What's new

[Tổng hợp] Kayak chinh phục tuyến đảo vịnh Bắc bộ

- Mình cũng mới gia nhập diễn đàn, là Newbie, chưa tham gia đoàn, chưa off, thậm chí chưa có 1 friend nào luôn, nên lời đầu tiên xin gửi lời chào đến các cô chú, các anh chị,các bạn.
- Như 1 phượt thủ nào đó đã nói: "Món nợ lớn nhất đối với 1 phượt thủ là 1 công việc ổn định. Gia tài lớn nhất của 1 phượt thủ là những chuyến đi, những trải nghiệm". Do tính chất công việc gắn với văn phòng, và phát triển thêm cty riêng, nên "món nợ" của mình ngày cáng lớn, và "gia tài" thì ngày càng vơi đi. Nhưng liên tiếp trong hơn 2 năm nay, những biến cố lớn xảy ra đối với mình , không những thiệt hại nặng nề về vật chất, mà đau nhất là thấy rất thất vọng về tình cảm, tình thân. Sau gần 2 năm chịu đựng, tiếp đó là 6 tháng trời sống vật vờ như 1 thằng tự kỷ, 1 cái bóng vì cú shock tinh thần (thật sự có đôi lúc mình đã có ý nghĩ quẩn, tiêu cực nhất); tâm lý mình mới dần ổn định và tốt lên, quan điểm sống cũng thay đổi. Một trong số đó, là mình muốn tìm lại thú vui mà mình đã tạm quên lãng: Phượt để trải nghiệm cuốc sống, làm giàu thêm vốn kiến thức, thử thách giới hạn của bản thân. 4 chuyến đi ngắn: Đà Nẵng-Hội An, Đà Lạt-Nha Trang, dạo chơi các tỉnh phía bắc dọc QL 10 và QL1 từ Quảng Ninh đến Thanh Hóa và gần đây nhất là 1 chuyến lên lại Tây Bắc là bước khởi động, làm nóng.
- Mình đã lập Topic: "Xe đạp 2.200 km sang Lào: Xiêng Khoảng-Luang prabang-Vang Viêng-Viêng Chăn" bên "Diệu kỳ Châu Á". Mình cũng bắt đầu tập luyện thể lực, tập đc mấy hôm thì bắt đầu có thể đi bộ liên tục 40km (vs balo hơn 7kg chút) hoặc đạp xe khoảng150km/ngày địa hình hỗn hộp, với 1/3 quãng đường là đồi núi và đèo theo cung Hạ Long-Yên Tử-Vàng Danh-Trới-HL...rồi bỗng tự nhiên thấy chán :(. Có lẽ bởi vì đường bộ bằng 2 bánh đã là 1 cái gì đó quá quen thuộc, đổi sang chinh phục bằng xe đạp MTB rồi mà thấy vẫn có vẻ...ko khó quá :)). Nhưng có lẽ lý do chính là mình bị kích động mạnh khi đọc topic Đến Côn Đảo bằng thuyền hơi của bác Vũ và 3 newbie Hà Nội, cũng như những chuyến vượt thác ghềnh Yên Bái, Sông Đà của nhóm Tây Bắc group bằng kayak bơm hơi. Nó như chất men còn thiếu của nồi nấu rượu, khi mà mới cách đây ko lâu khi đứng trên cầu Ít Ong ngắm dòng Sông Đà, mình đã không thể cưỡng nổi sự quyến rũ của dòng nước xanh ngọc bích kia và chợt nghĩ về một chuyến chèo thuyền từ Thủy điện Sơn La và thủy điện Hòa Bình bằng kayak bơm hơi. Hơn nữa, mình đã tự nhủ với bản thân, khi nào khám phá hết vẻ đẹp của mảnh đất Việt, mới đc phép đặt chân ra nước ngoài, mà 2 nơi mình chưa khám phá còn lại, lại chính là miền sông nước Tây Nam Bộ và các đảo (mấy cái đảo Tuần Châu, Cát Bà, đảo ở Nha Trang coi như không tính); đã ôm mộng nhập gia tùy tục, nơi sông nước thì phải chinh phục bằng đường thủy thì mới thú. Bây giờ mà không đổi phương tiện và hình thức khám phá thì còn chờ đến bao giờ nữa.
- Để tiện cho việc tập luyện và đi lại, tích lũy kinh nghiệm, cũng như hạn chế về mặt thời gian, nên mình sẽ chọn tuyến đảo của vịnh Bắc Bộ để chinh phục trước, với lịch trình, à nhầm, hải trình mới đúng chứ lần lượt chinh phục các đảo như sau: Đảo Rều (đảo Khỉ), Tuần Châu, Cát Bà, đảo Cái Bầu, đảo Tây-Đông-Nam Hoi, Trà Bản, Vạn Cảnh, Quan Lạn, Cô Tô, Thanh Lân. Còn cái đảo mà néu đời mình không chinh phục được thì mình sẽ truyền lại tâm nguyện đó cho con, cho cháu, cho chút chít chụt chịt...để chúng nó chinh phục, đó là Hoàng Sa.
- Đây là 1 topic thực sự sẽ rất dài hơi và khó khăn, nhưng mình tin quyết tâm là sẽ làm đc. Các bác có ném cho kiến thức hay công cụ hỗ trợ, join đoàn hay ném gạch, mình nhận hết. Nói về biển thì mình có biết bơi nhưng không giỏi, hiểu biết về biết và thời tiết biển là zero; đã từng chơi kayak trong vịnh Hạ Long và Cát Bà, chơi mô tô nước và lặn biển ở Đà Nẵng, Nha Trang (gọi là lặn cho oai chứ đúng hơn là ngậm ống thở để họ dúi đầu xuống dẫn đi ngắm cảnh thì đúng hơn).
- Về phương tiện, mình chấm được con Intex Challenger K2 vì giá hạt dẻ và youtube thấy bọn nó dùng vượt được cả ghềnh thác, chẳng có nhẽ biển lại ko chơi đc. Rất cần sự tư vấn từ chuyên gia. Hình và video của e nó đây
[video=youtube;2U43LE7wecE]https://www.youtube.com/watch?v=2U43LE7wecE[/video]

p/S: Topic đi Lào bằng xe đạp mình ko bỏ nhé. Thực hiện song song cả 2, coi như chơi 3 môn phối hợp: Đi bộ-đạp xe-bơi, chèo thuyền

- Nói qua 1 chút về Kayak, đây là loại thuyền 1 thân với lịch sử khoảng 4.000 năm tuổi, được phát minh bởi những tộc người bản địa như Eskimo vùng cận Bắc Cực. Những chiếc Kayak thửo sơ khai được làm bằng da động vật không thấm nước (như da hải cẩu...) phủ lên 1 khung gỗ. Từ thuyền kayak có nghĩa là thuyền thợ săn, chỉ riêng tên gọi đã nói lên mục đích sử dụng chính của nó ban đầu. Do có lịch sử lâu đời, gọn nhẹ dễ vận chuyển và sử dụng, và đặc biệt là tính an toàn cao nên Kayak đã trở lên phổ biến trên toàn thế giới. Với sự phát minh ra các chất liệu mới như PVC chống mài mòn, chống cắt; sợi thủy tinh; sợi carbon...để làm vỏ thuyền; kayak càng cho thấy sự an toàn và khả năng đáng kinh ngạc của nó . Vận động viên kỹ thuật tốt có thể sử dụng Kayak để chinh phục những con thác dữ cao hàng chục mét mà vẫn đảm bảo an toàn (whitewater kayaking)
- Kayak rất dễ sử dụng, chỉ qua 1 số hướng dẫn cơ bản về tư thế ngồi thăng bằng, tư thế cầm mái chèo đúng và cách khua chèo kéo dài vài phút là bạn có thể tự tin chinh phục các vùng nước tĩnh như ao hồ, vịnh. Nhưng để chinh phục được những vùng nước động như biển, sông suối có dòng chảy và level cao nhất là thác ghềnh đòi hỏi bạn phải trang bị thêm 1 số kiến thức về thủy văn như hướng gió, dòng chảy và kỹ năng chèo, kỹ năng bơi khi bị lật thuyền...Thực ra các kỹ năng này ko chỉ dành riêng cho kayaking mà cũng rất hữu dụng khi bạn ra vùng sông nước, nên xin được mạnh dạn chia sẻ trong tầm hiểu biết của mình.
- Gần đây nhất lại có thêm mấy bạn bị chết đuối khi đi tắm biển do bị dòng thủy triều cuốn ra xa, việc đáng tiếc đó có lẽ đã ko xảy ra nếu các bạn biết cách xử lý đúng.
+ Sóng bình thường có xu hướng xô vào bờ, nhưng dòng thủy triều lại có xu hướng ngược lại, cuốn từ bờ ra phía biển. Dòng thủy triều này được hình thành do sự giao thoa giữa các con sóng. Cách nhận biết là các bạn nhìn ngọn sóng, giữa các đợt sóng có ngọn mà tự nhiện có 1 vùng nước tĩnh lặng thì đó chính là khu vực có dòng thủy triều.
Khi bị dòng thủy triều ở biển cuốn ra xa bờ, các bạn hay có tâm lý cuống, cố bơi vào bờ, đây là 1 cách hoàn toàn sai lầm. Có khỏe bơi giỏi đến mấy cũng ko chống chọi được, để rồi đuối sức mà chìm. Cách bơi đúng là bạn phải bơi ngang theo hướng song song với bờ biển, chỉ tầm chục mét thôi là bạn sẽ thoát ra khỏi phạm vi ảnh hưởng của dòng thủy triều và sang phạm vi của sóng tấp vô bờ. Nếu không có sức bơi sải thì các bạn cứ bơi ngửa cho đỡ tốn sức.
+ Đối với sông suối, ghềnh thác thì ngược lại, khi 1 con nước đổ từ trên cao xuống sẽ hình thành 1 khu vực có xu hướng cuốn vào, ngay chân nơi con nước đổ xuống, và 1 khu vực có xu hướng đẩy ra. Khu vực cuốn vào thường là khu vực tung bọt trắng hoặc xoáy nước, còn đẩy ra chỗ nước chảy thành dòng, ít bọt. Do đó nếu bơi hoặc chèo thuyền vượt sông suối có dòng chảy mạnh, bạn nên quan sát để nương theo dòng nước những chỗ cuốn theo dòng và ko sủi tung bọt trắng, chứ không đã vào rồi nước nó dìm cho không thoát ra nổi. Hơn nữa, do sông suối thường ko được sâu, có nhiều dị vật, nên tư thế bơi (có mặc áo phao) như sau:

Tư thế đúng. Với tư thế này bạn luôn nương theo dòng nước, và nếu dòng nước có đẩy bạn về phía đá tảng thì bạn chỉ cần bật chân vào đá là thoát. Mắt luôn quan sát được hướng di chuyển của dòng nước. Khi muốn bơi vào bờ thì bạn dùng 2 tay khoát nước để chuyển hướng, đến chỗ nước lặng hơn và đủ gần bờ thì lật úp người để bơi sải vào bờ hoặc trở lại thuyền là OK

Còn đây là tư thế sai. Với tư thế này bạn sẽ luôn có xu hướng bị dòng nước dìm cho úp mặt xuống, đầu phi vào đá (phi vài cái thì chẳng mũ bảo hiểm nào chịu đc cả, mà phi 1 cái thì cũng u đầu, ngu hết cả người), chân có thể mắc vào đá ngầm bất cứ lúc nào...

Khi dòng nước chuyển độ cao, xuống ghềnh (thấp), thì tư thế của bạn nên như 1 quả bóng, thu đầu gối lên, hai tay ôm lấy đầu gối và cổ. Bạn sẽ được dòng nước đẩy ra xa chứ không bị cuốn mắc vào.

Tư thế xuống ghềnh đúng

Tư thế xuống ghềnh sai

Nếu đã bị dòng nước cuốn vào, thì cách xử lý cũng là bơi sải và bơi ngang so với hướng của dòng chảy để thoát ra

Nhưng nếu ghềnh thác cao tầm hơn chục mét và vùng nước ở phía dưới là sâu thì tư thế của bạn phải là tư thế nhảy cắm xuôi chân của môn nhảy cầu: Chân duỗi thẳng, hai tay để sát sườn; hoặc 1 tay ép sát vào bụng, 1 tay để sau gáy ôm lấy gáy.

Với 1 số kỹ thuật cơ bản nói trên, khi chèo thuyền mà bị ngã xuông nước, bạn đã có thể tự tin để biết cách xử lý bơi theo dòng nước hoặc bơi về thuyền. Còn nếu không có thuyền mà vẫn thích vượt sông suối (nước chảy ko quá xiết), thì kiếm 1 cái mũ bảo hiểm fullface loại thật tốt đội lên, áo phao ngon, rồi cứ thể mà tủm xuống thả trôi theo dòng nước thôi, khỏi thuyền bè gì, phê đừng hỏi

P/S: 2 tuần nữa thuyền mới có hàng về :-(

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back