What's new

[Tổng hợp] Báo lỗi và góp ý cho bản đồ số Việt Nam của GPSClub.vn

trantin84

Chấm tử
1. Đây là phần diễn đàn dành cho người sử dụng bản đồ số Việt Nam đánh giá, báo lỗi, góp ý về sản phẩm này.

2. Để post bài tại trang này, bạn cần đăng kí một tài khoản Phượt và chấp hành các quy định của diễn đàn khi tham gia sinh hoạt. Với tài khoản này, bạn cũng có thể tham gia các bài viết ở khu vực khác đúng theo tiêu chí của từng khu vực.

3. Nhóm phát triển bản đồ sẽ ưu tiên sửa lỗi những khu vực được thành viên báo lỗi. Thời hạn sửa chữa / hồi đáp không quá 30 ngày, phiên bản sửa chữa có thể được công bố rộng rãi hoặc chỉ dành cho nhóm phát triển và người đã báo lỗi.

4. Bài báo lỗi cần chỉ ra địa chỉ/toạ độ của phần bị lỗi, mô tả lỗi, mô tả lại tình huống bị lỗi, ... Càng nhiều thông tin, bạn càng giúp nhóm phát triển sửa lỗi nhanh chóng.

Xin cảm ơn những đóng góp của bạn cho sản phẩm bản đồ số Việt Nam.
Trân trọng,

Trần Trung Tín
0914 192 639
[email protected]

Lỗi sai lệch đường đi thực tế so với map thì up tracklog vào đâu Tín?
Lệch ?

Qua sử dụng em thấy như thế này. Lệch có nhiều nguyên nhân
1) Nguồn map bị calib sai lệch
2) GPS đời đầu bắt sóng yếu
3) Thời tiết xấu : trời mưa hoặc nhiều mây
4) GPS khi sử dụng gắn liền với cơ thể người nên bị nhiễu sóng
5) Đường có nhiều tán cây xanh.
...

Vậy bác xem xét file tracklog của bác có nằm trong những trường hợp trên không (ngoài trường hợp 1). Nếu có thì em nghĩ bác canh ngày nào trời quang mây tạnh chạy zòng zòng lấy tracklog lại cho chính xác hơn.

Còn up tracklog vào đâu thì có nhiều trang cho lưu trữ trực tuyến mà. Em nghĩ bác đưa lên đâu cũng được. Post link tại đây là ok rồi.

@TAW: báo lỗi lệch chỗ nào vào đây, và gửi tracklog về cho mình hoặc [email protected] là ok. Hoặc post vào topic "Tracklogs" để ngoài em ra có ai xài được thì xài.

@Boibun: Bác nói đúng về lệch, nhưng ý ông TAW nói là "bản đồ sai lệch" thì báo lỗi ra sao, chứ ổng không nói máy ổng sai. Nếu có nhiều người đi, nhiều track thì em còn đối chiếu, một người đi thì đành chiều theo, còn không có ai thì cũng có phương pháp làm, nhưng kém chính xác hơn.

Trantin xem chương trình cho Bản đồ miền Bắc thế nào. Mình thấy bản gmapsupp của TBG (search là ra) đường xá Tây Bắc khá ngon. Hình như bị lệch (tầm 100m) trong HN thôi. Bản của Rot thì Tây Bắc sơ sài đứt đoạn, HN lại ngon. Có cách nào tổng hợp được 2 bản này không.
Để chuẩn bị cho dự án miền bắc, anh em phượt (có GPS) cần làm gì dần không. Tracklog lưu nhiều có tác dụng gì không???

Trantin xem chương trình cho Bản đồ miền Bắc thế nào. Mình thấy bản gmapsupp của TBG (search là ra) đường xá Tây Bắc khá ngon. Hình như bị lệch (tầm 100m) trong HN thôi. Bản của Rot thì Tây Bắc sơ sài đứt đoạn, HN lại ngon. Có cách nào tổng hợp được 2 bản này không.
Để chuẩn bị cho dự án miền bắc, anh em phượt (có GPS) cần làm gì dần không. Tracklog lưu nhiều có tác dụng gì không???

Có hàng thơm thì ta cứ xài, để em mix 2 quả đó lại thử xem thế nào nhé. Còn kế hoạch của em cho miền bắc (dù rất thèm) vẫn phải chờ có tiền, có người và có data.

Tracklog có tác dụng rất tốt cho các cung đường đèo núi, quanh co, không ảnh kém. Thị tứ cũng quan trọng, tracklog để calib và kiểm tra. Bác bật chế độ ghi track "dày đặc nhất" nhé. Ngoài ra, việc làm bản đồ cần người cắt chụp từ google map hay vietbando, và ghép lại, calib. Rồi số hóa chúng. Cuối cùng phải biên tập, kiểm tra, biên dịch và phát hành. Ôi ôi ... Nếu bác đã xem qua cái map 009 thì thấy thế nào?

009 vẫn chưa làm miền Bắc mà. Trung Nam thì mình không rõ nên không kiểm tra góp ý được.
Làm bản đồ như cách bác mô tả thì mình giúp được rất nhiều công tác chuẩn bị đấy. Công đoạn số hóa như thế nào, nói rõ hơn chút được không, dùng phần mềm gì? PM cho mình các liên lạc YM, Skype, DT, để mình kêu gọi anh em miền Bắc triển khai dần.

009 vẫn chưa làm miền Bắc mà. Trung Nam thì mình không rõ nên không kiểm tra góp ý được.
Làm bản đồ như cách bác mô tả thì mình giúp được rất nhiều công tác chuẩn bị đấy. Công đoạn số hóa như thế nào, nói rõ hơn chút được không, dùng phần mềm gì? PM cho mình các liên lạc YM, Skype, DT, để mình kêu gọi anh em miền Bắc triển khai dần.

1. Ví dụ bác muốn làm đèo Pha Đin thì đẹp nhất là ném tracklog cho em. Từ track em chuyển sang đường luôn.
2. Ví dụ bác muốn làm TP. Điện Biên Phủ, thì phải vào google map hay Vietbando, cắt cụp hình, calib lại, rồi số hóa như link.
3. Về POI thì bác đi và bấm máy, hoặc vào VietnamPOI.com và copy từ Vietbando hay Google sang của ta thôi.

Các giai đoạn thêm địa danh, index, biên dịch thì em sẽ làm và hướng dẫn tiếp theo.

https://www.phuot.vn/threads/15292
http://gpsclub.vn/mediawiki/index.php?title=Thực_hiện_bản_đồ_VN

YM: trungtin2010
Email [email protected]

Nếu bác có thể phụ trách khu miền Bắc thì em có thể tiến hành được ngay ...

Edit: taybacgroup có bài rất hay http://www.taybacgroup.com.vn/default.aspx?g=posts&t=821

Last edited:
Ha ha có vẻ đơn giản hơn ta tưởng. Mình không dám nhận phụ trách cả miền Bắc, vì công việc chính của mình khá bận rộn. Để mình thử tiến hành Lào Cai xem năng lực và tốc độ đến đâu. Thật ra chỉ cần kêu gọi thêm khoảng 10 mapper mỗi người 1,2 tỉnh là OK. Hà Nội thì cũng tạm được rồi.
Thử lập topic kêu gọi xem.
- Làm 1 cái list các tỉnh cho các mapper đăng ký, Mình đăng ký làm Lào Cai, Nam Định. Có thể là Thái Bình nữa. Những vùng mình nắm khá rõ. Cập nhật danh sách thường xuyên để biết các tỉnh chưa có mapper phụ trách.
- Trantin chỉ việc điều hành và tổng hợp từ xa thôi. Cần gì chờ kinh phí, được đến đâu quý đến đó.
Mình có ý kiến thế này: chỉ những mapper, cấp tracklog mới được sử dụng bản full, chỉ free bản standard thôi để kích thích các bạn tham gia làm map và cung cấp thông tin. Sau này ta vẫn có thể dùng kinh phí kinh doanh bản full để hỗ trợ nhóm phát triển hoặc làm từ thiện
Thế nhé. Bản Routable mới nhất của Lào Cai, Nam Định có thì share cho mình nhé để mình tiến hành.
Email: [email protected]
[email protected]

Thử đi thử lại mấy lần thấy chế độ dẫn đường hình như không biết đi qua cầu Nguyễn Văn Cừ.
"Nó" toàn hướng đi theo cầu chữ Y xuống, đâm theo đường Phạm Thế Hiển qua lại Dương Bá Trạc.
Đặc biệt hướng từ quận 10 đi qua Q7 ,trên đường Nguyễn Văn Cừ vừa qua ngã tư Nguyễn Trãi, nó hướng mình theo đường Phan Văn Trị, rẽ Nguyễn Biểu đâm thẳng qua cầu chữ Y. Đến đây iem lại thắc mắc là sao nó không dẫn tới Trần Hưng Đạo rồi rẽ phải cũng ra Nguyễn Biểu. Vì con đường Phan Văn Trị, nói ra hình như cũng ít ng biết ngoài các bác đi bia xx (+_+)

Hay là nó giống thằng google map ta, thằng này cũng dẫn đg qua cầu chữ Y mặc dù vẫn có hình cầu Nguyễn Văn Cừ(hình như vecter chưa vẽ nhỉ)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back