What's new

[Chia sẻ] Hướng dẫn đưa file tracklog lên google map.

boibun

Phượt thủ
Sau khi đi du ngoạn về bạn có file ".plt" , đây là định dạng phổ biến traclog của các máy GPS bây giờ.

Bạn muốn đưa lên google map để chia sẽ với bạn bè ???

Bạn muốn bạn bè mình zoom tới , zoom lui ???

Bạn muốn khách xem bài có thể tham khảo toàn diện giữa bản đồ giao thông và không ảnh vệ tinh ???

Hay bạn chỉ muốn tạo 1 cái kho track online trên mạng thôi ???

Bạn cần cài 2 phần mềm :

1) OziExplorer

2) Google Earth

Mình ví dụ với file : Do can gio - vung tau.plt

Đầu tiên bạn cần mở file Do can gio - vung tau.plt bằng OziExplorer
Sau đó chọn Save_ Export to Google Earth

Nó hiện ra .

Bấm save , chọn đường dẫn để lưu file tương thích với Google Earth (*.kml)

Tiếp theo mở Google Map

Chọn mục Bản đồ của tôi (góc trên , bên trái)
Click vào chữ Nhập

Lúc này bạn đưa đường dẫn file "Do Can Gio - Vung Tau.kml" vào. Rồi chọn Tải lên.

Lúc này màn hình sẽ hiện như sau :

Điền các thông tin liên quan như tựa đề và ghi chú hay giải thích. Kết thúc bấm LưuĐã Xong.
  • Đoạn nào bình thường quá thì cứ chọn công khai.
  • Đoạn nào nhạy cảm thì chọn chưa được công bố
Để Google thiết lập quyền riêng tư, công khai thì ai vào cũng được, nhạy cảm thì phải có link mình gửi thì người ta mới xem được.

Đến bước này là bạn đã thành công upload đoạn tracklog của mình lên data của google map rồi. Bây giờ bạn chỉ việc gửi link chia sẽ cho bạn bè hay add vào forum thôi.

Để chia sẽ bạn click vào mục "Liên kết nằm bên góc tay phải"

Có 2 mục :
  • Một là gửi email cho bạn bè
  • Hai là add vào diễn đàn (add vào diễn đàn phượt ta copy link mục này)
Trong phần công cụ soạn thảo của diễn đàn phượt có mục "Chèn GMAP vào bài viết" (icon nằm cuối cùng trên thanh định dạng).
Click vào và ta dán đoạn mã copy từ google map vào.

Thế là xong, chúc bạn có một topic hồi ức thật hoành tráng.
[GMAP]<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps/ms?ie=UTF8&amp;hl=vi&amp;msa=0&amp;msid=207639262556517696455.0004a42c86c1c75f72a7b&amp;ll=10.400154,107.015827&amp;spn=0.059094,0.072956&amp;z=13&amp;output=embed"></iframe><br /><small>Xem <a href="http://maps.google.com/maps/ms?ie=UTF8&amp;hl=vi&amp;msa=0&amp;msid=207639262556517696455.0004a42c86c1c75f72a7b&amp;ll=10.400154,107.015827&amp;spn=0.059094,0.072956&amp;z=13&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">Đò từ Cần Giờ sang Vũng Tàu</a> ở bản đồ lớn hơn</small>[/GMAP]

@Với các bạn không có GPS : mình hoàn toàn có thể đưa tracklog lên được với công cụ vẽ đường của Google earth :

Từ thanh công cụ chọn Add_Path or Ctrl+Shift+T

Tại đây bạn cứ bắt đầu zoom ra / vào mà vẽ (để nguyên khung thông số) , khoan save lại. khi nào vẽ xong thì mới chọn OK

Lúc này bên thanh công cụ tay trái (Side bar) sẽ xuất hiện đường bạn đã vẽ.

Bạn click chuột phải vào (nếu không đặt tên thì tên của đoạn vừa vẽ mặc định là Untitled Path). Chọn Save Place As...

Lúc này đặt tên bạn muốn lưu cho đoạn tracklog vừa được vẽ. Và xin lưu ý dùm phần Save as type chọn là kml nhé (không chọn kmz).

Sau khi có file *.kml thì cứ upload lên google map như phần hướng dẫn trên.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back