What's new

Một thoáng hình ảnh Đà Nẵng, Hội An, Huế

xversion1

Phượt tử
Nói là một thoáng vì mình chỉ được đi lướt qua mấy địa điểm chính nên không chụp được gì nhiều. Do là đi cùng ông bạn hơi tham, có mấy ngày thôi mà muốn đi được cả 3 nơi nên mỗi nơi không đi được nhiều. Mình thì thường không thích đi như vậy nhưng vì đã đi rồi nên cứ theo ý ông bạn, mình chỉ làm hướng dẫn viên thôi :D
Lần đầu đến với phố cổ Hội An thì mình nghĩ ngay đến phố cổ ở Hà Nội, nghĩ rằng thế quái nào mà người ta lại gọi đấy là phố cổ được :D, người ngợm thì như kiến cỏ, cửa hàng la liệt mặt đường, khác hẳn với cái không khí có tiếng nhạc du dương và mùi hương trầm nghi ngút ở Hội An.

#1. Hội An

#2. Một bức tường mà báo chí ca ngợi là đặc biệt nên mình tìm đến, thật sự là chẳng thấy nó đặc biệt ở chỗ nào (thây có đội chụp ảnh cưới cũng đến đây chụp).

Đến Hội An từ sáng sớm, mình chỉ định đưa ông bạn đi hết mấy khu phố rồi thiết kế đi Cửa Đại và mấy chỗ khác, nhưng thấy vắng vẻ yên tĩnh nên mình bảo ở Hội An tối mới đẹp, thế là ông bạn nằng nặc đòi ở đến tối mới chết :D. Trong thời gian chờ trời tối mình lại phải nghĩ ra mấy chỗ đi chứ ngồi cà phê mãi thì sợ no :D. Một trong số đó là làng gốm Thanh Hà:

#3. Miếu ở Thanh Hà

#4. Đường làng đã đổ bê tông

#5. Đầu làng có một công trình rất hay

#6. Bên trong có nhiều các công trình kiến trúc nổi tiếng thế giới được dựng lại bằng gốm

#7. Nhà hát Opera (em đăng 2 cái ví dụ thôi, sợ đăng nhiều nó dài)

#8. Chiều quay về phố cổ Hội An

#9. Ở miền trong này mình để ý các cụ già rất hay hút thuốc

#10. Chiều Hội An

#11. Dòng sông Hoài thơ mộng trong ánh chiều

#12. Tối ở Hội An

#13. Mọi người tụ tập rất đông 2 bên bờ sông nhưng trong phố cổ thì vắng

Mình đã đến Đà Nẵng cách đây 2 năm, đã đi hầu hết những khu du lịch chính, lúc đó cầu Rồng còn đang làm dở nên lần này đến Đà Nẵng thì ưu tiên tối ra xem cầu Rồng đầu tiên.

#14. Cầu Rồng phun lửa

#15. Cầu Rồng ở góc khác, phải nói là nhìn thật nó to nên hoành tráng hơn trong ảnh nhiều.

#16. Tiện thể chụp luôn cầu Trần Thị Lý

#17. Đỉnh bàn cờ, đỉnh này chỉ có 1 tý nhưng đường lên đỉnh khá là thú vị, mây khói mù mịt cộng với sóc, khỉ, chó nhảy ra trên đường. Mỗi tội đợt này đi hơi lo vì xe yếu, cài số 1 vít ga khét lẹt chỉ sợ cháy máy giữa đường. Ai lên đây chắc đều chụp một kiểu đánh cờ với ông Tiên này :D

Từ Đà Nẵng đi Huế có xe Bus nhưng đi như vậy sẽ ko được qua đèo Hải Vân

#18. "Qua đèo Hải Vân mây bay đỉnh núi..."

#19. "Nhớ thương nhau em chờ anh tới là tàu anh đi vượt qua núi cao..."

#20. "Trời quê hương trong xanh như lời hát Biển quê hương ru êm êm bờ cát.." (mỗi tội trời ko được trong xanh vì mây mù :D )

#21. Cầu Trường Tiền ở Huế

#22. Đến Huế thì chắc ai cũng sẽ đi thăm quan Kinh Thành Huế.

#23. Nhưng hơi thất vọng vì khu vực Tử Cấm Thành gần như là một bãi cỏ chả còn gì

#24. Dự báo thời tiết mưa cả ngày nhưng cuối cùng lại nắng chang chang :D (còn nhiều ảnh khu Đại Nội nhưng mình Post mấy cái ví dụ không nó dài quá)

#25. Theo dòng sông Hương để đến Chùa Thiên Mụ

#25. Tháp Phước Duyên như một biểu tượng chính của Chùa Thiên Mụ

#26. Chiếc Austin A95 Westminster đã chở hòa thượng Thích Quảng Đức đến nơi tự thiêu trưng bày tại chùa Thiên Mụ, người có "trái tim bất diệt" đốt trong ngọn lửa 4000 độ nhưng không cháy.

Thank for watching!

Một Hội An rất đơn sơ giản dị, nhất là mấy bức hình đầu nhìn thân quen mộc mạc quá. Ưng nhất cái hình bác nào ngồi đánh cờ tướng ấy, nhìn oai phong mà lung linh huyền ảo quá :))

#17. Đỉnh bàn cờ, đỉnh này chỉ có 1 tý nhưng đường lên đỉnh khá là thú vị, mây khói mù mịt cộng với sóc, khỉ, chó nhảy ra trên đường. Mỗi tội đợt này đi hơi lo vì xe yếu, cài số 1 vít ga khét lẹt chỉ sợ cháy máy giữa đường. Ai lên đây chắc đều chụp một kiểu đánh cờ với ông Tiên này :D

tấm ảnh này nhìn như cảnh " Tiên " bác nhỉ ! bác cho hỏi từ cầu Thiên Phước leo tới đỉnh khoảng bao nhiêu Km ha bác , cảm ơn nhiều

đang tính làm 1 qủa mút mùa huế-đà nẵng- hội an, chạy đi chạy về cũng hết gần 300km, đi trong vòng 3 ngày, 2 ngày dành vô máy bay rồi, không biết mỗi nơi 1 ngày có đủ không nữa, bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi tý là khoảng 3 ngày có đủ đi 3 nơi không, hay là phải thêm time

Last edited:
đang tính làm 1 qủa mút mùa huế-đà nẵng- hội an, chạy đi chạy về cũng hết gần 300km, đi trong vòng 3 ngày, 2 ngày dành vô máy bay rồi, không biết mỗi nơi 1 ngày có đủ không nữa, bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi tý là khoảng 3 ngày có đủ đi 3 nơi không, hay là phải thêm time

Đủ thì đủ nhưng không khám phá được gì nhiều bác ạ :D

tấm ảnh này nhìn như cảnh " Tiên " bác nhỉ ! bác cho hỏi từ cầu Thiên Phước leo tới đỉnh khoảng bao nhiêu Km ha bác , cảm ơn nhiều
và câu trả lời có rồi đây

Bạn ơi, cho mình hỏi đường làng gốm Thanh Hà được không ? Mình chạy xe máy từ Đà Nẵng ra Hội An. Cám ơn bạn nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back