What's new

[Hỏi đáp] Cần tư vấn mua đèn pin phượt

nghiant

Phượt thủ
Hi các bạn, khoảng thời gian sắp tới đây (trước và trong hè) mình sẽ có một vài chuyến đi với nhóm bạn của mình, vì nhóm của mình bên Đoàn nên những hoạt động như Hiking, Camping.... thường diễn ra và đó là đề tài thú vị với những ai theo Đoàn, vì vậy mình cần các bạn tư vấn về vật dụng đi phượt mà cụ thể là đèn pin để đi phượt, mong các bạn tư vấn cho mình đèn pin với các tiêu chí như sau:
+ Giá từ 1 triệu trở xuống (vì kinh phí hạn hẹp :( ) và ưu tiên loại có độ Lumen tốt với giá đó nhưng đừng quá khủng vì ít lúa
+ Chế độ chiếu sáng không cần nhiều vì lúa ít nên không thể đòi hỏi gì nhiều, chủ yếu là sáng tập trung, sáng rộng, nếu có SOS càng hay
+ Thời gian pin lâu vì chủ yếu là Hiking và Camping nên mình cũng chưa cần đèn có Lumen "khủng"
+ Hãng uy tín, chất lượng tốt để tránh "tiền mất bực mang" và quan trọng nữa là nơi bán uy tín

Và không biết với số tiền đó có thể chọn được 1 em xài LED không nhỉ? Mong các bạn tư vấn mình nhé, mình ở Q.10 TPHCM :)

Tốt nhất là mua loại đèn đeo trán, ánh sáng trắng vì vàng quá thì nó sẽ ít phản xạ lại dòm sẽ tối lắm.
Pin lâu thì có nước xài pin 18650 thôi, còn không thì chịu khó vác theo pin để thay.
Giá tầm 1 m thì thấy có Jetbeam HC20 , Olight H15s wave, còn xài pin thông dụng thì có Jetbeam H10A.

Vậy còn đèn cầm tay thì sao bạn??? Vì nhóm mình có nhu cầu Camping nhiều hơn và Hiking thì chủ yếu là đi ban ngày, ban đêm cắm lều nghỉ nên chắc cần đèn cầm tay hơn. Và một điều nữa là ở TPHCM có chỗ bán nào uy tín không bạn??

Vậy còn đèn cầm tay thì sao bạn??? Vì nhóm mình có nhu cầu Camping nhiều hơn và Hiking thì chủ yếu là đi ban ngày, ban đêm cắm lều nghỉ nên chắc cần đèn cầm tay hơn. Và một điều nữa là ở TPHCM có chỗ bán nào uy tín không bạn??

Maglite nha bạn hội tụ mọi yếu tố bạn cần: bóng led, 1 triệu trờ xuống, hàng hiệu, bền, pin 2A rẻ dễ mua tham khảo tại đây nha
Nhưng nói thêm chút là đèn đeo trán thì tiện hơn cầm tay rất nhiều nha muốn biết tiện ra sao thì bạn thử dăng võng, cắm lều, đốt lửa,... bằng 1 tay xem như thế nào nhe, chẳng lẽ 1 người cầm đèn rọi cho người kia hoài,... lỡ như ban đêm mà đau bụng thì cũng căng ^^". Cần tham khảo thêm xem tại đây
Chúc bạn sớm có đèn ưng ý

Maglite nha bạn hội tụ mọi yếu tố bạn cần: bóng led, 1 triệu trờ xuống, hàng hiệu, bền, pin 2A rẻ dễ mua tham khảo tại đây nha
Nhưng nói thêm chút là đèn đeo trán thì tiện hơn cầm tay rất nhiều nha muốn biết tiện ra sao thì bạn thử dăng võng, cắm lều, đốt lửa,... bằng 1 tay xem như thế nào nhe, chẳng lẽ 1 người cầm đèn rọi cho người kia hoài,... lỡ như ban đêm mà đau bụng thì cũng căng ^^". Cần tham khảo thêm xem tại đây
Chúc bạn sớm có đèn ưng ý
Mình thấy 1 vài nơi có bán đèn của UltraFire giá khá mềm (từ 750k đổ lại) mà cũng xài pin 18650 3.7v, bóng LED và Lumen cùng chiếu xa khá tốt, không biết có nên tin tưởng không vậy bạn???

Mình thấy 1 vài nơi có bán đèn của UltraFire giá khá mềm (từ 750k đổ lại) mà cũng xài pin 18650 3.7v, bóng LED và Lumen cùng chiếu xa khá tốt, không biết có nên tin tưởng không vậy bạn???

UltraFire mình chưa xài qua nên không đánh giá được nhưng Magnite và Led Lenser thì mình xài qua và rất tin tưởng ở 2 hiệu này. Và mình chắc chắn 1 điều là dù bạn mua dòng mini móc khoá của 2 hiệu này xài bạn cũng sẽ hài lòng như mình
Có bạn nào có thêm thông tin thêm về các loại đèn pin chia sẽ thêm cho nghiant tham khảo nha

Khuyên chân thành là nên mua đèn đeo trán, cầm tay 1 2 phút thì thấy khộng sao chứ thử 15 30 phút là cả vấn đề. Đèn thì mình chỉ mới xài thử vài hiệu như : Zebralight, Olight, Fenix, 4seven, Armytek thấy cũng được nên giới thiệu thôi. Cứ 1 lần mua là 1 lần tốn, nên thà 1 lần đau thì tốt hơn. Cái vụ khoái đèn cầm tay có khi là bị ảnh hưởng bởi phim ảnh thám hiểm này nọ. Thật tế sử dụng thì cầm tay lấy ra nhá tí rồi cất sức đâu mà cầm suốt, chưa kể tới việc rảnh cả 2 tay nó tiện biết bao nhiêu, chả lẻ giờ mua cầm tay thì lúc cần rảnh 2 tay lại ngậm đèn vào mồn sao, cho là được đi nhưng cũng tí thôi là chịu không nổi đâu. Chỗ bán thì Sài gòn có 2 chỗ là denpin.vn hoặc là bisu.

Thank các bạn, đối với đèn pin LED thì độ sáng cỡ bao nhiêu Lumen là vừa, khoảng 200-300 đủ chưa các bạn??

Tầm gần 5 m thì 50 lum 10 m thi 100 lum, chứ cao quá thì chỉ có lóa mắt thôi, cứ chọn em nào tầm 500 lum đổ xuống và có nhiều mức sáng khi đó sẽ chọn độ sáng tùy nhu cầu dễ hơn, khi xài thực tế thì chả cần nhiều lum quá vì càng sáng càng hao pin mà thôi. Mầy cái đèn ghi sáng 1000 lum thì nó chỉ được 3 phút là tự động tụt xuống 5 700 liền vì nếu mà chạy mức 1000 lum thì đèn nó cháy luôn.

Mình cũng đang cần mua 1 cái đèn pin để gá lên mũ bảo hiểm, có bác nào chuột bạch chưa ạ, cho em xin kinh nghiệm với.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,177
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back