What's new

[QC] Khám phá đảo ngọc Phú Quốc - Thiên đường cực đẹp

Status
Not open for further replies.

chajo

Phượt tử
Chào mọi người, cuối năm ai cũng có nhu cầu du lịch xả stress nên vừa qua mình có đi Phú Quốc. Hôm nay về làm 1 bài đánh giá nhỏ cho ace xem, ảnh thì mình lượm lặt 1 số từ mạng về do lúc đi chẳng hiểu sao con 40D lại hư, chả chụp được gì. Chán ghê.
Đầu tiên: tới Phú Quốc chơi gì, ăn gì,” hưởng” gì?

Câu mực đêm

Ngay đêm đầu tiên, mình đã được thử trò này. Thật đúng là không gì bằng khi chính tay câu được những con mực đang săn mồi dưới biển hay vớt được những con cá kiếm, cá xanh xương đang nổi mình trên mặt biển. Chiến lợi phẩm là mực câu hay cá vớt được sẽ được phục vụ ngay trên tàu. Và công nhận, ăn ngay nên cái gì cũng ngon mọi người ạ.
Có tấm hình miêu tả:

url

Để tham gia câu, bạn có thể đặt tour của khách sạn tại Phú Quốc để đi câu mực, từ 5h30 đến 8h30 thì về. mua vé khoảng 200.000VND (bao gồm hướng dẫn + Xe đưa đón + cháo mực ăn trên tàu, vật dụng phục vụ câu mực, cá), giá vé có thể giảm nếu mình đi đoàn đông. Câu mực thì nên đi câu lúc tối trời (trời không có trăng).

Khám phá chợ đêm Dinh Cậu

Đây là chợ hải sản lớn nhất mình từng thấy, món ăn cũng rất đa dạng, đảm bảo ai mê nhậu nhìn phát yêu luôn.

Tôm hùm nướng, mỗi người 1 con là no luôn

Mình ăn nhiều chỗ và chỗ nào cũng hài long hết, đặc biệt là cá nướng rất tươi, không bị tanh, tuy nhiên có mấy con ăn khá xương. Mà ngộ cái cứ càng nhiều xương thịt cá càng ngọt.

url

Ai đi Phú Quốc mà không ăn con này thì rất đáng tiếc nhé, cực ngon luôn. Ai ăn sống được thì cứ bổ đôi ra vắt chanh + mù tạc vô rồi húp.

Lặn biển ngắm san hô

Để lặn mọi người có thể tới quần đảo An Thới ở phía Nam hay hòn Móng Tay, hòn Đồi Mồi và hòn Thầy Bói phía Bắc đảo Phú Quốc là những nơi lý tưởng để du khách khám phá thế giới đại dương, nghe nói san hô ở Phú Quốc là đa dạng nhất ở VN.
Tour lặn ngắm san hô cũng được các khách sạn, resort Phú Quốc giới thiệu và chào bán cho du khách.Giá từ 350.000 – 500.000 VND/người.Nên ai ở khách sạn thì có thể hỏi để đăng ký nhe.

Lặng dưới biển cũng lãng mạn với ai yêu nhau lắm nhé.

Khám phá rừng nguyên sinh
Không chỉ biển đẹp mà rừng nguyên sinh ở Phú Quốc cũng tuyệt vời, ai thích thám hiểm thì có thể đăng ký 1 tour vào rừng, rất vui.

Nấm trong rừng, nhìn có vẻ quen, hình như hồi trước có ăn rồi :-?

attachment.php

Cây cối khá rậm rạp nên tốt nhất là nên có hướng dẫn viên, hoặc đi trong lối mòn đã được tạo nên, tránh tự thám hiểm 1 mình để bị lạc.

Các bãi tắm
Phú Quốc dạo gần đây phát triển mạnh nhưng được cái còn giữ được nét hoang sơ nên, nước rất trong chưa bị đục. Một số bãi tắm đẹp: bãi Sao, bãi Khem hoặc Hòn Thơm

Tắm biển chán thì mọi người có thể đổi qua tắm suối nhé. Hỏi nhân viên khách sạn họ sẽ tư vấn cho dịch vụ hướng dẫn đi lên, tốn có vài trăm à. Một số con suối đẹp: Suối Tranh, suối Đá Bàn, suối Đá Ngọn.

url

Chỗ tắm ở suối Đá Bàn

Còn đây là danh sách đặc sản không thể bỏ qua cho mọi người:

- Hồ Tiêu và Mắm
- Gỏi cá nhồng
- Còi biên mai – Còi là thớ thịt nằm giữa hai vỏ sò , ốc .
- Còi chôm chôm
- Nhum ( Cầu gai )
- Cá mú nướng giấy bạc
- Cá mang ếch chiên xù
- Ghẹ hàm ninh
- Tôm tích
- Ốc nhảy lớn
- Bào Ngư
- Súp nấm tràm – Chỉ có vào mùa mưa

Về Ăn sáng: nếu bạn ở trong các resort hay hotel bao gồm ăn sáng thì ko phải phiền vấn đề này. Còn bạn là dân du lịch thì sau là một số điểm ăn sáng có thể lui tới:

1. Quán ăn Lê Giang – Nằm ngay vòng xoay chợ đêm, quán ăn lê giang là địa chỉ ăn sáng quen thuộc của những du khách đi theo đoàn.
2. Quán ăn Quốc Anh – Đồ ăn ở đây được nhiều khách khen ngon. Đường 30/4 Phú quốc , gần khách sạn Thăng Long .
3. Quán bánh canh chả cá – Là quán ăn bình dân nằm bên lề đường , ngay sát khách sạn thăng long , nếu bạn thích ngồi nhìn cảnh đường phố và thưởng thức hương vị bản địa hãy đến đây là thử.

Trưa hoặc tối đi vòng vòng chơi cũng có thể ghé các nhà hàng Phú Quốc sau:

1. Nhà hàng Vườn Táo : Ở đây nổi tiếng là có gỏi Cá Trích ngon nhất Phú Quốc. Cá trích tươi được tái với giấm Sim, ăn kèm với hơi chục loại rau rừng và nước chấm đặc biệt của nhà hàng tự sản xuất, nhắm nháp thêm vài ly rượu Sim rừng. Trước khi ăn gỏi cá trích hãy nhớ bảo các anh phục vụ đọc cho nghe câu thần chú về gỏi cá trích nhé! Nên ở nhà hàng Vườn táo vào ban ngày vì ban đêm ở đây vắng vẻ do nằm xa trung tâm thị trấn.
2. Nhà hàng Sông Xanh: có view ra dòng sông Dương Đông xanh biếc.
3. Quán Gia Tường: Đây là chổ duy nhất ko bán hải sản ở Phú quốc, món ăn ở đây là đặc sản của rừng Phú quốc. Mọi người vô nhớ gọi ngay 2 món đặc sản Càng Tôm, Càng Cuốc nhé!

Cuối cùng, hình thức đi tới Phú Quốc và di chuyển trong thời gian chơi.
Có hai cách để đi Du Lịch Phú Quốc. Một là đi tàu và xe tới Phú Quốc

Xe Mai Linh: (08) 39292929.
Xe Phương Trang : (08) 38333468.
Đây là hai hãng xe tốt nhất đi Rạch Giá hiện nay
Nếu bạn đi xe khách trong ngày thì nên nghỉ lại một đêm ở Rạch Giá. Giá nhà nghỉ cũng phải chăng không đắt lắm đâu.
Thuê xe ô tô tại Phú Quốc

Tàu đi Phú Quốc
Thông thường các chuyến tàu cao tốc sẽ xuất phát đi Phú Quốc 8h sáng và 1h chiều (nếu mọi người không thích ở Rạch Giá chơi thì book vé chuyến 8h sáng đi luôn), bạn có thể đặt vé của hai hãng sau:
Tàu Savanna
Địa chỉ: Số 12 Đường Tự Do; Vĩnh Thanh; Rạch Giá (gần bến tàu)
Số điện thoại phòng vé: 0773.692.888
Giá vé người lớn : 270.000/lượt, trẻ em 6-12 tuổi 200.000/lượt

Hai là bạn đi bằng đường hàng không, có thể bay thẳng từ Hà Nội hoặc Sài Gòn. Hầu hết các hãng máy bay đều đã có chặng bay Phú Quốc. Một số chặng bay đi Phú Quốc:

Hồ Chí Minh đi máy bay đến Phú Quốc.Mỗi ngày thường có khoảng từ 6 đến 10 chuyến bay từ HCM – PQ.
Cần Thơ đi máy bay đến Phú Quốc. Các chuyến bay đi PQ từ Cần Thơ xuất phát lúc 12:00 vào thứ 2, thứ 4, thứ 5, thứ 7, chủ nhật. Từ 720.000 VNĐ đến 1.325.000 VNĐ (Vietnam Airlines)
Rạch Giá đi máy bay đến Phú Quốc. Các chuyến bay đi Phú Quốc xuất phát từ Rạch Giá lúc 07:30 vào các ngày trong tuần.
Chuyến bay Hà Nội Phú Quốc giá khoảng 3.000.000 đến 5.000.000 tùy thời điểm.
Tuy nhiên gần đây có 1 hình thức khác theo hướng “Free And Easy” giúp bạn book vé máy bay và khách sạn đồng loạt với chi phí rẻ hơn tới 30% so với đặt riêng. Chi phí rơi vào khoảng 5.800.000đ cho chuyến du lịch 3 ngày 3đêm tại Phú Quốc, chi phí đã bao gồm vé máy bay đi và về, phòng khách sạn cùng cách thuế phí khác. Bằng cách này sẽ tiết kiệm nhiều thời gian hơn và bạn có thể thoải mái du lịch, đồng thời khi có nhu cầu kéo dài chuyến đi cũng sẽ dễ dàng gia hạn. Bạn có thể tham khảo thêm chi tiết tại: http://www.vietnamairlines.com/wps/portal/en/site/vna_holidays/book_vna_holidays

Di chuyển ở Phú Quốc
Bạn có thể hỏi thuê xe ở khách sạn bạn ở, gia tham khảo: xe ga 160k/ngày, xe số 140k (nên chọn xe số vì ra khỏi thị trấn Dương Đông là đường xấu, xóc).
Đặc biệt là không nên tin lời của bất kỳ cua taxi nào ở ngoài Phú Quóc. Điểm thứ 2 là mình nghi taxi phú quốc bấm giờ ăn gian lắm. Nên tốt nhất các bạn tự thuê xe máy mà đi chơi. GIá cũng vậy thôi, mà đi thoải mái nam đảo - bắc đảo
Kinh nghiệm chung là nên tận hưởng ở Bãi Sao nhiều.

Mình xin hết.Chúc mọi người có chuyến đi vui vẻ. Mọi người cùng tham gia bàn luận cho vui nhé :D

Nhìn con tôm hùm là muốn bay ra đó rồi, quần chúng nói Phú Quốc đẹp và hải sản rẻ lắm nhưng chưa có dịp bay ra. Cuối năm nay ráng làm 1 chuyến mới được :D

Mình đã từng đi Phú Quốc rồi, đúng là đẹp thật nhưng ra đó các bác phải tìm hiểu kỹ trước vì có khi bị chém nhiều phí không đáng. Còn vé máy bay thì mình chỉ đi Vietnam Airlines, giá tuy có đắt hơn các hãng khác nhưng mình hoàn toàn hài lòng, vì trước giờ không bao giờ ưng "hàng không giá rẻ". Vé 1 người bao gồm cả thuế, cả đi cả về tầm khoảng 2tr (mình đi 25 Tết năm ngoái đó).

Cảm ơn chủ thớt nè !Đợt này công ty mình đang định đi Phú Quốc chơi. Bên mình đang phân vân giữa Phú Quốc và Côn Đảo nhưng đọc xong bài của chị thấy tự tin vì mình đã chọn Phú Quốc.

Tết này em cũng định đi Phú Quốc với gia đình mà đang phân vân đi theo tour hay là tự túc nữa, các bác cho em xin ý kiến với

Tết này em cũng định đi Phú Quốc với gia đình mà đang phân vân đi theo tour hay là tự túc nữa, các bác cho em xin ý kiến với

Nếu chị đi lần đầu hoặc mục đích là để nghỉ dưỡng (thời gian quý hơn tiền bạc) thì nên đi theo tour, người ta sẽ lo tất cả từ đặt phòng, ăn sáng trưa tối, phương tiện, hướng dẫn viên, mình đỡ phải tìm hiểu rất mất thời gian. Nếu đã từng đến Phú Quốc rồi thì không cần theo tour nữa.
Còn chị đã quen đi phượt rồi thì có thể tự mình thiết kế tour, tự tìm khách sạn. Cái hấp dẫn nhất của việc du lịch theo kiểu "phượt" có lẽ là tiết kiệm được chi phí và thỏa mãn sở thích tự khám phá. Có điều thường thì dân phượt có kinh nghiệm mới biết cách "đánh hơi" được chỗ nào giá rẻ, và biết cách "deal" giá, chứ "phượt mới học nghề" thì đôi khi vẫn chịu giá mắc như thường. Theo mình thì chịu khó tìm các gói du lịch free and easy vẫn có thể đi bằng máy bay giá rẻ mà tươm tất, vì các công ty du lịch có thể thuê phòng khách sạn rẻ hơn giá niêm yết từ 40-70%, được ở khách sạn 3* hoặc 4* mà giá rất phải chăng

Em may mắn đã từng đi đến Phú Quốc rồi, em xin góp ý thêm là đến nơi này các bạn nên ngắm cả mặt trời mọc và mặt trời lặn, vì đảo nhỏ buổi sáng bạn có thể ngắm mặt trời mọc ở phía đông đảo, buổi chiều đi về phía tây đảo thì sẽ ngắm được mặt trời lặn. Mà khu vực biển phía tây vắng và hoang sơ lắm nên rất đẹp, rất thích hợp cho honey moon :D

Như mình biết thì tự túc hay tour đều có 2 mặt của nó, bác đi với gia đình có người lớn tuổi thì nên đi tour để cho an toàn. Nhưng nói bác trước 1 điều là đi tour rất chi là gò bó, có thể bác không được đi hết Phú Quốc và những nơi như em review trên đâu, vì mình phải đi theo sự sắp xếp của đoàn book trước. Bây gờ có nhiều dịch vụ như của VNA Holidays thì mua vé máy bay và khách sạn trước rồi đến đó chỉ cần tham quan, ăn uống mà thôi. Giá của gói du lịch mới này em tham khảo thấy rẻ hơn khi book riêng vé may bay và khách sạn là 30%, cũng khá rẻ mà

Nếu chị đi lần đầu hoặc mục đích là để nghỉ dưỡng (thời gian quý hơn tiền bạc) thì nên đi theo tour, người ta sẽ lo tất cả từ đặt phòng, ăn sáng trưa tối, phương tiện, hướng dẫn viên, mình đỡ phải tìm hiểu rất mất thời gian. Nếu đã từng đến Phú Quốc rồi thì không cần theo tour nữa.
Còn chị đã quen đi phượt rồi thì có thể tự mình thiết kế tour, tự tìm khách sạn. Cái hấp dẫn nhất của việc du lịch theo kiểu "phượt" có lẽ là tiết kiệm được chi phí và thỏa mãn sở thích tự khám phá. Có điều thường thì dân phượt có kinh nghiệm mới biết cách "đánh hơi" được chỗ nào giá rẻ, và biết cách "deal" giá, chứ "phượt mới học nghề" thì đôi khi vẫn chịu giá mắc như thường. Theo mình thì chịu khó tìm các gói du lịch free and easy vẫn có thể đi bằng máy bay giá rẻ mà tươm tất, vì các công ty du lịch có thể thuê phòng khách sạn rẻ hơn giá niêm yết từ 40-70%, được ở khách sạn 3* hoặc 4* mà giá rất phải chăng

Giá tầm bao nhiêu cho 1 chuyến đi nếu đi tầm 4 ngày bác? bác tư vấn cho em với

Kết cái màng lặn biển san hô quá các bác ơi, làm sao chụp hình được dưới đó vậy nhỉ? Tham khảo, đánh dấu để còn dắt gấu đi mới được

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back