What's new

Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Hơn 23h đêm ngày 27/2/2015 Vừa đúng 8 ngày theo dự định. Hai thành viên cuối cùng của đoàn đã về đến nhà an toàn. Chuyến đi thật vui và có nhiều hình ảnh đẹp và những kỷ niệm đáng nhớ.
Có được kết quả này trước hết xin cám ơn Diễn đàn Phượt.VN. Cám ơn Diễn đàn: Tìm bạn đồng hành- đã cho tôi tìm được những người bạn đồng hành cho chuyến đi. Tôi cũng xin lỗi các bạn có đăng ký đi nhưng vì lần này qua nhiều cửa khẩu mà tôi chưa có kinh nghiệm nên không dám dẫn đoàn đông .
Xin cám ơn những người bạn đồng hành tuyệt vời trong chuyến đi của tôi: Bạn Phong ở Vũng Tầu, hai vợ chồng bạn LTChinh, Bạn Thôi Kệ, bạn adg, bạn Trúc nguyễn. Tuy mới lần đầu gặp và đi với nhau nhưng các bạn luôn hòa đồng vui vẻ sôi nổi mọi việc tôi nhờ các bạn đều làm rất tốt rất nhiệt tình. Mong rằng còn nhiều dịp đồng hành cùng các bạn.
Chuyến đi đã thành công. Mời các bạn cùng vào đây chia sẻ những hình ảnh kỷ niệm đẹp và những kinh nghiệm của chuyến đi.
( Hình có nhiều nhưng còn phải ép mới đăng được)

Re: Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Đợi lâu quá mà chưa thấy ai mở hàng sau lời kêu gọi của bác chủ thớt nên em xin phép kể lại chuyến hành trình theo cảm nhận của riêng em, có thể thiếu sót hoặc đôi khi không chính xác, nếu có nhờ các anh/ chị/ cô/ chú bổ sung và thông cảm cho em :) Do ban đầu tính viết trên trang cá nhân để lưu giữ thôi nên em dùng đại từ nhân xưng "tui" luôn cho nó gần gũi với lại tiếng Việt mình phong phú quá nên trên forum em thấy cứ "tui - bạn", "em - bác" cho tiện, không phân biệt tuổi tác :D

Xin cảm ơn mọi người.
--------------------------------------------------------

Cơ duyên

Chuyến đi này bắt đầu một cách hết sức ngẫu nhiên "Tết này hông lẽ ở nhà nằm khoèo ra rồi ăn - nhậu (chút chút, nổ vậy thôi chứ hông có biết uống bia, uống miếng là xỉn liền hà) như năm rồi nữa thì cũng chán, hay đi Đà Lạt chơi nhỉ, nhà ông bạn trên đó cũng tiện, mà không lẽ Tết nhứt lại lên đó ám người ta hoài thì cũng kỳ". Thế là lên diễn đàn Phuot.vn dạo vòng vòng một hơi coi thiên hạ có chia sẻ gì hay ho không, ai dè thấy topic của một bác già - theo như bác ấy ghi để tiện xưng hô - rủ rê đi nước ngoài cũng hấp dẫn. Mà hấp dẫn thiệt, cha sanh mẹ đẻ đó giờ toàn quanh quẩn trong tổ không, đâu có biết dân mình ăn cơm thì dân khác ăn gì, mình chạy xe máy thì nó có chạy giống mình hông... Thế là ráng sắp xếp công việc trong những buổi tất niên dồn dập để gặp thử xem thông tin thế nào... có vẻ cũng ổn, vậy là đi. Thành viên trong đoàn gồm một cặp vợ chồng lớn tuổi, một cặp vợ chồng trẻ tuổi, một cặp...(???) cũng trẻ tuổi, một anh lớn hơn tui và tui thì chạy một mình.

Thế là bắt đầu tới việc chuẩn bị báo nghĩ bù mấy ngày trực hồi tháng trước rồi làm thêm luôn ngày phép nữa cho nó vẹn cả đôi đường, mà kẹt cái là sau Tết vô để vực dậy tinh thần mần việc của nhân viên nên các sếp nhân sự thường hay có nhiều chiến dịch kiếm tra đột xuất, đểm danh bất ngờ kiểu du kích thất thần ập vào khiến mớ nhân viên quèn không trở tay kịp, cộng với việc có nhiều đồng chí cũng hoàn cảnh nghỉ giống tui nên cuối cùng khá khó khăn để nghỉ. Vậy hông lẽ cũng ở nhà nữa à, mang tiếng về với gia đình chứ qua mùng một toàn ăn chực lang thang từ nhà này sang nhà khác không riết thấy cũng ngại - tại tui ăn nhiều quá - thôi đi đại cho biết với người ta, nghĩ thế nên vuốt ve sếp sếp cò kè bớt phân nửa rồi lên chút đỉnh (cũng vì vụ cắt ngày và ham chơi này mà ngày cuối tui phải bò lếch bằng hai ngày gộp lại để dìa tới Sài Gòn sáng mai chui vô cái hộp vuông to đùng với nhiều em mặt vuông đầy chữ vây quanh và hít thở qua cái họng thông gió của máy lạnh chà bá lửa).

Thế cũng tạm xong vụ xin nghỉ, giờ tới màn đi sắm sửa mua đồ chơi. Trước giờ lâu lâu ngồi thấy rầu rầu cũng hay đi loanh quanh chơi mà gần nhà không nên trên người chỉ có cái nón bảo hiểm, đôi găng tay với ít đồ linh tinh, rủi có gì thì ở thêm mấy bữa kêu tía ra rước về cũng chả sao :D

Đầu tiên là cái túi trống để đựng đồ, theo tui quan sát thì bỏ đồ vô cái túi này rồi cột sau đít xe chở rất là tiện, việc lấy đồ ra cũng nhanh gọn và đơn giản hơn so với balo nữa, nghiên cứu chạy tới chạy lui coi cho đã rồi cuối cùng vì thấy hơi mắc mà cả năm mới chắc có dịp đi được mấy bữa lâu thế này nên tui hông có mua luôn mà đem cái balo cũ đi sửa dây kéo lại xài đỡ. Sau chuyến đi này mới thấy thiệt ra thì cũng không cần thiết cái túi trống lắm mà cần cái áo mưa cho balo hơn, vì bụi kinh khủng, đi được mấy bữa mà tới chừng vô thành phố của người ta tui dòm tui với chiếc xe y chang như ăn mày Liên hợp quốc vậy! Chạy chừng mấy cây số vầy thôi là thấy cảnh rồi, mà chỗ là ít bụi nên mới chụp hình có nhiều đoạn tầm nhìn xa không quá 5m, thở còn không nổi nữa nên không có chụp nổi.

Rồi sắm thêm cái bugi, ruột, ít chìa khóa để mở mấy con ốc thông dụng, chai nhớt và một chai Pepsi. Mấy thứ khác thì không có gì để nói rồi, chai Pepsi này đem lại sức mạnh tinh thần cũng lớn lắm, trước mặt là đường, sau lưng cũng đường thẳng tắp, hai bên toàn cây là cây mà sắp hết xăng thì đảm bảo trong bụng vừa chạy mà vừa đánh lô tô, ga không dám lên mà thắng cũng không dám đạp, sợ hết xăng bất tử thì coi như xong phin.

Thuốc men thì tui hông có bệnh hoạn gì nên cũng đỡ, như mọi khi chỉ cần đem theo dầu gió, băng cá nhân, Panadol, vitamin C, Smecta là đủ. Chắc trong mớ này chỉ có Smecta là quan trọng nhứt thôi, đang chạy xe mà cứ lo kiếm bụi rậm dừng lại rồi kiếm giấy, chạy vài chục cây số lặp đi lặp lại như thế thì oải lắm!

Kinh nghiệm là nên bật chuyển vùng quốc tế sẵn trên SIM của mình đem đi, lỡ chưa kịp mua SIM nước bạn thì cũng có mà thông báo tình hình đỡ. Bật thoại với SMS thôi đủ rồi, thêm 3G data nữa trả tiền méo mỏ luôn! Cái Nokia thần thánh của tui đó, xài từ hồi mới lên Sài Gòn tới giờ mà chưa hư, làm đủ trò hết chứ không phải chơi đâu!

Về nhà sửa soạn mấy ngày Tết, dọn dẹp chưng bông rồi báo gia đình, tía chỉ hỏi "Đi tới đâu!? Rãnh thì gọi điện về nhà!". Lần đầu ra nước ngoài nên tui cũng sợ, báo thêm cho ông chú - không phải làm ở Viettel đâu - chú cũng chỉ kêu "cho lịch trình đi và số điện thoại của bạn bè trong đoàn". Nói chung thì cũng sợ thiệt, nói không sợ thì xạo bỏ mợ, ai cũng nói Tết không ở nhà ăn Tết cho yên lành, bên đó nó ghét dân mình, đi xe máy rất là nguy hiểm... Mọi người nói đúng, đôi lúc tui cũng nghĩ thế và định tin rằng nó là như thế thật, nhưng rồi cái bữa đi mua đồ thấy một bạn Tây cầm bản đồ đứng lớ ngớ ngay tư, hỏi ra mới biết qua đây cho biết Tết là lễ hội gì nên tui quyết định đi thử cũng để cho biết, Tây - à mà không, dân mình cũng đầy người sang đó làm ăn ì xèo - nó đi ầm ầm đấy thôi!

À mà trong mấy món linh tinh đem theo lần này có cây kim kẹp giấy ngoài chức năng kẹp mấy tờ photo giấy tờ quan trọng thì còn cứu một bàn thua trông thấy khi cái mặt dây nịt bỗng nhiên giãy cái chốt hồi ở bên Lào, không thôi thì chắc vừa đi vừa kéo quần sang tới Thái rồi!

Hay lắm, viết tiếp đi thành viên nhỏ tuổi nhất đoàn, để tôi kêu gọi mọi người trong nhóm vào cùng múa minh họa 888 cho vui!!!

Chúc mừng các bạn đã có chuyến đi đầu năm thành công tốt đẹp :)

Hóng các bài chia sẻ tiếp theo , nhất là các đoạn hành trình qua cửa khẩu và lúc chạy bên Lào

Giới thiệu các thành viên trong nhóm.

1- Phan Gia Phong- Thanh niên cứng, người đã một lần đi Cam- Lào nên trên đường đi có một số nơi vui chơi hay chỗ ngủ nghỉ nhóm có nhiều thuận lợi, nhất là khi chạy đêm ngày gần cuối khi đến Attapeu.Bạn Phong có phong cách chụp hình rất chuyên nghiệp hẳn là sẽ có nhiều hình ảnh đẹp.

2- Bạn adg – Thành viên nhỏ tuổi nhất nhóm, cũng là người tham gia off cuối cùng, nhưng lại là một người rất nhiệt tình trong các công việc được giao, chốt đoàn trên đất bạn khá bài bản, liên tục cặp nhật lộ trình theo dõi đường đi đã được tải về đt, cùng với bạn Huy đã gúp nhóm gặp nhiều thuận lợi như tìm đường đi và giao dịch khi qua các cửa khẩu.
( Nghĩ thương cho cái PassPort của bạn adg còn mới tinh mà sau chuyến đi
ngắn ngày này nó bị cộp 10 cái mộc xanh đỏ làm quyển sổ mất zin.)

Last edited:

3- Thôi Kệ - Thành viên rất nhiệt tình tham gia ngay từ ngày tôi lập topic tìm bạn đi chơi. Biết bạn cũng đã tham gia một số chuyến đi trên các cung xe máy đường dài nên cũng an tâm. Các bạn trẻ rất năng động. kết quả tốt nhất là khi sang đến Thái Lan tuy đã khá muộn nhưng chúng tôi đã được chỗ nghỉ rất tốt gần các khu vui chơi thuận lợi cho ngày hôm sau. Cực nhất là khi thấy bạn và adg chạy tới chạy lui khi làm thủ tục mang xe máy qua cửa khẩu Thái mới thấy được sự nhiệt tình của các bạn.

4- Bạn Trúc nguyễn- là thành viên duy nhất đăng ký qua Đt tuy chưa gặp mặt nhưng xem qua face cũng là dân một Phượt chuyên nghiệp, lúc cuối tưởng không đi được vì xế xa nhưng các bạn đã đến điểm hẹn đúng giờ xuất phát.

Last edited:

5- LTChinh& Bùi Châu Phố- Cũng là thành viên tham gia từ đầu, tôi chưa đi nhiều và quen biết ít bạn bè trên Phượt nhưng với hai bạn phải nói là một cặp đôi hoàn hảo, dáng dấp của dân Phượt chuyên nghiệp. Hai bạn đi dẫn đoàn luôn bảo đảm tốc độ. Bên nước bạn 80 km/h với chúng ta đã là hơi căng nhưng anh em vẫn theo đoàn đều nhịp. Bạn Phố là một Thủ quỹ nhanh nhẹn nhiệt tình, thật mệt cái đầu khi có ngày phải tiêu 2-3 loại tiền khác nhau. Lúc ăn uống, lúc đổ xăng, thuê nhà nghỉ, qua các cửa khẩu các bạn down giá rất nhiệt tình, luôn tìm được giá tốt nhất cho nhóm.

Last edited:

6- Chủ Thớt và bà xã – 2 thành viên cuối của nhóm. Vì niềm đam mê mà chấp nhận mọi sự để được đi chơi chuyến xa xôi cách trở này. Có người bảo chắc bị hâm hoặc điên điên, có người cho là rồ dại, muốn đi thì đăng ký theo một tua du lịch nào đó vừa rẻ vừa an toàn v.v...Thôi ai nghĩ gì mặc họ mình đi theo sở thích của mình.

Vì vậy tiêu chí an toàn cho các thành viên trong nhóm của các chuyến đi tôi đặt lên hàng đầu.Thần may mắn đã chấp nhận ý nguyện của tôi, cả 3 chuyến đi dài ngày tất cả các thành viên đã về nhà bình an.
Không có chuyến đi nào thỏa hiệp được mọi yêu cầu, đạt được các mục đích mà người ta kỳ vọng, nhưng đối với tôi như vậy cũng là quá tốt đẹp.
Những gì lần này chưa làm được, chỗ nào chưa đến được ta để lần sau phải không các bạn!
Nghĩ cũng xót các con xe thân yên, con nào cũng nhỏ yếu, cao tuổi rồi mà phải chạy nhiều lúc trên những khúc đường quá xấu và nhiều khi hàng 100km mới được xả hơi, sau chuyến đi này chắc nhiều em phải vào Thẩm mỹ viện để chỉnh trang nhan sắc.
Hình ảnh và những kinh nghiệm của chuyến đi các bạn cùng vào đây chia sẻ, rút thêm kinh nghiện cho mình và cho các bạn đi sau. Cũng như mình lò dò tìm thông tin từ mấy tháng trước ngày xách xe máy lên đường.
Thân.

Cám ơn hai bác thienson, tonytrinh2008 đã tiếp lửa. Em đang ngồi coi hình và tưởng tượng thêm chút chút nữa đây :D

Mấy hôm trước tết vừa ngồi trước 1 e mặt vuông vuông đầy chữ ở cty vừa suy nghĩ xem Tết này đi đâu để trốn Tết, thế là lang thang vào mục Tìm Bạn Đồng Hành thì gặp topic rủ rê của chú Tonytrinh, thấy cũng ưng ưng cái bụng vì cung này cũ người mà mới ta, khá nhiều người trên diễn đàn đã đi cung này hay tương tự như a Conlele đã đi cách đây mấy năm, xe chính chủ có mà xe không chính chủ cũng có, khá nhiều thông tin đã được chia sẻ nhưng trăm nghe không bằng một thấy, thế là mình alo cho chú Tonytrinh hỏi han tình hình và hẹn lịch off.
Trong khi chờ tới ngày off thì mình cũng xem lại các bài đã được chia sẻ về cách mang xe các cửa khẩu( vì xe mình không chính chủ nên mình khá quan tâm đến vấn đề này), nhưng xem mãi cũng nhức đầu nên mình quyết định thôi kệ nó, cho qua thì qua, không cho thì về, chơi chỗ khác :D, nhưng để chắc ăn mình cầm theo 1 bản photo công chứng CMND chủ xe để phòng hờ, và kết quả là chỉ có Thái là thắc mắc vụ này, NV HQ hỏi trong lúc photo hộ chiếu + giấy tờ xe để làm thủ tục, mình bảo là xe của bà chị ( nói bịa đấy :LL), trong đoàn cũng có xe không chính chủ nhưng mình là người cầm giấy xe mọi người đi photo và xe mình photo đầu tiên nên mình nghĩ câu hỏi của NV HQ chí là thắc mắc tình cờ khi thấy giấy xe và hộ chiếu không cùng tên chứ không có ý hỏi vặn vẹo để làm khó mình, vài kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người trong khi chờ adg viết tiếp

Cung đường đoàn đã đi trước khi chia tay ở Gia Lai
Ảnh của a LTChinh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back