What's new

Hành trình rong chơi gần 2/3 chiều dài đất nước Việt Nam

Thật hạnh phúc,thật sung sướng trên chuyến hành trình dài đến như vậy.Chuyến đi của Quocle đã kết thúc với đầy niềm vui và sự thú vị.Chuyến đi của mình đúng 13 ngày với 3 thành viên là Quocle,bà xã và một con chiến mã.
Lịch trình của mình như sau:
Ngày 1:31/12/2014 Sài Gòn-Long Hải-Bình Châu-Phan Thiết-Mũi Né
Ngày 2:01/01/2015 Mũi Né-Phan Rang-Cam Ranh-Đảo Bình Ba
Ngày 3:02/01/2015 Đảo Bình Ba-Cam Ranh-Nha Trang
Ngày 4:03/01/2015 Nha Trang-Hội An(xe khách cổng xe máy theo lun)
Ngày 5:04/01/2015 Hội An
Ngày 6:05/01/2015 Hội An-Ngũ Hành Sơn-Đà Nẵng
Ngày 7:06/01/2015 Tiếp tục khám phá Đà Nẵng
Ngày 8:07/01/2015 Đà Nẵng-Huế
Ngày 9:08/01/2015 Tiếp tục ở Huế
Ngày 10:09/01/2015 Huế-Đồng Hới-Phong Nha
Ngày 11:10/01/2015 Về lại Huế
Ngày 12:11/01/2015 Huế-Sài Gòn(xe khách)
Bao nhiêu cảm xúc lẫn lộn vào nhau niềm vui,sự phấn khích,sung sướng,nôn nao,... làm cho Quốc cả đêm gần như không ngủ được.Ngày hôm ấy 31/12/2014 Quốc dậy rất sớm hình như là 4h để sẵn sàng cho ngày đầu tiên của của chuyến hành trình 1400km là chuyến hành trình xa nhất của Quốc từ trước đến nay.Hành lý cũng đã chuẩn bị từ đêm qua 1 ba lô quần áo,1 túi đeo đựng nhửng vật dụng cần thiết như khẩu trang,bao tay,kính,thuốc lá,ipad,gậy tự sướng...và đặc biệt là con chiến mã Future Neo 125,em nó đã đc Quốc đưa đi kiểm tra trước đó 2 ngày nên yên tâm.Và sau khi vệ sinh,thay đồ xong là gần 5h sáng và lúc đó cảm giác cực kỳ sung sướng,bỏ hết tất cả phiền muộn,áp lực cuộc sống,áp lực gia đình,...và giờ đây mình đã được tự do tự tại mà lang thang trên những vùng miền những nơi mà ta yêu thích.
Sau khi rước bà xã thì 2 đứa đi ăn sáng rồi thì phà Cát Lái thẳng tiến.2 đứa tự sướng phát trên phà,mặc dù không ngủ đc nhưng khuôn mặt rất vui và tươi đúng không cả nhà.

Còn đây là hành lý của Quốc

Sau khi qua phà Cát Lái thì cũng tranh thủ chạy nhanh vì đoạn này cũng không có gì để chụp,khoảng 8h30 Quốc đã đến Lộc An,chạy ngang cánh đồng xanh ngắt nên dừng xe lại nghỉ chúp sẵn chup tấm hình,mà Quốc không trang bị một máy chụp ảnh mà chỉ chụp bằng chiếc ip5 cùi bắp thôi nên hình ảnh không đc chất lượng,cả nhà thông cảm nhé.

Khoảng 9h30 là Quốc đến Bình Châu con đường quen thuộc ngày nào vẫn không chán.

Last edited:
Re: Hành trình 1400km đến với Phong Nha-Kì Quan Đệ Nhất Động!

Khoảng 11h Quốc đến lagi ăn trưa ngon lắm mà rẻ lắm các bạn ak,nhiêu đây mà có 60k thôi

Ăn xong thì Mũi Né thẳng tiến,một vài hình ảnh từ kê gà đến Mũi Né

La cà chụp hình ở Kê Gà gần 3h mới đến đc Mũi Né,sau khi nhận phòng sắp xếp đồ đạc thì nghĩ ngơi một chút.Nghỉ ngơi xong thì việc đầu tiên nghĩ đến là kiếm hải sản ăn,2 con sâu hải sản mà.Chạy ra làng chài Mũi Né có nhà bà chị gần đó làm một bữa hoành tráng.

Ăn uống no nê xong sách ghế ra ngoài làng chài uống cafe ngắm mặt trời lặng tuyệt đẹp.

Uống cafe đến khoảng 7h rồi đi dạo vòng vòng khu Nguyễn Đình Chiểu rồi về nghĩ ngơi sớm dưỡng sức cho chặng ngày mai Phan Thiết-Lương Sơn-Cà Ná-Phan Rang-Cam Ranh-Đảo Bình Ba.
Ở Mũi Né buổi tối chỉ có vài tiết mục thôi 1 là ra khu NDC ăn hải sản nhưng mình không bao giờ ăn ở đó vừa mắc lại vừa dở,2 là đi dạo(đi rồi),3 là vào quán bar chơi(không thích ồn ào).Vậy là quyết định về ngủ sớm dưỡng sức cho ngày mai.
Kết thúc ngày thứ 1.
Mr.Quoc Le

Chuyến đi của vạn thú vị lắm...chờ bạn viết tiếp...nhanh lên nha bạn

Rất vui khi thấy Quocle239 đã có chuyến đi thành công tốt đẹp. Chuyến đi tương đối đúng lịch trình như cháu tham khảo lúc trước và rất giống chuyến đi của chú trong tháng 8 vừa qua.Vậy là thành công rồi nhé!. Xin chúc mừng.

Cám ơn chú,cám ơn ae nhà phượt đã chia sẽ kinh nghiệm cho cháu để chuyến đi của cháu thành công tốt đẹp,đi vui vẻ thoải mái về bình an là hạnh phúc lắm rồi.Bửa giờ về cũng gần được một tuần rồi cháu lo sắp xếp công việc nên chưa có thời gian viết bài cho cả nhà xem.Hjhj đi có 13 ngày mà viết bài chắc 1,2 tháng mới xong quá chú ơi,hình nhiều lắm gần 2000 tấm lận.Mà chuyến đi này cái thiếu xót lớn nhất của cháu là không đầu tư một máy ảnh :(( cứ nghĩ chụp bằng IP cũng ok nhưng mà có những cảnh đẹp tuyệt vời mà IP không cách nào chụp đc.Mà nói chung có hình để viết bài là vui lắm rồi hjhj.

Hành trình ngày thứ 2:Mũi Né-Lương Sơn-Cà Ná-Cam Ranh-Đảo Bình Ba
Quốc phải công nhận rằng một điều,đi làm thì 7,8h dậy là than mệt nhưng mà đi chơi thì 4,5h dậy thì vẫn cảm thấy khỏe và sung sức đúng không cà nhà.Sáng ngày thứ hai 5h Quốc đã dậy vệ sinh dọn dẹp đồ và chuẩn bị cho hành trình ngày thứ hai.Cung đường này Quốc chưa bao giờ trải nghiệm nhưng được sự hướng dẫn của ae nhà Phượt nên mình cũng vững tâm mà đi.Ăn sáng xong thì Cam Ranh thẳng tiến,có rất nhiều cảnh đẹp trên cung đường từ Mũi Né ra đến QL1.Đây là đoạn từ Mũi Né ra đến Bàu Trắng.

Từ Bàu Trắng ra đến Lương Sơn có đi ngang qua một cái hồ đẹp lắm mà mình không biết hồ gì,cả nhà biết không.

Nhìn giống Đà Lạt thứ hai không hjhj

Sau những tuyến đường vô cùng đẹp đẽ thì ra đến Ql1 thì trời ơi đất hỡi.Hình như là QL1 đang được thi công toàn quốc đường xấu mà khó chạy kinh khủng mà xe Bắc Nam nó cứ phóng ầm ầm làm mình nhiều pha thoát tim :(( Ráng cầm cự mà chạy thì một hối lại thấy biến,thì ra biển Cà Ná đây rồi,cho dù mệt mõi sau tuyến đường kinh khủng nhưng lại thấy biển là vui òi.Biển Cà Ná đây ạ.

KDL Hòn Cò-Cà Ná

Không hiều sao núi đối ở đây trọc lóc ak.Nhà Phượt mình di qua Phan Rang thường có câu nói "đi cho biết thế nào là nắng gió Phan Rang"giờ đây thì mình đã biết rối ạ,mình đeo mắt kính,bao tay,khẩu trang đấy đủ nhưng mà da vẫn bị cháy :(( còn trong khi đi thì nước mắt chảy liên tục,khí hậu nơi đây phải nói thật khắc nghiệt.Tại nơi đây đối với Quốc thì cũng không có gì là đặc sắc nên tranh thủ đi không la cà chụp hình để còn kịp chuyến tàu đi Bình Ba.Khoảng 12h30 mình đến địa phận thành phố Cam ranh,thấy quan ăn ven đường cũng đông khách nên tấp vào dùng cơm trưa.Một tô canh chua cá dứa cũng 5,6 miếng cá dứa,một cá kho tộ khoảng 10 con cá bóng,cơm trắng,rau sống giá 105k giá cũng okie.

Ăn xong tranh thủ ra cảng Đá Bạc lên tàu di chuyển ra Đảo Bình Ba,ở đây mình có một kinh nghiệm muốn chia sẽ với các bạn là ra Đảo Binh Ba không phải di cảng Ba Ngòi nhé mà là cảng Đá Bạc,lúc đầu mình ra Ba ngòi thì ngươi dân địa phương mới chỉ mình ra cảng Đá Bạc.Sau khi lên tàu mình lấy đt ra vừa chụp được một tấm thì ngưới ta nói không cho chụp không hiểu tại sao có lẽ là khu vực quân sự.Tấm hình duy nhất sau khi rời khỏi cảng Đá Bạc.

Sau 1h15 phút lên đêng trên biến cuối cùng cũng đến đc với Bình Ba.Hôm mình ra Bình Ba là ngày 1/1/2015,mình biết chắc là không có phòng nên đã gọi book phòng từ 2 tuần trước nhưng tất cả nhà nghỉ nổi tiếng như Bảy Hộ,Mỹ Trâm....đều full cả nên mình tham khảo các bài viết về Bình Ba của ae nhà mình kiếm được sdt chị Vinh,2 vc anh chị phải nói rất nhiệt tình sau khi mình đến đảo là lấy một chiếc xe máy giao cho 2 vc mình luôn,giá 140k đến sáng hôm sau( bao xăng).Sau đó chạy về nhà của chị Vinh,nhà cũng không rộng lớn lắm nhưng cũng rất sạch sẽ giá 200k cho 2 người.Sau khi nhận phòng 2 đứa nghỉ ngơi chút rối ra bãi Nốm ún cafe(nói ún cafe chứ buối chiều mình không bao giờ ún,ra un xì ting thoi)
Cafe trên bãi Nồm.

Một vài hình ảnh tại bãi Nồm

Hai vc tự sướng phát hehe

Mình nghe rất nhiều thông tin vế Bình Ba nói Bình Ba giờ nhân tạo rồi,mất cảnh hoang sơ rồi,người ta làm du lịch nhìu quá nhưng sau khi mình tham quan Bình Ba mình chắc rằng mình sẽ quay lại một lần nữa bởi vì Bình Ba rất đep các bạn ak.Ún cafe ở bãi Nồm xong mình lấy xe tham quan Bình Ba,đầu tiên là mình lên Hòn Rùa.Từ trên đây nhìn xuống phải nói là đẹp tuyệt vời.Những góc nhìn từ Hòn Rùa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back