What's new

[Hỏi đáp] Xin kinh nghiệm về việc chọn hãng bay đi Mỹ

tuyetmai

Phượt thủ
Xin chào cả nhà, tháng 6/2015 này em sẽ sang Mỹ chơi 3 tuần, em sẽ ghé Portland dự đám cưới người bạn và shopping bên đó 1 tuần, sau đó bay sang Orlando chơi 2 tuần, khi em tìm kiếm các chuyến bay đi Mỹ theo chặng : Vn- Portland, Orlando - VN thì thấy có hãng United Airline, vé khứ hồi hạng thương gia chỉ trong khoảng 3900usd - 4200usd (giá này là đã bao gồm cả chặng bay nội địa Portland qua Orlando), trong khi những hãng hàng không khác như American Airline, Eva, VNair, Korean Air, Cathay (không có chặng bay giữa Portland - Orlando) thì giá đã phải vào tầm 6000usd trở lên, nên em rất thắc mắc là vì sao hãng United giá vé lại rẻ như vậy ạ? Vì máy bay nhỏ, thúc ăn không ngon, dịch vụ tệ hay sao ạ?Anh chị nào đã từng đi qua United hoặc có kinh nghiệm đi nhiều hãng bay thì cho em xin chút ý kiến với. Em xin cám ơn nhiều.

Last edited:
Giá vé thực ra không liên quan nhiều lắm đến chất lượng bay đối với những thị trường nhỏ như VN. Cái này do routing và chiến lược từng hãng (thị trường, thời điểm). Các hãng 4, 5* giá tương đương, nhiều khi còn thấp hơn các hãng khác trên cùng chặng bay. United chất lượng ngang AA, VNA. Korean Air và Cathay hơn hẳn, từ ghế ngồi, dịch vụ, thức ăn, entertainment. Eva chưa bay nên không biết. Lưu ý đây là với economy còn business class mình chưa có tiền đi bao h hehe.

Giá vé thực ra không liên quan nhiều lắm đến chất lượng bay đối với những thị trường nhỏ như VN. Cái này do routing và chiến lược từng hãng (thị trường, thời điểm). Các hãng 4, 5* giá tương đương, nhiều khi còn thấp hơn các hãng khác trên cùng chặng bay. United chất lượng ngang AA, VNA. Korean Air và Cathay hơn hẳn, từ ghế ngồi, dịch vụ, thức ăn, entertainment. Eva chưa bay nên không biết. Lưu ý đây là với economy còn business class mình chưa có tiền đi bao h hehe.

Cám ơn bạn nhiều nha, tại mình thấy giá vé của United thấp hơn mấy hãng khác nhiều quá nên cũng hơi hoang mang :), nhưng nghe bạn nói ngang ngửa Korean Air thì mình cũng yên tâm :)

Cám ơn bạn nhiều nha, tại mình thấy giá vé của United thấp hơn mấy hãng khác nhiều quá nên cũng hơi hoang mang :), nhưng nghe bạn nói ngang ngửa Korean Air thì mình cũng yên tâm :)

United làm sao ngang với Korean air được hả bạn. Mình nói khác hoàn toàn mà bạn đọc lại coi.

Mình bay qua Eva và Cathay thôi. Mình so sánh cho bạn 2 hãng này:
Eva Cathay
1. Giá: Rẻ hơn Đắt tương tự Korean air
2. Phục vụ: Tốt Tốt
3. Tiếp viên: Trẻ, xinh, Lớn tuổi, ko xinh
tiếng anh ko tốt lắm tiếng Anh tốt
4. Thức ăn: Dở Ok
5. Transit: 2-3 tiếng 1 tiếng
6. Sân bay: vừa, ít shop, ít lựa chọn ăn uống lớn, nhiều chỗ shopping ăn uống

Business class chưa đi nên cũng chưa biết :D

À còn 1 điều nữa CAthay chặng SGN-HKG hoặc ngược lại thường joint với VNA toàn bị đi máy bay cũ. Eva thì vẫn Boeing 777 mới tinh.

À còn 1 điều nữa CAthay chặng SGN-HKG hoặc ngược lại thường joint với VNA toàn bị đi máy bay cũ. Eva thì vẫn Boeing 777 mới tinh.

United thì tiếp viên hơi già xíu. Ăn uống hơi tệ nếu kén ăn. Máy bay ko xịn lắm. Transit: Japan

Eva thì tiếp tiên dễ thương. Ăn uống ok. Máy bay toàn 777. Transit: Taiwan

Trường hợp bạn phức tạp ghê, bay từ HCM - Châu Âu - Mỹ... phí khả năng cao cũng có thể do đường bay!

Mình bay qua Eva và Cathay thôi. Mình so sánh cho bạn 2 hãng này:
Eva Cathay
1. Giá: Rẻ hơn Đắt tương tự Korean air
2. Phục vụ: Tốt Tốt
3. Tiếp viên: Trẻ, xinh, Lớn tuổi, ko xinh
tiếng anh ko tốt lắm tiếng Anh tốt
4. Thức ăn: Dở Ok
5. Transit: 2-3 tiếng 1 tiếng
6. Sân bay: vừa, ít shop, ít lựa chọn ăn uống lớn, nhiều chỗ shopping ăn uống

Business class chưa đi nên cũng chưa biết :D

Tks bạn nhiều lắm nha :)

United thì tiếp viên hơi già xíu. Ăn uống hơi tệ nếu kén ăn. Máy bay ko xịn lắm. Transit: Japan

Eva thì tiếp tiên dễ thương. Ăn uống ok. Máy bay toàn 777. Transit: Taiwan

Trường hợp bạn phức tạp ghê, bay từ HCM - Châu Âu - Mỹ... phí khả năng cao cũng có thể do đường bay!

Ah, sr b, tại mình viết hơi sót chữ, mình là mình bay qua thành phố Portland bang Oregon của Mỹ chứ ko phải bay qua Poland :)

Bạn cho mình hỏi là nếu transit ở HK hoặc Japan thì mình có cần phải xin visa transit ko?có 1 số chặng bay mình thấy thời gian transit khá dài, khoảng 7,8 tiếng, trong thời gian đó mình có thể đi vào HK hoặc Japan chơi chút xíu dc ko bạn?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,177
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back