What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm khi đi du lịch một mình?

VICA11

Phượt tử
Em chào các anh chị (nếu xét về độ tuổi chắc e cũng chỉ là hàng em út thui nên em xin phép được xưng hô như thế ạ:D). Em mới khám phá ra forum này khi có ý định đi du lịch bụi thui, và vì là lần đầu tiên đi du lịch 1 mình nên em muốn tham khảo kinh nghiệm của các bậc tiền bối. Cả nhà giúp em với nhé!
Chả là e vừa kết thúc năn học, chưa biết nên làm nên định sẽ đi du lịch 1 mình trong khoảng 1 tuần với mục đích là để khám phá và để khuây khỏa đầu óc (hy vọng là khi đi về em sẽ giải quyết mọi việc dc tốt hơn). Để mọi người có thể giúp em dc tốt hơn, em xin được đặt 1 số câu hỏi cụ thể như sau:
1) Với 1 tuần, em nên đi đâu ạ? (em khởi hành từ HN ạ)
2) Em nên đi theo tour hay tự bắt xe khách ạ?
3) Em là con gái và chưa bao h đi xa 1 mình nên cũng thấy hơi run:( , mọi người có lới khuyên nào cho em để đi đảm bảo được an toàn ko ạ?
4) Em chỉ có khoảng 5tr cho chuyến đi này. Em nghĩ là chỉ nên mang khoảng 1tr tiền mặt, còn lại để trong TK, khi nào cần thì rút, phải ko ạ?
5) Chuyến đi này của em ko đơn thuần mang tính giải trí, đi chơi, mà em muốn mỗi một nơi e đến e sẽ làm được 1 việc j đó (chẳng hạn như giuớ đỡ trẻ mồ côi, người tàn tật...Nhưng với 1 tuần thì có ít quá ko ạ? Mọi người cho em lời khuyên nhé)
6) Về những vật dụng cần thiết cho chuyến đi: em nghĩ mình chỉ nên mang 2,3 bộ q/ao +1 vài vật dụng cá nhân thui. Em định ko mang trang sức, điện thoại j hết (vì con gái đi 1 mình mang theo nhiều đồ cũng nguy hiểm, em nghĩ thế ạ,hihh). Túm lại là chỉ cần 1 cái balo nhỏ nhỏ thui cả nhà nhỉ?
Hỳ,vì chưa có kinh nghiệm j nên có thể những câu hỏi của em còn ngây ngô lém,mong các pro chỉ dạy giùm e nhé. E cám ơn nhà mình nhiều nhiều ạ!
P/S: Có chị hoặc bạn nữ nào muốn đi cùng em không? :)

Last edited by a moderator:
Hi, mình cũng là người thích đi du lịch bụi đây, cũng mới khám phá ra 4r này , đây hình như cũng là bài viết đầu tiên của mình =). Để mình tư vấn cho chút ít nha, mới khám phá ra 4r này nhưng mà cũng quan sát rất nhiều rồi ^^ .

Bạn em út vậy là bạn bao tuổi vậy. Chắc là mình bằng tuổi nhau đó. ^^
1. Cái điều này thì tớ cũng không biết trả lời ra làm sao =). Nói chung cậu cứ thik đi đâu thì đi thôi, chắc cậu cũng từng có ý tưởng về 1 địa điểm nào đó cụ thể rồi phải không, vậy thì tại sao không cụ thể hóa nó luôn vào cái lần đầu tiên này :D.

2. Đi du lịch bụi thì là đi 1 mình rồi còn gì nữa ^^. Còn đi theo tour thì không gọi là du lịch bụi

3. Tớ thấy để đảm bảo an toàn tuyệt đối thì cậu nên đi theo đoàn. Tớ cũng biết 1 số chị hay đi du lịch bụi, và còn nổi tiếng nữa là đằng khác. Nhưng gần như là họ đều có cơ sở cả rồi, nói theo ngôn ngữ võ hiệp Kim Dung thì là " căn bản võ công " =). Trong nhà có ace hay đi phượt để hướng dẫn, hoặc có bố mẹ làm bên ngàh du lịch, hoặc chí ít là sức khỏe cũng đảm bảo, và cái quan trọng là tính cách tự lập cao

4. Uk đúng rồi, nếu như bạn sợ bị móc túi hoặc trấn lột, bla bla bla.... , nhưng mà nếu đi lên vùng cao, thì mình nghĩ là sẽ có ít chỗ để rút tiền. Cái này dự đoán thế vì mình cũng chưa đi bao giờ ^^

5. Nếu bạn muốn gộp cả mục đích từ thiện nữa thì nên đi theo đoàn để thực hiện được tốt hơn. Vì đi du lịch bụi chủ yếu ta khám phá cái hay của nó là chính, giúp đỡ những người #khác chỉ là thứ yếu mà thôi, với cả cũng không giúp đỡ được nhiều. Vì sẽ phải chuẩn bị qần áo, sách vở cho các e, qần áo , các nhu yếu phẩm cần thiết cho người lớn. Cái này chẳng nhẽ lên trên đó bạn mới mua, mà chuẩn bị ở nhà, thì đi 1 mình sẽ vô cùng lỉnh kỉnh.

Hoặc là bạn xác định sẽ tình nguyện bằng những gì mình có, nghĩa là sức của mình, thế thì t không cmm ^^ (cmm là comment hay là gì vậy)

Cũng có nhiều đoàn đi với mục đích này. Ví dụ như nhóm "trái tim Việt" bên 4r muare

6. Nói chung là cũng nên có những vật dụng cá nhân. 1 số đồ tớ nghĩ là không thể thiếu như : tiền =) (of course ) , máy ảnh ( lưu lại những khoảng khắc đẹp ), 1 vài bộ qần áo, 1 số loại thuốc thông dụng , điện thoại thì chắc chắn là phải có chứ =.=".
Và còn 1 số đồ nữa tùy theo mục đích chuyến đi

Nói chung với lần đầu tiên, tớ thấy cậu nên đảm bảo an toàn tuyệt đối,hoặc chí ít cũng nên có 1 kế hoạch cụ thể và rõ ràng , bởi vì ấn tượng đầu tiên bao giờ cũng qan trọng nhất. Hãy để nó là ấn tượng đẹp cho những lần đi sau :x

P/s: Tớ cũng muốn đi đâu đó . Nhưng phải là t7 cơ, vs cả t cũng không phải con gái =). Cái này chắc không sao chứ ><"

+, Tớ cũng biết 1 nhóm mấy bạn nữ đang dự định đi xuyên Việt trong tháng 7 này đấy. Nhưng họ dự định chuẩn bị 10 triệu cơ =.=". Nếu bạn quan tâm thì bảo tớ kết nối cho 2 bạn rồi thương lượng vì tớ nghĩ là cũng không đến 10tr

Tớ trả lời dựa theo hiểu biết cá nhân thôi, chưa có kinh nghiệm thực tế. Anh chị nào thấy sai sót ở đâu thì bỏ quá cho em nha, hehe

Hỳ, tks Bym nhiều nhé.Hiện tại tớ cũng chua có địa điểm nào cụ thể cả. Nhưng chắc sẽ ko đi 1 mình tới mấy vùng cao đâu (tớ sợ lắm) :) Bym gợi ý cho t với?

Last edited:
Big Daddy viết: Tôi khôi phục lại bài viết của bạn để bạn tự sửa cách viết, tránh vi phạm nội quy diễn đàn.

À, tôi đoán ts topic của c các ac không vào cmm rồi, có thể do những cái cậu ? đã có nhiều tp # đề cập đến rồi đây mà ;;) . C nên dạo 1 vòng qa tất cả các box ở 4r mình, sẽ tìm dc nhiều điều hay ho và bổ ích cho c

Nói chung là c phải dự liệu trc' trong đầu sẽ đi đâu, chứ c ? ntn thì thà ra mấy công ty làm du lịch mà ? =.=" , có khi còn dc trả lời chi tiết và cụ thể hơn

K thik đi lên vùng cao, vào rừng rú, săn bắt hái lượm .... =). Thì c có thể đi đến các tỉnh thành phố trong cả nc, 1 tuần đi tà tà chắc cũng thăm dc vài thành phố. Làm hẳn 1 cung từ HN - Huế cho hoành tráng ^^

Mục đích đi chủ yếu sẽ là thăm các danh lam thắng cảnh, măm măm các đặc sản từng vùng miền, và đi chơi biển nữa ^^

Từ cái mục đích đó, c dự liệu cho mình những thành phố có biển, có danh lam thắng cảnh, có những món đặc sản. Rồi lên lịch hành trình mà chiến thôi :gun:gun

Sau đó c tính là mình sẽ đi đâu rồi tìm các thông tin liên qan, không thì lại post cmm lên đây, t sẽ tìm cho c

Ví dụ đây là 1 tp hay cho c tham khảo nè
https://www.phuot.vn/threads/13301-Hải-Phòng-nhật-kí-đặc-biệt-cho-dân-phượt

p/s :
1. khi xd dc mình sẽ đi đâu rồi, c nên làm 1 cái bản đồ về khu vực đó, lên lịch trình cụ thể. Đó là 1 cách để ra đi an toàn và thanh thản =). Chứ t thấy cách nc về chuyến đi của c , mới thực sự là " nguy hiểm đó (NO)(NO)
Bản đồ thì xem ở đây
http://ttvnol.com/tangkinhcac/1304069

2. nếu xác định sẽ đi du lịch bụi dài dài, thì c sẽ phải bạo dạn hơn. Vì đi nt thì niềm tin của mình chủ yếu sẽ phải đặt vào những người lạ :D

@ VICA11: em dự định sẽ đi bằng phương tiện gì? 5 triệu và một tuần lễ thì thoải mái cho em rồi đấy! Mọi người ở diễn đàn này nhiều kinh nghiệm sẽ tư vấn cho em. Nhưng mà đi chơi tại sao lại không mang theo điện thoại? Nếu điện thoại em mắc tiền và sợ mất thì có thể đổi mượn 1 cái khác rẻ hơn, cái đó sẽ phát huy tác dụng lúc em gặp khó khăn đấy! Em nói rõ hơn về thời gian dự định khi nào em đi? Nha Trang, Phú Yên thì sao nhỉ? 1 tuần với số tiền đó có thể đi xa được đấy!

@ hai em: diễn đàn mình nội qui rất chặt chẽ, min mod rất nghiêm ngặt trong chuyện viết tắt, hai em nên sửa lại bài viết kẻo bị ban luôn cái nic thì khổ đấy!

Con gái đi du lịch 1 mình thì cũng hay nhưng chưa có kinh nghiệm mà đi thì không ổn trừ khi bạn thức sự có 1 đặc điểm để phong thân, và chuẩn bị tốt về khả năng phản xạ tốt về thiên nhiên cùng với những pha song xòe ở đường, với 1 đặc điểm mà rất hày là VÕ để phòng thân thì càng tốt.
Còn bạn định đi 1 tuần thì quàn áo trung bình 2 ngày 1 bộ, phụ kiện nhỏ to, điện thoại là vật bất li thân trong mọi chuyến đi, mà là du lịch bụi thì chỉ đi những chuyến rừng rậm hoang vu lên những bản làng heo hút thôi, đó là theo sở thích của tớ thôi, còn các thành phố lớn thì cũng ít người ham lắm
còn về phần làm tình nguyện thì tớ chưa đi bao giờ, bạn có thể hỏi LANTRAI chị ý hay đi và làm tình nguyện luôn.
Còn nếu không thì bạn có thể tham gia 1 nhóm tính nguyện đi lên các vùng đồi cũng ok.

Em không có xe nên sẽ tự bắt xe khách thui ạ ( em định đi theo tour,nhưng bạn Bym bảo du lịch bụi ai lại đi theo tour:( ). Vâng, em sẽ mượn 1 cái điện thoại khác điện thoại em đnag dùng bây giờ là của mẹ em tặng, cầm đi xa 1 mình e sợ làm mất lắm). Anh darkdeath cho em hỏi với ạ: nếu em đi Nha trang thì em đi xe khách mất bao lâu ạ? Anh đã từng đi Nha trang hay đâu đó chưa ạ? Nếu rồi, anh có thể gợi ý cho em cụ thể về 1 điểm đến ko? À mà anh ơi, với 1 tuần thì em nên đi nhiều địa điểm hay chỉ đi 1 địa điểm thôi nhỉ? Em cám ơn anh nhiều nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back