What's new

[Chia sẻ] Tết 2015 và mùa đông nước Nga

Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

Chuẩn bị hạ cánh mà nhà em chẳng thấy Moscow City, Capital of Russian Federation đâu cả, chỉ thấy rừng taiga rộng tít tắp. Bỏ *** hay là nó bay nhầm các bác nhỉ ? Em xem phim kinh dị nhiều nên toàn nghĩ bậy đến trường hợp bị mấy anh Gấu với Chó sói trong rừng taiga nó welcome thoi.

Cái sân bay Đô-mô-đê-đô-vô; đọc gẫy cả lưỡi mà từ lại còn dài nữa, nó nằm ngay bên phải cánh máy bay, các bác phải tinh mắt mới nhìn thấy.

Xuống sân bay Đô-mô-đê-đô-vô, nhà em chẳng tìm được đường đi vì các biển chỉ dẫn đều được ghi bằng tiếng nga hết, thế là cố gắng bám theo mấy anh Tây đi rõ nhanh. Bất ngờ nhà em bị một chị Nga to như con gầu chặn lại, chị vừa nói vừa vẫy ta Вьетнам, Вьетнам; hóa ra biển chỉ dẫn ở đây dùng mồm các bác ạ.

Bọn em được lùa vào một khu riêng, được các bạn Nga ưu ái dành riêng cho người Việt nam ta, thật là hân hạnh quá!

Giống như đàn cừu bị lùa vào lò .... vậy, bọn em phải đi theo các barrie bằng inox đến một cái chuồng bằng kính, nơi nhân viên cửa khẩu ngồi làm thủ tục nhập cảnh. Bên cạnh cái chuồng này có một cái cửa nhỏ, hẹp cũng bằng inox, phía trên được lắp đèn hiệu màu đỏ. Nếu nhân viên cửa khẩu lật lên lật xuống cái hộ chiếu khá lâu mà không tìm thấy lỗi gì thì họ sẽ bấm điện cho cửa bật đèn xanh. Lúc này các bác mới có thể đẩy cái cửa nhỏ này mà lách vào nước Nga được. Túm lại là các bác hiếu động sẽ không chạy lung tung trong khu này được.

Thế là cảnh mẹ thì được nhập cảnh, con thì không, rồi chồng ở trong gọi vợ ở bên ngoài, cứ loạn hết cả lên ợ. Thỉnh thoảng lại thấy có bác bị dẫn đi đâu không biết, cũng stress phết các bác ạ. Đến lượt em cũng thử chào hỏi nhân viên cửa khẩu cho nó lịch sự cái ông người ngờ đâu chỉ nhận được một ánh mắt lạnh băng đáp lại, ám ảnh em đến tận bây giờ, nó có nghĩa là "you are not welcome here !"

Thôi em luyên thuyên đủ rồi, gửi các bác thâm mấy cái ảnh khi nhận hàng ở băng truyền.

Tỷ giá có vẻ tốt 100 USD ăn 6000 rúp, đợt trước chỉ được có 3600 rúp thôi.

Chui ra xe rồi chuồn nhanh về Khác sạn. Bên này có vẻ chuộng xe Mercedes 16 chỗ, e thấy xe tour toàn xe này

Em xin mấy phút để giới thiệu món ăn nga. Có lẽ các bác đi nga sẽ biết tên các món này, còn em thì chỉ biết chén thôi ạ.

Đầu tiên không thể thiếu cái khoản bánh mỳ các loại này.

Xa lát nga hoặc tương tự như thế

Súp củ cải đỏ này có vẻ phổ biến ở đây.

Món chính là thịt gà rán tẩm bột với khoai tây chiên. Nước uống giá 36 rúp một chai 330ml, tương đương 11 nghìn đồng.

Phong cảnh xung quanh khách sạn vào lúc sáng sớm.

Nhìn từ cửa sổ phòng ra sân sau. Cái kiểu chung cư này rất phổ biến ở Moscow.
Tuy trời lạnh nhưng trong phòng rất ấm vì lò sưởi bật tẹt ga. Bên này khí đốt nhà trồng được có khác !

Vườn hoa này phủ đầy tuyết, chạy dọc cả mấy con phố, rộng ơi là rộng ạ. Xa xa, các bác có thể thấy tháp truyền hình như cái kim màu trắng cắm trên cành cây (hướng 10-11 giờ)

Ghế băng khủng long trong công viên, bằng gỗ xịn các bác nhé.

Đây có lẽ là một trong những vườn hoa lìu-tìu nhất của Moscow. Em chỉ chụp để các bác tham khảo.

Khách sạn nơi em ở khoảng 2-3 sao nhưng bạn dẫn tour nói vống lên là 4 sao cho nó hoành. Em toàn phải lấy cốc uống trà để hứng nước đánh răng, vì cốc đánh răng trong toalet không có. Phòng em 2 người lớn và 2 trẻ con nên được các bác ấy bỏ vào thêm 2 cái giường xếp to tướng, trải giường ra trông như là doanh trại bộ đội ợ.

Mùa đông chằng có ma khách nào, chỉ có mỗi bọn em.

Làm đĩa này là đủ năng lượng đi chơi cả buổi sáng.

Trời sáng rõ, thì vườn hoa trông nó như thế này. Chỗ nào cũng giống như chỗ nào, cùng một motiv bao gồm mấy cái ghế băng rồi đến một trụ sắt tròn trồng cây rồi lại đến mấy cái ghế băng...trụ sắt....cứ thế kéo ra đến mấy ki lô mếc ợ.

Theo chương trình hôm đầu tiên nhà em đi thăm Nhà thờ chúa cứu thế "Cathedral of Christ the Saviour"

Hướng dẫn đoàn là chú em đang học tiến sỹ tại Moscow, đi làm thêm dẫn tour. Nói chung bên này làm trái ngành, trái nghề là bình thường; Giáo sư đi buôn, tiến sỹ mở hàng ăn, thầy giáo làm du lịch.....

Nhà thờ chúa cứu thế "Cathedral of Christ the Saviour" cao 103 mét, là nhà thờ Chính thống giáo lớn nhất trên Thế Giới hiện nay.

E ấp nấp sau lùm cây

jxO8rf_RPaJbv-I_b_bXwEb0eekqg0rg4993Pwsx8v4=w702-h514-no

Nhà thờ này được xây dựng lần đầu tiên vào ngày 25/12/1812 bởi Sa-hoàng Alexander đệ nhất để kỷ niệm chiến thắng Napoleon Bonaparte.

Anh Alex I khi đó rất khôn ngoan, lợi dụng lúc dân nga đang vui chiến thắng, tuy đói thối mồm, mà đề nghị xây nhà thờ này. Anh ý hót là "xây nhà thờ là để bảo vệ nước Nga trước sự tàn lụi, và hình bóng của nhà thờ sẽ là lời cảm tạ của chúng ta trước sự cứu rỗi của chúa trời" (trước bọn xâm lược) nói dẻo thế này thì ai mà chẳng ủng hộ các bác nhỉ ?

Thực ra thì chiến thắng của anh Alex trước quân Pháp cũng không có gì là hoành tráng lắm. Có lẽ anh ý đã học mót được chiêu "vường không, nhà trống" đánh giặc nguyên mông của nhà Trần ta, thậm trí anh ý còn cho đốt luôn thủ đô Moscow. Thế là tuy quân Pháp chiếm được thủ đô nhưng không có cái ăn, không có chỗ trú và mùa đông lạnh léo kéo đến. Anh Na có thánh cũng phải rút lui.

Đây là cái ảnh nhà thờ verson 1 em nhặt được trên mạng
Nguồn ảnh wiki: http://en.wikipedia.org/wiki/Cathedral_of_Christ_the_Saviour

Năm 1928 Stalin quyết định chuyển đổi mục đích sử dụng nhà thờ thành "Cung điện Xô Viết" với bức tượng lãnh tụ Lenin đứng trên nóc cung điện, tay chỉ lên phía trước.

Năm 1930 khi nền kinh tế LX gặp khó khăn, chính phủ đã có ý định cạo lớp vàng phủ mái nhà thờ để thu hoạnh 20 tấn vàng nguyên chất.

Năm 1931 Stalin ra lệnh phá tan nhà thờ bằng thuốc nổ, các phiến đá marble của nhà thờ được dùng để xây các bến tầu điện ngầm trong thành phố Moscow
Nguồn ảnh wiki: http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/7/72/Christ_saviour_explosion.jpg

Năm 1958 khu đất này được chuyển đổi thành bể bơi ngoài trời to nhất Thế giới. Cái ý tưởng bơi lội trên một vùng đất được xem là linh thiêng nhất của đạo chính thống giáo cho thấy các bác nga này phải có thần kinh làm bằng thép.
Nguồn ảnh: http://en.wikipedia.org/wiki/Moskva_Pool

Từ năm 1990 đến 1994 Đạo chính thông giáo đã được chính phủ cho phép quyên tiền để xây dựng lại nhà thờ.

Năm 2000 nhà thờ xây dựng hoàn thành và chính thức được phong thánh.

Hiện nay trong nhà thờ, mộ của tổng thống Boris Yeltsin và mộ của dòng họ Sa-hoàng Romanov lại nằm bên cạnh nhau, buôn chuyện. Thật là chẳng ai ngờ, cuộc đời dẫn đến đâu.

Năm 2012, ban nhạc PR gồm năm em gái xinh đẹp đã không biết bằng cách nào chui vào trong nhà thờ này hát nghêu ngao bài hát phản đối Putin ? Hát được 30 giây thì ba em gái bị bắt, hai em còn lại chạy thoát.

Thấy bảo ba em này bị ghép vào tôi phỉ báng đạo chính thống giáo và bị cho đi trồng khoai tây 2 năm rưỡi tận moldavia xa xôi.
Nguồn ản: http://i2.cdn.turner.com/cnn/dam/assets/140206121256-11-*****-riot-restricted-horizontal-gallery.jpg

Thêm ảnh râu ria xung quanh nhà thờ chúa cứu thế "Cathedral of Christ the Saviour"

Phù điêu chúa đang thuyết giáo trước dân do thái và quân la mã

fgpIdkjAwVmlCmovNLm_zzEvbg2T6t5LuDwPpDvcUCI=w702-h360-no

Phù điêu trên cánh cửa

Một nhà thờ vệ tinh, ngay bên cạnh

WugaOUhqCGqiGIBZej4xStQ0xFR2Fcb2yTDKM0_UQhQ=w702-h468-no

Đại lộ phía trước nhà thờ. Các bác nga ngố này nuôi hơi bị nhiều nhện ợ.

Kios bán đồ rất đặc trưng kiểu Nga. Mỗi lần các bác có định mua cái gì thì gõ vào cửa kính, bà bán hàng sẽ kéo một cái khe nhỏ để bác tuồn tiền vào và nhận hàng. Em thấy kiểu này phù hợp với khí hậu mùa đông lạnh.

Cầu đi bộ qua sông Moskova

Xe chạy dọc bờ sông Moskva, nếu là mùa hè thì phong cảnh chắc là rất đẹp.
Mùa đông nhìn phong cảnh rất sầu, nhưng lại lạ so với phong cảnh bên mình nên em cứ up bừa lên để các bác xem cho vui.
Đặc điểm đường bên này là hay bố trí các đường vòng bao quanh một khu nên muốn vào chỗ nào thì cũng đều phải chạy vòng mãi mới đến.
Tắc đường ở đây thì còn lâu hơn ở nhà mình. Tất nhiên là mọi người đều chấp hành luật giao thông, đi đúng hàng lối chứa không đi lung tung như bên mình.
Một trong những cây cầu qua sông Moskva. Bác nào biết tên cầu này là gì không ạ ?
Các bác nhìn cái mối nối dây điện trên cột đèn tín hiệu giao thông có cẩu thả giống VN không ?

Một trong những ngôi nhà ở Moscow, em cũng không biết tên.

Bác tài đánh võng mấy vòng mà vẫn chưa vào được đến cung điện Kremlin

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back