What's new

[Chia sẻ] Tự sự trên những nẻo đường - Châu Âu cổ kính

Ngồi trong phòng làm việc, nhìn ra bến Bạch Đằng nước sông Sài Gòn lấp lánh dưới ánh nắng buổi sớm mai mà lòng còn mãi vương vấn ánh nắng chiếu lóa trên hồ Thun, hồ Brienz soi bóng những đỉnh núi tuyết lộng lẫy, dòng Danube xanh xanh hiền hòa hay sông Vltava dịu dàng mà kiêu hãnh; nhìn xuống cuốn nhật ký hành trình chi chit những chữ nháp hí hoáy từ những lúc đợi tàu trong những chuyến đi của mình, thấy lại chồn chân rồi.

Nhớ những chuyến tàu từ vùng này sang vùng khác, ngồi trên toa tàu ấm cúng gặm một miếng bánh mì nóng hổi kẹp xúc xích hay cái kebab to đùng kèm ly cappuccino ngon lành.
Nhớ chuyện gặp hai nhóc người Hàn nói tiếng Anh cũng bập bẹ như nhiều bạn trẻ Hàn học vừa xong phổ thông mà mình biết, đã lỡ mua vé tàu Hungary online nhưng quên không in vé tại máy bán vé ở ga tàu mà cứ thế lên tàu như những chuyến tàu nước khác, phải trả tiền mua lại cái vé khác vì vé kia không hợp lệ, nhờ mình giải thích cho người soát vé hiểu mặc dù trời ơi mình có biết tiếng Hàn gì đâu ngoài đôi ba câu giao tiếp nhờ năm trước lê la vài tháng có lẻ ở Hàn,… Nhớ cả vụ ở Ý bị dân ma cô lừa đòi xách hành lý cho mình để sau đó đòi tiền tips, nhưng bị chính một ông người Ý thấy được, quạt cho một trận lủi thủi bỏ đi.
Hay vụ mệt nhoài lê lết tới Venice một ngày thật ảm đạm, hành lý thì nặng trĩu. Lần theo google map offline tới địa chỉ nhà trọ mới thấy là đi lạc đường đến nửa vòng Venice lận, trong khi thành Venice toàn cầu là cầu, mà cái nào cũng cao ngất ngưỡng. Lúc đó chỉ muốn quẳng hành lý xuống dòng kênh luôn cho rồi. Mà cái vụ lạc đường này cho đến giờ cũng là kỷ niệm khó quên, bởi vì phát hiện ra không chỉ Sài Gòn là có những con đường trùng tên mà ngay cả Venice cũng vậy. Lost in Venice cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng là vậy đó.

Nhớ những điều lẩn thẩn như vậy thật đúng là mình đó, một phụ nữ chưa hẳn là đã già mà cũng không còn trẻ lắm nữa, một đứa luôn phấn khích với những chuyến đi mùa đông. Bởi vì vài lý do trong đó có một lý do cũng rất lẩn thẩn mà lại quan trọng là với mùa đông thì sẽ có thể NO BRA đó mà. Có lẽ chỉ phụ nữ mới hiểu, NO BRA sẽ thoải mái như thế nào thôi nhỉ.

Khởi động, có lẽ mình sẽ bắt đầu bằng Interlaken và những ngôi làng nhỏ bé nép bên những đỉnh núi tuyết lộng lẫy - mang một vẻ đẹp khó có điều gì sánh được, một nơi gần đây nhất mình từng trải qua những ngày thật sự rất phấn khích tuyệt vời và rất muốn sẽ có nhiều lần nữa quay lại đây.

Thực sự thì rất ít khi đi đâu hai mình, trừ vài chuyến đặc biệt còn lại chỉ lủi thủi một mình thôi. Rồi mấy năm về trước, khi đi hai mình tới Myanmar tụi mình đã bắt đầu cùng chụp “chân dung”, và đây là một tấm mới nhất trong bộ sưu tập đồ “chung” như vầy đây

Làng Wengen

Công viên trung tâm Interlaken

Sáng nọ ngủ dậy, nhìn ra cửa sổ thấy nắng vàng rót mật trên đỉnh núi ngay ngoài cửa sổ, đâu đó đã có những chiếc dù lượn đủ màu sắc đang lơ lửng trên cao kia – lẫn trong núi tuyết trong trời xanh, tung chăn bật dậy bắt chuyến tàu đi thăm ngôi làng cạnh hồ Brienz xinh đẹp. Những ngôi nhà gỗ nằm xen lẫn những con đường nho nhỏ, chim hót líu lo, gió se se lạnh, nắng chiếu lấp lánh như kim cương rải nhẹ trên hồ Brienz mang một vẻ xinh đẹp quyến rũ khó tả. Hai đứa ngồi trên ghế gỗ nhìn xuống hồ, gặm mẩu bánh mì & táo mua sẵn từ siêu thị Coop ở Interlaken, duỗi dài đôi chân đã mỏi lắm rồi. Thư thái như thế thôi, những khoảnh khắc giải lao quý giá cho một thời gian dài cày cuốc miệt mài. Ngắm nhìn những chú thiên nga trắng thật xinh đang gật gù ngủ gật trong làn nước trong vắt của mùa đông.

Hồ Brienz một sáng mùa đông

Làn nước xanh trong vắt

Từ làng Brienz nhìn về nhà ga

Một con đường trong làng

Chỗ ngồi ăn sáng của đôi bạn thân, chỗ ngồi lý tưởng chứ hén

Làng Brienz có lẽ còn mơ màng chưa tỉnh giấc

Nước hồ Brienz lấp lánh kể câu chuyện tình tự núi - hồ tự bao đời nay như thế

Cuối cùng cô ấy đã xuất hiện!!!!!!!!!!
Bây giờ mới có dịp cảm ơn "công khai" bạn, đã luôn theo dõi và cổ vũ các chuyến đi của rất nhiều thành viên trên diễn dàn.
Tinh thần "vì mọi người" như bạn, thực sự rất đáng quí, trên diễn đàn. Và cả ở ngoài đời thực nữa, mình tin là vậy
Còn bây giờ, chúng ta bắt đầu thôi nào

@Deen, hì hì nhờ giúp đỡ của em, vụ upload hình khỏe hẳn em ui.

@Schweini : Đọc được mấy dòng của bạn thấy như được tiếp thêm năng lượng vậy đó. Thực tình là những con đường hmc đã đi thì đã in mòn dấu chân các thành viên phượt rồi, không có gì khác lạ cả nên cũng chẳng có gì nhiều để chia sẻ, chỉ là gần đây có khá nhiều bạn nhắn tin hỏi về lịch trình, mình tạm dựng 1 topic để còn ai hỏi cứ hỏi, mình biết sẽ trả lời vậy đó mà. Cám ơn nhiều nghen nghen :)

@Longhe : Cám ơn Longhe nhiều hen. Mong được bạn ủng hộ & cũng hóng các chuyến đi của bạn.

@medela, cám ơn bác không chê là viết sến súa quá ah. Do mặt mũi đôi bạn đều ko có gì xuất sắc để "khoe" cả nên đành chụp hình "chân dung" vậy đó bác. Tuần mới nhiều năng lượng mới bác nhé :)

Ở vùng Interlaken, cứ ngồi lên tàu đi dạo thì thể nào cảnh ở hai bên đường tàu cũng cho ta cảm giác như đang ở thiên đường. Dọc hai bên đường tàu là núi tuyết trắng tinh là hồ nước trong suốt thấp thoáng bóng những cái cây chịu lạnh cực giỏi, hay bóng những ngôi nhà gỗ thật xưa lẫn trong rừng, hay còn có cả những bóng dù lượn trên cao xa kia từ đỉnh núi đang tà tà thả xuống,…

Ngồi trong tàu đi từ hồ Thun sang hồ Brienz, toa tàu có 5 người ngồi, tuy nhiên không ai ngồi yên được cả, cứ luôn thốt lên wow wow rồi chạy nhốn nháo bên này qua bên kia ngắm cảnh ...

Cảnh bên đường tàu

Một buổi chiều nào đó, đi dạo ở Interlaken tiện thể ghé vào cửa hàng mua Tissot cho bạn lớn nhà mình, lại ghé sang bên kia mua Swatch cho bạn nhỏ ở nhà. Giá cả của 2 loại đồng hồ bình dân này ở Thụy Sĩ bán mắc hơn ở Pháp chừng 50E.

Trước lối vào nhà trọ

Bon chen đạp xe đi Lauterbrunnen mà bất thành do đi bộ thì quen chứ xe đạp địa hình là ...

Quay trở lại đạp xe dạo vòng vòng Interlaken

Rồi ra công viên trung tâm ngồi ngắm dù lượn đáp xuống đây

1 cặp vừa đáp dù lượn xuống công viên Interlaken

Thật sự thì mỗi ngày ở Interlaken là một ngày khó quên trong đời.
Hai đứa mình bèn hẹn, một ngày nọ sẽ tới đây lần nữa, để học trượt ski và thả dù lượn trong bầu trời xanh ngắt kia nhé - Interlaken đáng yêu !

Hahaha! rốt cuộc thì Hamacon cũng đã chịu trả nợ rồi!!!!!! Vay nhiều lắm rồi nhá cô bạn trẻ ;) Ráng lên, viết dài nào để còn từ con nợ cởi lớp thành chủ nợ chứ!!! (c)

Hahaha! rốt cuộc thì Hamacon cũng đã chịu trả nợ rồi!!!!!! Vay nhiều lắm rồi nhá cô bạn trẻ ;) Ráng lên, viết dài nào để còn từ con nợ cởi lớp thành chủ nợ chứ!!! (c)

Cháu chào bác Bọ ạ. Dạ cháu thực sự rất là vui - vui lắm lắm vì bác vẫn còn nhớ đến cháu. Một đứa mà mới ngày nào lơ ngơ láo ngáo đến Paris hay Bruges gần 5 năm về trước đã từng được bác chỉ dẫn từ cách đi metro ra sao cho đến cách đọc ngày trên visa được cấp có nghĩa là gì, vậy mà cháu nợ nần từ dạo đó đến giờ chưa từng trả chút nào cả :( Cháu cũng hi vọng có thể "trả" được chút ít bác ạ.

Ở 1 topic nào đó cháu có đọc được thông tin bác nói e rằng khó quay lại châu Âu lần nữa, sau dạo đó cháu chỉ mong cứ tiếp tục thấy bác Bọ "like" 1 bài nào đó mãi thôi bác ạ. Cháu chúc Hai Bác sức khỏe và bình an.

Kính lão đắc thọ, trước tiên nhìn thấy bác Già lên diễn đàn là cháu cũng như bạn Hamacon rất mừng ! Chúc bác mạnh khỏe !
Sau rồi đến bài của bạn Hamacon, mấy hôm nay bận việc, giờ mới mở ra xem, đang ngất ngây con gà tây vì ảnh quá đẹp. Lại toàn chỗ mình biết, không những like còn phải thank cho nó tăng cấp độ phê. Giá có chức năng tán thưởng gì nữa thì cũng ấn ráo.
À mà này, bạn đừng có ngại nơi này, nơi kia nhiều người đến rồi, viết rồi nên kêu không còn gì để kể lại nhá. Mỗi người mỗi cảm nhận, mỗi trải nghiệm khác nhau. Vì thế không còn gì tuyệt vời hơn khi tiếp theo sẽ là còn rất nhiều cảm nghĩ và ảnh của bạn tiếp tục được đưa lên.
Và điều quan trọng nữa : dù có bận cũng chớ có để tui phải đợi dài cổ mới được đọc tiếp ! :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back