What's new

[Chia sẻ] [Thái Lan 02/2015 - Phần I] Krabi bình yên

Tết này hai vợ chồng mình quyết định làm phát hoành tráng mừng cả năm lao động miệt mài hăng say bằng cách đi du lịch nước ngoài, điểm đến yêu thích là Thái Lan ^o^ Lần đi này lịch trình có hơi khác so với lần trước, mình đến 2 điểm: Krabi và Bangkok.
===
Lịch trình:
Thời gian đi của mình tổng cộng là 7 ngày 6 đêm. Ba đêm đầu mình ở Krabi với mục đích thư giãn, ba đêm sau sẽ quay lại Bangkok quẩy tung chảo.
*Krabi:
- Ngày 1: Đặt chân đến Krabi khoảng 17:00, nên ngày này sẽ dành để thư giãn tại resort.
- Ngày 2: đi tour đảo Phiphi. Chiều về dạo phố biển.
- Ngày 3: Khám phá Krabi bằng xe máy.
- Ngày 4: Thư giãn nhẹ nhàng vào buổi sáng, trưa out để bay qua Bangkok.
*Bangkok:
- Ngày 1: Đến nơi lúc 19:00. Đến China town hưởng chút khói mùa Tết Âm Lịch.
- Ngày 2: Đi chợ Chatuchak. Chiều đi Platinum shopping mall.
- Ngày 3: Đi tour công viên Safari. Tối đi MBK và siêu thị Lotus.
- Ngày 4: Quay lại hốt hụi Platinum Shopping mall cú chót. Check out khách sạn và ra sân bay về Việt Nam.
===
Đi từ Việt Nam:
Ở những bài viết trước mình đã giới thiệu về các tuyến bay của nhiều hãng hàng không giá rẻ cũng như cao cấp để bay từ Việt Nam sang Thái. Lần này mình chỉ nói về việc di chuyển đến Krabi.

- Từ Việt Nam sang Krabi: Mình chọn bay tất cả các chặng bay của hãng Air Asia vì một lý do duy nhất: giá rẻ. Thật ra có thể giá của Air Asia không rẻ hơn nhiều so với Vietjet nhưng mình lên kế hoạch và mua vé sớm (trước 4-6 tháng) mà lúc ấy Vietjet chưa bán. Mình lại đi vào đúng dịp Tết, nên mình đặt luôn vé của Air Asia để tránh đêm dài lắm mộng.
Từ Việt Nam sang Krabi thì hãng Air Asia lại có 2 lựa chọn cho chúng ta, 1 là đặt hẳn vé toàn chặng của hãng (SGN - KBV / có transit tại Bangkok), 2 là tự đặt lẻ từng chặng. Thật ra đấy là 2 chuyến bay hoàn toàn giống nhau, cái duy nhất khác nhau chính là giá! Khi đặt vé toàn chặng của AA thì giá cao hơn so với việc mình tự đặt. Lý do đơn giản là vì khi mình đặt vé toàn chặng, AA sẽ lo việc chuyển hành lý, sắp xếp check in nối chuyến cho mình, nếu có bị hoãn bay hay đổi chuyến thì hãng cũng hỗ trợ. Còn nếu mình tự đặt riêng lẻ từng chặng như: SGN - DMK (DMK là ký hiệu sân bay Don Muang, hãng AA bay cả quốc tế và quốc nội tại sân này để giảm thiểu thuế sân bay) và DMK - KBV, thì mình phải tự chạy lấy hành lý, tự check in và ký gửi hành lý (nếu có).
Thật ra với mình chuyện tự check in và ký gửi không vất vả, mình có thể check in online tại nhà, sau đó chỉ việc nhởn nhơ đi ký gửi là được.
Để đặt vé nối chuyến an toàn, các chuyến phải cách nhau 4 tiếng cho quốc nội và 6 tiếng cho quốc tế. Giờ bay có thể thay đổi vào phút chót nên mọi thứ đều khó nói lắm.
- Từ Krabi về Bangkok: tương tự, mình đặt vé AA và check in online. Việt check in online tiết kiệm rất nhiều thời gian và mang lại cho mình 1 cảm giác an tâm kỳ lạ.
Một điều may mắn là vừa rồi bay nối chuyến và cả bay về nước, các chuyến bay của mình vô cùng suôn sẻ, không bị hoãn hay đổi gì cả.
===
Lưu trú tại Krabi:
Có 1 bí quyết nhỏ mà bạn có thể áp dụng cho bất cứ nơi nào xa lạ không chỉ riêng Krabi, đó là vào Agoda, xem phần địa điểm khách sạn (đó là cái cột nhỏ ở bên cạnh trái màn hình), địa điểm nào có nhiều khách sạn nhất thì đó là nơi sầm uất, hoặc đẹp, hoặc trung tâm của nơi bạn sẽ tới du lịch.

Ở Krabi thì đó chính là Ao Nang. Và mình ở resort Ban Sainai Aonang, tiêu chuẩn 4 sao.
Mình đã chọn được resort mình ở và vô cùng hài lòng nhờ kết hợp giữa những hình ảnh, nhận xét trên Tripadvisors và Agoda.
Cách để chọn resort hoặc khách sạn, nhà nghỉ và xác nhận, tái xác nhận mình cũng đã nói khá chi tiết ở những bài trước nên không nhắc lại. Việc làm mình vô cùng hài lòng ở resort mình chọn đó là nhân viên resort vô cùng kiên nhẫn. Mình đã mail cho resort 35 cái mail, hỏi rất nhiều, và luôn được họ trả lời đầy đủ, nhanh chóng. ^o^
Vào chương trình chính, giới thiệu về chuyến đi với hình ảnh cụ thể ^oo^.
===
Phần này mình sẽ giới thiệu về resort mình ở, 1 số hình ảnh của Krabi.
Nói tới việc chọn Krabi, đó là 1 cái duyên, bởi đó từ đầu không phải là điểm đến đầu tiên mình nghĩ tới. Nhưng đây là 1 sự thay đổi kế hoạch làm mình mãn nguyện đến không ngờ.
Krabi là điểm du lịch biển còn khá mới với các bạn du lịch Việt Nam, đa số mọi người nghe nhiều về Phuket hơn. Mình cũng thế! Ban đầu kế hoạch của mình cũng chính là đi Phuket.
Vậy Krabi ở đâu? Krabi ở sát bên Phuket. Phuket là ngoài khơi kia, Krabi là dải đất hiền hòa sát vịnh.
Krabi khác Phuket thế nào? Sự bình yên. Krabi bình yên tới lạ. Ở đây bạn cảm thấy mọi thứ rất êm đềm, nhẹ nhàng. Từ cảnh vật cho tới con người. Và ở Krabi vật giá rẻ hơn rất nhiều so với Phuket. Nếu bạn là người yêu sự sôi động, các hoạt động giải trí náo nhiệt thì nên đến Phuket, nếu bạn là người yêu sự yên tĩnh, muốn tìm về thiên nhiên và thư giãn thì Krabi là lựa chọn hoàn hảo.
Krabi có đẹp không? Krabi rất đẹp. Nước biển ở Krabi xanh và trong vắt, nước biển ở sát bờ cát vẫn không đổi màu. Buổi chiều khi thủy triều xuống, bờ cát trắng vàng trải dài dưới nắng rực rỡ và lấp lánh. Những ngọn núi đá vôi sừng sững, đẹp lạnh lùng vào buổi sáng bình minh và bí hiểm vào hoàng hôn sậm tối. Những đêm trời đầy sao, tiếng dế và ve kêu râm rang. Đó là những cảm giác, hình ảnh, âm thanh mà bạn không dễ gì có được nếu bạn không đến Krabi.
===
Ban Sainai Aonang resort
Mình đáp xuống sân bay Krabi khoảng 16:00 giờ, từ sân bay vào trong tâm Aonang mất khoảng 40 phút khi xe chạy ở vận tốc 90-100km/h.
Đế di chuyển từ sân bay vào Aonang, bạn có thể đi xe Airport bus, tuktuk, hoặc đặt sẵn xe đón tiễn. Mình đặt xe đón tiễn của resort để không phải mất công mệt mỏi, vì bay nối chuyến mất khá nhiều thời gian và dậy từ rất sớm nên mình chấp nhận trả 1 giá cao hơn để mua sự thoải mái.
Xe đón tiễn của resort là 1 chiếc 16 chỗ Ford Transit mới toanh, ghế bọc da êm ái.
Về đến resort khoảng 17:00 giờ. Mình check in và tắm rửa, đi dạo quanh khu mình ở tìm chỗ ăn và về sớm nghỉ ngơi lấy sức ngày mai đi đảo.

Khi check in sẽ được resort đãi nước (chanh sả thì phải) và khăn lạnh lau mặt. Thời tiết ở Krabi hay Thái nói chung nóng ẩm rất khó chịu, nên 2 món này được mang ra quá đúng lúc.

Sảnh nhỏ với quầy lễ tân giản dị, gần gũi với thiên nhiên.

Ghế ngồi cho khách trong sảnh resort.

Phòng ở, dạng villa riêng biệt. Đây là góc bàn trang điểm, bàn nước và mini bar.

Lavobo trong nhà tắm. Thơm nức mùi sả chanh tinh dầu

Phòng tắm có 2 khu vực: bồn và vòi sen. Các chai đựng nước tắm, dầu gội và dầu xả của resort.

Giường ngủ. Lưu ý là có mùng (màn). Vì resort thiết kế theo kiểu gần gũi với thiên nhiên, nhiều cây nên dĩ nhiên là nhiều cô trùng, muỗi. Tối ngủ phải buông mùng =]] Giường này là decor thêm hoa lá do mình bảo mình là vợ chồng son :3

Ăn sáng buffet. Hình các món bánh mì và mứt.

Quầy sữa và ngủ cốc trong Buffet sáng tại resort.

Quầy rau và trái cây, ya-ua trong Buffet sáng tại resort.

Món mặn tại Buffet sáng của resort. Được thay đổi mỗi ngày. Ngoài ra còn có 1 menu A La Carte gọi thêm các món như bánh mì sandwich, cháo, đồ xào hay Pancake tùy thích. Dĩ nhiên là hoàn toàn miễn phí.

Quầy nước uống nóng, trà, sữa, cà phê. Đặc biệt là có máy pha Latte, và các loại cà phê Cappochino.v.v..

Khu vực bàn ăn cạnh bờ ao (đầy cá và vịt), cảnh vật rất đẹp.

Khu vực bàn ăn hướng vườn. Không gian mở đón nắng <3

Khung cảnh nhìn từ hiên Villa của mình.

Khung cảnh nhìn từ hiên Villa của mình.

Trên đường từ Villa mình ở ra sảnh.

Cảnh nhìn từ sảnh resort.

Khung cảnh trước cửa nhà hàng Buffet sáng.

Căn villa bé xíu xinh xắn, tiện nghi của 2 bạn trẻ.

Ông Mặt Trời dậy muộn ở Krabi.

Trong resort có cái võng, tối nằm đây ngắm sao trời hơi bị thích.

Hồ bơi của resort.

Một góc hiên Villa mình ở.

Con đường ở Krabi. Bầu trời ở Krabi luôn trong xanh và cao vời vợi như thế.
===
Phần sau sẽ nói về cảnh đẹp ở tour đảo mình đi. Lung linh luôn các bạn ạ. Điều mình tiếc nuối nhất chính là không trang bị túi đựng máy ảnh dưới nước TT_TT

[Thái Lan 02/2015 - Phần II] Krabi - Biển và đảo
Ngày đầu tiên ở Krabi trôi qua rất nhẹ nhàng với 2 vợ chồng mình, đi ngủ cũng rất sớm vì mệt mỏi bởi bay nối chuyến, thiếu ngủ từ nhiều ngày trước do áp lực công việc. Mà ở Krabi bầu không khí luôn êm ả trôi qua, nên hình như không chỉ có hai vợ chồng mình mà những khách ở villa xung quanh cũng quay về resort rất sớm để nghỉ ngơi và thư giãn.
===
Giới thiệu về con người và cuộc sống Krabi:
Đây chỉ là những cảm nhận vô cùng chủ quan do trải nghiệm từ bản thân mình, nên nếu có gì sai sót, mọi người hãy giúp đỡ nhé.
Ở Krabi là cửa ngõ giao thương với Malay. Từ Krabi bạn có thể bay tới Penang luôn ý. Do vậy mà Hồi Giáo phát triển mạnh, đi đâu bạn cũng có thể tìm được 1 nhà hàng hay quán ăn bán thức ăn Halal cho người theo đạo. Ngay cả trong nhà hàng của resort, đi tour cũng đều có. Các nhà thờ Hồi Giáo ở khắp nơi. Phật Giáo Thái đã nhường chỗ cho Hồi Giáo, nên bạn không bắt gặp hình ảnh nhà vua hay các đền thờ trong khách sạn như bạn từng thấy tại Pattaya hay Bangkok.
Krabi chỉ là 1 tỉnh nhỏ đang trên đường phát triển du lịch, nên mọi thứ còn hoang sơ, nhà cửa thưa thớt. Chỉ có khu vực Aonang beach là tập trung nhà hàng, khách sạn đông đúc thôi. Con người thì hiền hòa lắm.
Mình có thuê xe máy đi dạo ở Krabi. Dĩ nhiên phải lo lắng mất xe, vậy mà mọi việc làm mình hết sức bất ngờ. Xe máy đi đâu có thể dựng đại đâu đó cũng được. Đến điểm nào đấy tham quan ăn uống, bạn đều có thể để xe trên vỉa hè hay lòng đường chỉ cần khóa cổ thôi, thậm chí ở những điểm tham quan có bãi giữ xe máy, nhưng không thu phí cũng không ghi vé. Mới đầu thấy cũng hơi sợ sợ, sau để ý thì người địa phương họ cũng để xe đầy ra thế nên mình cứ an tâm bắt chước theo, mà đúng là an ninh thật, không lo gì cả nhé.
Buổi tối ở Krabi không nhiều chỗ để múa lụa đâu, mọi người thường ăn uống, dạo biển rồi quay về khách sạn nghỉ ngơi. Mình dành hẳn 1 buổi tối để nằm ngắm sao ở hồ bơi. Cảm giác vô cùng thanh thản và nhẹ nhàng.
===
Sau một giấc ngủ dài hơn 11 giờ đồng hồ, mình lấy lại sự tươi tỉnh đáng kể để có thể lên đường xuất phát đi chơi đảo.
Vì Krabi - Aonang rất gần với Phuket nên tất cả những tour đảo mà bạn đi tại Phuket đều hoàn toàn có thể xuất phát từ Krabi, với lượng thời gian và giá cả không sai 1 tẹo nào.
Hẳn là bạn đã nghe qua gần Phuket có những tour đảo nổi tiếng như: PhiPhi island, Hong island, tour 4 đảo.v..v... Bạn dĩ nhiên có thể mua và đi tại Krabi y hệt như vậy, không thiếu tour nào cả.
Sau quá trình chọn lựa và tìm hiểu kĩ càng, mình đã quyết định đặt tour tại công ty: Chok Paisan Andaman. Phải nói là mình hài lòng vì dịch vụ của tour mang lại ngay từ khâu email trả lời cho tới khi hướng dẫn cùng hoa tiêu tàu dẫn đoàn đi.
Đây là thông tin của công ty tour đảo mình chọn:
Chokpaisanandaman
Speed boat trip 4 Islands
Phi Phi Islands
Hong Islands
James Bond tour
Call. 075-695340, 695341, 638393
E-mail. [email protected]

Một điều mách nhỏ cho các bạn là giá tour trên website luôn có thể thương lượng được. Giá trung bình 1 tour đi đảo bằng speed boat thường dao động từ 1200-1400bath nhé. Một điều nữa là bạn nên đi speed boat, để tiết kiệm thời gian. Số tiền chênh lệch giữa đi tàu thường (tàu 1 động cơ quạt) và speed boat (tàu với 4 động cơ mới toanh) thường không nhiều đâu.
Khi đặt tour, bạn tham khảo thông tin và lịch trình cụ thể được nêu trong website, nếu có gì thắc mắc, muốn trả giá bạn có thể mail cho họ, họ sẽ trả lời cho bạn trong 5 nốt nhạc =]] Và điều khá hay là mình có thể vô tư đặt tour trước, trả giá thoải mái, và trả tiền sau! Tức là khi hướng dẫn đón bạn tại khách sạn rồi đưa ra bến tàu thì bạn mới trả tiền cũng được. Quá sướng luôn ạ. Vì thỉnh thoảng mình có thể thay đổi kế hoạch đi chơi nên trường hợp cancel tour muộn là không lạ, việc trả tiền sau sẽ giúp mình không bị charge tiền như 1 số công ty khác yêu cầu trả trước.
+ Tour bao gồm: Hướng dẫn, 2-3 hoa tiêu đi cùng chăm sóc và coi ngó khách, dụng cụ snokerling (loại tốt), ăn trưa (Buffet menu Halal. Ở Krabi Hồi giáo phát triển mạnh hơn Thiên Chúa Giáo và Phật Giáo nên đi đâu menu Halal cũng là ưu tiên. Tuy nhiên là ngon, nêm vừa miệng. Có cơm trắng, mì spaghetti, cá xào chua ngọt, canh chua gà, gà sốt cà, trái cây, trà cà phê..v.v.. Nước ngọt và bia bán riêng, 30Bath/lon), trái cây trên tàu, nước suối uống vô tư suốt tour, nước trái cây khi gần về đất liền.
Ban đầu xem các bạn đi tour từ Phuket đều rên là thức ăn không đủ, nước uống thiếu thốn làm mình lo lắm, trang bị hẳn nửa kí khô bò mang theo ăn dặm cơ. Ai ngờ tour mình mua quá đã, ăn uống ngập họng bể bụng luôn.
+ Bạn cần tự trang bị: kính mát, kính bơi, khăn tắm loại to (mượn khách sạn ấy), nón, đồ bơi mặc sẵn trong người.
+ Mình được nhân viên sale tư vấn mua tour Phiphi Island vì đấy là best seller của họ. Thế là tin. Mà đúng là tour đi sướng lắm, nói là đi Phiphi nhưng thật ra cũng ghé các đảo khác.
+ Lịch trình tour:
- 08:10 AM: đón tại khách sạn
- 09:00 AM: bắt đầu từ bến cảng ra Bamboo Island. Thời gian đi mất 40 phút speed boat (đây chính là lý do mình khuyên mọi người nên chọn tour speed boat). Bạn sẽ được tự do bung lụa dưới nước biển xanh rì và cát trắng 30 phút.
- 10:20 AM: tàu sẽ đưa bạn đi lặn snokerling (tức là lặn nổi trên mặt nước, không dùng bình oxy) khoảng 3-40 phút
- 11:00 AM: tàu tiếp tục đi bạn đi tham quan bên ngoài khu Yến Sào. Sau đó sẽ qua khi Phiphi Leh để bạn tiếp tục snokerling 3-40 phút.
- 11:45 AM: tàu đưa bạn đến vịnh Maya, đây là khu vực mà chú Leonardo DiCaprio đóng film The Beach. Bạn có thể đi bộ chụp ảnh hay tiếp tục tắm biển, tàu quay lại đón sau 20-30 phút.
- 12:30: tàu đưa bạn qua Phiphi Don để ăn trưa và thư giãn. 14:40 tàu quay lại đón để đưa về đất liền.
Thời gian đưa ra chỉ là tương đối, lịch trình có thể thay đổi nhé.
===
Sau khi đi tour về mình đi dạo phố biển. Hôm sau mình thuê xe máy cả ngày để tự do khám phá Krabi, và nhờ thuê xe đi khắp thế gian như thế, mình mới thực sự nhìn thấy những góc rất đẹp và ấn tượng mà Krabi trao tặng con người.
Krabi rất bé. Bé đến nổi mình chẳng cần trang bị Google maps hay bản đồ giấy để đi như mọi khi, mình chỉ leo lên xe, cứ thế chạy thỏa thích. Lâu lâu hứng chí chạy theo 1 vài bảng chỉ đường đến 1 điểm nào đó, rồi quay về. Chạy lung tung loạn cả lên, thế mà cuối cùng quay lại đúng đường về resort mới hay chứ!
Hãy thuê 1 chiếc xe, tự chạy và cảm nhận cái nắng cái gió đáng yêu ở Krabi. Ngại gì mà không dành 1 ngày trong cuộc đời để đi đến tận hang cùng ngõ nhỏ của thiên đường trong xanh này ^oo^
===
Mời mọi người thưởng thức vài hình ảnh cụ thể nhé

Bến tàu cano, speed boat cũng nên thơ phết.

Khách du lịch lon ton chạy ra tàu để chuẩn bị đi chơi đảo.

Quán nước nhỏ trên Bamboo Island

Bamboo Island với cát trắng, biển trong xanh vời vợi.

Mọi người bắt đầu snokerling. Dụng dụ lặn tốt lắm nha các bạn <3

Nước trong không-phải-dạng-vừa-đâu. Cá cả tấn phía dưới ấy. Khi mình và chồng lặn còn bị chúng bu đen xung quanh, có con rỉa rỉa người mình nữa, giống massage cá toàn thân vậy :"> Các anh hoa tiêu cứ hùng hục ném bánh mì xuống biển vào khu vực lặn của khách để dụ cá bu vào.

Khu vực snokerling ở Phiphi Leh. Theo lời anh hướng dẫn khi mình chuẩn bị nhảy xuống lặn là "Ở đây hồi xưa có sóng thần, chết mấy ngàn người luôn đó, xác người khắp nơi. Rồi, xuống lặn đi!" =]]

Trước cửa hang Yến Sào. Nơi này chỉ đứng ngoài ngó thoi chứ không được vào.

Cửa vịnh.

Trên đường đi

Vịnh Maya. Nơi Leonardo Di Caprio đóng film.

Một nhà thờ Hồi Giáo trên đường đi

Aonang Beach trong hoàng hôn.

Aonang Beach vào 1 buổi sáng nước xuống.

Khe núi này vô cùng đẹp và hùng vĩ. Ống kính máy hình không thể nào thu hết được vẻ đẹp ấy.

Khe núi ở góc chụp gần.

[video=youtube_share;vK5gF62v59A]http://youtu.be/vK5gF62v59A[/video]

Link đoạn clip mình quay trên đường đi đảo tặng các bạn. Chiều cao có hạn nên các bạn thông cảm :3

====
Kết thúc những ngày ở Krabi xinh đẹp thơ mộng. Sau đó mình quay về với Bangkok náo nhiệt đầy sức sống để shopping và đi Safari World.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back