What's new

Xin tư vấn chuyến Huế - Quảng Bình - Phong Nha

CandyMilk

Phượt tử
Anh Nguyên giúp em với, em sẽ ra Huế và đi Quảng Bình, rồi tham quan Phong Nha- Ke Bang- Động Thiên đường, đi 2 người thôi(BB)

ngày 1: đến Huế 11h sáng ngày 24/1/2015, đón xe khách đi Đồng Hới, thăm thú và ngủ 1 đêm tại đây , rồi sáng hôm sau mới bắt đầu tham quang Động Phong Nha (thue xe máy đi)
Ngày 2: đi tham quan động Phong Nha,em đi luôn Thiên Đường rồi quay về Đồng Hới có ổn không?
ngày 3: sáng bắt xe từ Đồng Hới về Huế, thăm quan và ngủ đêm tại Huế.
Ngày 4: dạo quanh Huế , do 11h bay nên có thể 9h30 sẽ thu xếp ra sân bay.

hoặc
ngày 2: đi tham quan động Phong Nha, suối Mooc, nghỉ đếm tại thi trấn Phong Nha.
ngày 3: em mua tour tham quan 7000m động Thiên Đường, chiều chạy về Đồng Hới trả xe máy (đã thuê ở ngày 2),
...đến đây thì em nên ngủ đêm tại Đồng Hới rồi sáng sớm đón xe về Huế ra sân bay luôn, hay sau khi trả xe thì bắt bus về Huế luôn.

(Thời gian di chuyển từ Huế-Đồng Hới bằng bus là khoảng bao lâu ? xe máy từ Động Thiên Đường về Đồng Hới nếu chạy vừa, không nhanh lắm thì mất bao lâu ?, em chưa ra lần nào , với thông tin về Quảng Bình em tìm không được nhìu)

Giúp em xem lịch trình có ổn không nhé! EM cảm ơn nhìu nhìu :p :p

Góp ý với bạn 1 chút nhé:
- Sân bay Phú Bài cách trung tâm Huế 15km, bạn xuống máy bay rồi di chuyển về TP và ngược lại nên ngày cuối bạn thu xếp ra sớm.
- Đồng Hới cách Huế 160km, ô tô chạy đường QL1A khoảng 3h đến nơi.
- Từ Đồng Hới đi Phong Nha bạn chạy theo đường HCM Tây, thong thả vừa chơi vừa chạy (50km) đường đẹp khoảng 2h đến nơi, mua vé đi thuyền trên sông Son tham quan các động, họ bán vé đi mấy điểm mấy động, bạn muốn đi chỗ nào mua vé chỗ đó, theo mình nhớ không nhầm như thế, tại đi mấy năm trước rồi.
- Bạn nên nghỉ đêm ở Đồng Hới sẽ vui hơn, mặc dù đêm ở đó cũng buồn thiu nhưng ít ra còn có nhiều đồ ăn, chạy ra chỗ thành cổ chụp ảnh và dạo quanh cầu.
- Ở Đồng Hới bạn chơi quanh biển Nhật Lệ, nhìn sang khu Sun Spa Resort với bãi cát trắng mịn, nhà thờ đổ, hải đăng Nhật Lệ, thành cổ Đồng Hới, tượng đài Mẹ Suốt, đi dạo quanh biển. Ở đó có cháo canh ngon đấy. Mình bị nhớ món đó, ngoài ra có khoai gieo.
- Huế thì khỏi nói, thông tin nhiều lắm rồi.

Chương trình 1 của em là ok rồi, nhưng theo anh thuê xe honda từ huế chạy sẽ hay hơn.
Ngày 2: đi tham quan động Phong Nha, em đi luôn Thiên Đường rồi quay về Đồng Hới rồi về luôn Quảng Trị.
Ngày 3: Tham quan loanh quanh QT rồi đi đướng phá tam giang về (Cực đẹp)

Em xin bới topic này lên để hỏi các bác. Em đang định cuối năm đi Phong Nha - Kẻ Bàng, theo như thông tin trên mạng thì thời điểm này là mua mưa và nước lên nên không đi thuyền vào trong động Phong Nha được, có bác nào đi đợt đầu tháng 1 (tầm mồng 2-3 tháng 1 dương lịch chưa ạ ?, có đúng là không vào được trong động không ?).

Em kế hoạch xuất phát từ Huế,

ngày 1 : thuê xe riêng (bọn em có tầm 4-5 người) twf Huế đi Phong Nha, trên đường đi sẽ đi qua một vài địa điểm lịch sử, có bác nào đi tour này rồi thì tư vấn là có thể bỏ qua điểm nào và nên đi điểm nào hay, lịch sử và đẹp. Chiều tối đến Phong Nha, ở homestay.

Ngày 2 : sáng sớm sẽ đi tour Phong Nha - Kẻ Bàng. Em có vài câu hỏi ở đây : Em có thể đi cả động Phong Nha và động Thiên đường trong nửa ngày tức là tầm từ buổi sáng đến tầm trưa được không vì chiều tối em muốn đi xe về Huế luôn, thay vì nghỉ ở Phong Nha thêm 1 đêm nữa.
Có bác nào có thể nói chi tiết cho em nếu muốn tự đi 2 động này thì đi như thế nào hay phải mua tour ? Tại em thấy tour chào tầm 60-70 USD nên mới mắc.

Cảm ơn các bác nhiều.

Em xin bới topic này lên để hỏi các bác. Em đang định cuối năm đi Phong Nha - Kẻ Bàng, theo như thông tin trên mạng thì thời điểm này là mua mưa và nước lên nên không đi thuyền vào trong động Phong Nha được, có bác nào đi đợt đầu tháng 1 (tầm mồng 2-3 tháng 1 dương lịch chưa ạ ?, có đúng là không vào được trong động không ?).

Em kế hoạch xuất phát từ Huế,

ngày 1 : thuê xe riêng (bọn em có tầm 4-5 người) twf Huế đi Phong Nha, trên đường đi sẽ đi qua một vài địa điểm lịch sử, có bác nào đi tour này rồi thì tư vấn là có thể bỏ qua điểm nào và nên đi điểm nào hay, lịch sử và đẹp. Chiều tối đến Phong Nha, ở homestay.

Ngày 2 : sáng sớm sẽ đi tour Phong Nha - Kẻ Bàng. Em có vài câu hỏi ở đây : Em có thể đi cả động Phong Nha và động Thiên đường trong nửa ngày tức là tầm từ buổi sáng đến tầm trưa được không vì chiều tối em muốn đi xe về Huế luôn, thay vì nghỉ ở Phong Nha thêm 1 đêm nữa.
Có bác nào có thể nói chi tiết cho em nếu muốn tự đi 2 động này thì đi như thế nào hay phải mua tour ? Tại em thấy tour chào tầm 60-70 USD nên mới mắc.

Cảm ơn các bác nhiều.

Chào bạn.

Mình thấy bạn gửi câu hỏi mà chưa có ai trả lời nên mình xin phép gửi bạn vài dòng chia sẻ về hành trình của bạn.

Với câu hỏi đầu tiên, vào tháng chạp tức cuối năm bạn mới đi Phong Nha, thì mình nghĩ với thời gian đó chắc là sẽ đi động Phong Nha được. Vì theo mình biết một năm chỉ đóng cửa vài tháng mùa mưa nhưng không phải là tháng chạp.
Nếu bạn cần thông tin, có thể gọi trực tiếp lên trung tâm xúc tiến du lịch tỉnh Quảng Bình.

Mình tìm dùm bạn luôn đây: 0232 3822 018

Hoặc vào thẳng trang này: http://www.quangbinhtourism.vn/ . Mình thấy họ ghi là hỗ trợ khách du lịch từ 7h sáng đến 22h hàng ngày, và có hai số hotline.

Câu hỏi thứ hai, thì mình xin trả lời với một ngày bạn có thể đi hai động. Theo quan điểm của mình bạn nên đi từ 7h sáng ở động Thiên Đường trước. Sau đó, kiếm chổ ăn cơm trưa và chiều tham quan động Phong Nha. Động Thiên Đường xa hơn động Phong Nha một tí, nhưng khi mua vé thì không mua gì thêm trừ khi bạn sử dụng dịch vụ xe trung chuyển đến cửa động. Còn nếu không, bạn có thể đi bộ cũng vui. Vì bạn đi xa nên chiều về tham quan Phong Nha bạn về thẳng Huế luôn thì càng tiện đường cho bạn.

Riêng động Phong Nha, bạn mua vé khoảng 150.000 ngàn/ 1 người thì bạn phải thuê thuyền riếng với giá 600.000 ngàn.
Tức là nhóm bạn đi 4 người phải bỏ ra 600.000 ngàn tiền vé. Sau đó thuê tiếp chiếc thuyền 600.000 ngàn đi vào động. Tổng thời gian đi, dừng chân chụp hình và trở về lại bến khoảng 3,5 tiếng.

Đây là điều hết sức vô lý của KDL Phong Nha, vì nếu người đi lẻ như mình làm sao có thể mua vé sau đó thuê tiếp chiếc thuyền giá 600.000 ngàn để đi. Trong khi, ban quản lý không một ai hướng dẫn ghép đoàn lại với nhau. Đợt đó, mình phải đi hỏi từng người để xin ghép. Cuối cùng gặp được 2 người Sài Gòn, 1 người Quảng Trị và ghép chung làm 4. Vé mỗi người tự mua, còn thuyền lấy 600.000 ngàn/ 4 người.

Trên thuyền ngoài vợ chồng láy thuyền thì còn một người chụp ảnh. Người này chụp thì mình phải trả tiền, có khi mình chẳng muốn nhưng họ cứ quơ máy ảnh. Nhưng nếu kêu họ không cần phải đi thì họ nói ban quản lý đã sắp xếp như vậy rồi. Nên khi đi bạn cũng nên cẩn thận, mắc công có mấy chục ngàn mà phiền phức ở xứ người thì mất vui.

Trên đường từ Huế qua Quảng Bình ngày một bạn có thể ghé Thánh Địa La Vang ở Quảng Trị. Kế bên là chùa Bồ Đề, di tích này bạn có thể coi trên mang. Ngoài ra, Thành Cổ Quảng Trị là nơi bạn không thể bỏ qua. Qua đoạn này là bên dòng Thạch Hãn có một di tích 19 giọt máu hồng, bạn có thể coi trên mạng luôn.

Về tới cầu Hiền Lương, sông bến Hải, rồi qua Cửa Việt về địa đạo Vĩnh Mốc cũng hay lắm bạn. Cả ngày hôm đó nếu bạn đi từ Huế lúc sáng thì chiều về tới Quảng Bình và bạn sẽ đi đủ hết địa điểm mình mới nói qua. Về tới Quảng Bình thì ăn uống, nghỉ ngơi để ngày hôm sau đi Phong Nha.

Khi về bạn đừng ghé ngang Đồng Hới mà cách trung tâm có nhánh Trường Sơn Đông. Đường này chạy êm, có nhà dân nhưng ít xe, nên ý mình là an toàn cho bạn, kèm theo lỡ có hư xe cũng sửa sang được. Đoạn này về tới Cam Lộ - Quảng Trị khoảng 1h. Từ Cam Lộ bạn ra Đông Hà theo đường 9 Nam Lào, ở đoạn này chắc cũng phải chiều tối nên ghé ăn tô bánh canh cá lóc nổi tiếng xứ này. Có một quán gần đường 9, bạn tìm thử trên mạng. Nếu không thì ráng về tới trung tâm Đồng Hà ghé góc Lê Lợi cũng có quán bán ngon lắm.

Bạn ăn xong thì qua cầu vượt để về Lê Duẫn, rồi theo QL 1A để về Huế.

Có gì thắc mắc thì hồi âm lại bạn nhé.

Cảm ơn bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back