôi bỏ vì Dốc kẽm trước mặt rồi.

Đường cua trước khi vào Dốc kẽm….Chúng tôi ngồi đây hơi lâu vì tôi mở lớp chụp ảnh ngắn hạn cho thằng bạn tập tọe chơi DSRL …Mất toi 30 phút ở cái chỗ dở hơi này. Ở đây thì nắng thế mà đến Dốc kẽm lại âm u… ánh sáng thế này chụp chiếc gì…bỏ khi nào về chụp sau. Thằng bạn xung phong xin 1 lần cầm lái qua dốc kẽm.

Vượt qua Dốc Kẽm với 2 từ chẳng có mấy nguy hiểm như cái biển thông báo, vì ít ra minh đi trên cái con đường này hàng chục lần rồi.

10hxx Hòa bình còn 9km nữa, thấy 1 anh đi ngược chiều chỉ chỏ…thôi rồi phía trước chắc chắn có Hu gô phục kích… Thằng bạn (giờ đang cầm lái) lo ngay ngáy “ Tao không có bằng với lại qua cái biển “ Đoạn đường thường kiểm tra tốc độ, xe mình đang vượt *** cái tốc độ cho phép ít nhất cũng 20km/h”…thôi xong rồi vậy là lại đổi lái. Đi tầm 1km nữa lại có 1 anh chỉ chỏ..thôi chắc chắn đúng rồi, thật bình tĩnh suy đoán ..À sắp đến 30/4 lại kèm bầu cử anh em nhà ta đi kiếm ăn đây… Nhìn xa thấy nhí nhố 1 dàn các anh hu gô ra chặn tất cả xe máy, Tất cả các bác ạ…thôi tránh voi chẳng xấu mặt nào rẽ ngay vào 1 ngõ nhỏ núp đã..tiện nghỉ ngơi bắn điều thuốc. Ngay lập tức 2 phương án được đưa ra mặc dù cũ mèm: 1 là bám theo sau 1 xe ô tô (hơi nguy hiểm) 2 là đợi các bác bắt đủ chỗ là té…Thực hiện ngay keo muộn. Nhằm đúng lúc anh em hu gô nhà ta mời đủ các con hàng vào kiểm tra viết biên bản minh vào số vọt lẹ… Thoát.

Tập 2
10h30: Hòa bình đây rồi
Thong dong trong thành phố hóa bình theo con đường Trần Hưng Đạo 1 mạch đường thẳng dẫn ta đến Ngã 3 Nhà Văn Hóa. Rẽ phải có biển đi Thủy Điện Sông Đà 2km, rẽ trái đi Sơn la. Nào 2km ta rẽ trái vào thăm Thủy đienj rồi đi Thung nai sau vậy.

Thủy điện mùa không có nước chán chẳng buồn chụp ảnh.

30 phút cho việc khám phá nơi đây

11h00 Hòa Bình – Bình Thạch – Thung Nai – Bãi Tàu Du lịch Thung Nai
Lại xuôi về ngã 3, nhìn thấy cái Nhà Bảo Tàng Văn Hóa Hòa Bình mà thấy đìu hiu quá, vắng quá..thôi rẽ phải đi Thung Nai. Đoạn đường này khá xấu, mật độ giao thông tương đối cao anh em nên cẩn thận.. Quảng đường còn 25km nữa tính từ cái ngã 3 này các bạn ạ.

Cứ đi thẳng đến ngã 3 này các bạn đi thẳng theo hướng Cảng Thượng Lưu (nghe tên cứ nghĩ mình đang bên Thượng Hải). Ngã 3 này cũng là con đường mang tên rất thơ Tây Tiến

Tây Tiến đoàn binh không mọc tóc

Quân xanh màu lá dữ oai hùm​

Ôi thôi…con đường liên xã này xấu và hẹp quá. Thêm vào đó là những khuc cua gấp tay áo… Lại đổi lái mình cầm cương nhằm hường B Thạch thẳng tiến (8km). Trên con đường Tây tiến này khá nhiều chướng ngại vật rất chân quê như Phân Trâu, Bò, Gà Qué chạy lông nhông..lòng thầm nhủ tao mà bắt được mày thì có mà chít… Trên đường này cũng có mỏ khai thác đá lên rất bụi và xấu, đặc biệt các tổ lái xe tại chạy thì thôi rồi…Cẩn thận nào. Ngã 3 Bình Thạch đây rồi, chẳng phải hỏi han gò cái biển đi Thung Nai chình ính 8km nữa.

Từ cái ngã 3 B Thạch đi thung nai được phải nói quá đẹp, đẹp đến mê mẩn cả người. Phải nói đây đúng là con đường đẹp nhất trong chuyến đi này.

Cái gì đến cũng phải đến Thung Nai là đây, bến du lịch là đây

Nhà nghỉ Cối Xay Gió…. Xin các bạn đừng

Chúng tôi được anh em bảo vệ hướng dẫn để xe và hướng dẫn tàu bè nếu chưa có người nhà tàu đến tiếp đón. Tại đi gấp lên chưa chuẩn bị chỗ ăn chỗ ngủ chỉ có 1 cái địa chỉ Nhà nghỉ Cối Xay gió..à kia rồi..sao trông nó gần thế. Thôi gỏi thử xem có phòng không vì thấy bãi xe vắng quá lại giữa tuần thì chắc còn đầy. Càng máu khi nghe co Nhi gì đó uống rượu như thần…Gọi gọi xem thế nào

- 0913 xxx xxx …A lô có phải Chú Duy không ạ\
- Ừ tôi đây, ai đấy?
- flsdfdskfdskfjqwp
- Mấy người….(Cộc lốc quá)
- Dạ bọn em có 2 ạ ( Đạng định tự giới thiếu mình là xxxx thì bị bốp ngay vào mẹt)
- Còn phòng nhưng không nhận khách lẻ nhé. ..tít tít

***, bất lịch sử thế, chẳng có câu nào là chủ ngữ cả… Mất hết cả tình cảm mà mình lượm lặt được trên mạng nói về cái thiên đường này. Đề nghị anh em có đi phượt cần phải xem lại thông tin cái Nhà nghỉ này, chứ tôi là tôi cạch mặt.

Biết ngủ đâu bây giờ, anh bảo vệ lại giục hỏi mình có cấn ngủ thuyền hay lên đảo không…Anh chờ em tí

Theo kinh nghiệm cứ hỏi các cô hàng nước là ra vấn đề lại không sợ bị vây chặt chém….
- Cô ơi ở đây chỗ nào là nghỉ tốt nhất ạ
- Ở đây có 3 nơi nghỉ là chỗ Ông Duy, của cô xxx chỗ Hang Thác Bờ (ngủ bè) với chô bác Tuy, nếu cháu đi chơi thì lên đến nhà Bác Tuy, chỗ ấy là tốt nhất.
- Ơ thế sao cháu nghe là Nhà Nghỉ Cối Xay Gió tốt lắm ạ.
- (Cười) Chỗ Ông Duy ấy à…ở đấy cũng được nhưng đắt lắm, với lại chẳng có mấy chỗ chơi..
- Cháu cảm ơn (Không quên làm bao vi na với chai suối)

Vậy là quyết định Nhà Bác Tuy, anh bảo vệ cuời nói “ Chỗ Bác Tuy là tốt nhất đấy anh ạ”…. Lòng nghĩ thầm tại sao ở đây ai cũng gọi cái oong Duy chủ nhà nghỉ Cối xay là Ông còn ông Tuy lại là Bác… Sự kính trọng chắc là ở đây. Sau cuộc điện thoại của bảo vệ với bác Tuy chúng tôi được báo cái giá 600k/ trọn gói cho 2 mạng ở 2 ngày với 3 bữa trên đảo…OK

Gặp Đảo chủ Đảo Dừa
Chúng tôi phải đợi 30 phút, 1 con thuyền nhỏ chạy máy rẽ sóng chạy từ hướng xa vào bờ. nào xuống bến lên thuyền thôi, bũng rỗng tuếch đói mèm cả người

Người tiếp chúng tôi là 1 bác trung niên tầm 60 tuổi. Bác tươi cười đón chúng tôi xuống thuyền mà bác gọi là thuyền Tổng Thống..hì ..sao thế hả bác…Vì thuyền này tôi chỉ chở lãnh đạo mà thôi, hai Liền Anh ạ.. Bác vui tính quá

Bác giới thiệu là Đảo chủ Đảo Dừa chứ không phải Đảo Lừa … Mỗi câu nói của bác đều rất vui tính . Chắc cũng vì tính cởi mở và vui tính như thế nên bác mới được mọi người tôn trọng gọi là Bác.

Đi giữa lòng sông Đà mới thấy hết sự tĩnh mịch trong lành của chốn thần tiên. Nơi đây có sông có núi có người dẫn tộc Mán , Mường…đi qua các hòn đảo đá nằm chơi với giữa lòng sông mới thấy nơi đây giống hệt Vịnh Hạ Long trên cạn..hùng vĩ thơ mộng quá.

Cái cảm giác đi giữa lòng sông Đà bằng con thuyển nhỏ này thật tuyệt với

Đảo Dừa hiện ra trước mắt, so với Đảo Cối Xay Gió thì nơi đây đẹp và hơn gấp nhiều lần

Còn nữa....

Thăm Đảo Dừa
Bước chân lên đảo với con dốc đặc trưng vùng sông nước..ôi thôi mỏi kinh, dốc quá, may là hai thằng chân cứng nhưng mỗi tội đang đói hoa cả mắt lên nhìn cái dốc mà bấm bụng..Lên

Thế này là ít dốc trên tất cả các con đường lên đảo tại đây

Trên Đaỏ chỉ có 2 vợ chông già bác Tuy, ngôi nhà sàn đặc trưng bắc bộ là đây, ngaòi ra còn có 1 nhà sàn còn lớn hơn và 2 nhà chòi cho gia đình nhỏ, tất cả đều khá sạch sẽ và tiện nghi (nước non, vệ sinh khép kín nhá)

Và 1 nhà sàn mới làm

Chăn màn, giường chiếu đây ạ...tất cả đều còn mời và được giữ vệ sinh sạch sẽ, chúi mũi vào mà ngửi cũng không có hôi đâu bạn ạ...

Trên tâng2 của căn nhà sàn này có ô cử sổ nhìn ra Sông tuyệt đẹp, gió mát hiu hiu...Tuyệt diệu

Đốt lửa trại là không thể thiếu và cũng thường xuyên ở đây...

Tại sao lại gọi là Đảo dừa vì đây

Bác Tuy nói là ít nhất 4 năm nữa là Đảo Dừa sẽ đầy quả, nhưng chỉ 1,5 tháng nữa là Vải, Nhãn chín rồi...ăn thoải mái

Còn nữa...

Tức cảnh sinh tình

Trở về tuổi thơ

Bể nước với chỗ tắm ngoài trời

Báo cáo cả nhà là ngoài nhà sàn mới xây với 2 cái chòi gia đình là vệ sinh khép kín thì còn cái bể nước này ngoài trời sử dụng nước suối trong vắt dẫn từ trên núi xuống.

Còn cái khu nhà vệ sinh WC nữa với 4 khoang mới cáu, nhưng không tiện chụp

Thôi ăn đã...xin phép các bác là đói lắm rồi..mải mê thăm quan đảo mướt mắt với hòn đảo xinh đẹp này thì cũng đã 13h10 rồi...ảnh ọt gì...Ăn đã

Bọn tôi sau khi làm vài chén rượu ngô ngủ 1 mạch đến 15h...dậy dậy...chiều rồi đi sông ngay còn ngắm hoáng hôn trên sông chứ...Dậy

Quang cảnh trước mắt

Chương trình chiều này là: Thăm Hang - Thăm Đền - Thăm dòng sông kỳ bý này

Theo thông tin của dân chài thì dòng sông này nơi sâu nhất cũng phải ngót 60-80m, mùa này nước xuống thấp do thủy điện Sơn La ngăn dòng lên đây là năm nước xuống kỷ lục... Đường Vào Động Thác Bờ

các bạn thấy rõ nước xuống như thế nào..nhưng thế thì mình mới có điều kiện thăm Động chứ....

Bến đỗ của Động

Trong động đang diễn ra hình thái diễn xướng dân gian..Hầu Đồng. Tâm linh tôi xin phép không chụp ảnh

Thăm thú trọng động mới thấy Động quá đẹp nhưng do mùa nước lên không kinh doanh du lịch được và việc bảo vệ trùng tu rất khó lên còn hoang sơ, nếu được ban quản lý đầu tư ánh sáng lung linh thì động này chẳng khác gì Động Thiên Cung ở Hạ Long

anh ơi anh làm ơn cho em số điện thoại của bác Tuy được ko, hay là có cách nào để dễ tìm được bác ý ko anh? nhóm tụi em đang có dự định đi Thung Nai, xem topic của anh thấy hay quá :D

Mình vừa đi Thung Nai hôm 16/4 về. Đoàn mình không ở nhà nghỉ Cối xay gió vì bị hết phòng, cơ mà khi tới thăm quan thì thấy là ở Đảo dừa khoái hơn :D. Mùa này, con đường từ bến đi lên nhà nghỉ còn có hoa tím nở trải dài, nhìn phê đứ đừ. Ở Cối xay gió cảm giác không gian hơi chật hẹp, gò bó, còn Đảo dừa thì thoáng hơn nhiều, gió lồng lộng, không gian thoáng đãng, bác chủ cũng nhẹ nhàng, nhiệt tình. Có điều các bạn trong đoàn phản ánh là cơm ko ngon lắm, mình thì thấy bình thường.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back