What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn phượt từ Cao lãnh Đồng Tháp - Đà Nẵng xe máy 4 người

dwsmrchubom

Phượt tử
Mình và nhóm bạn mình từ Cao lãnh dự định cuối tháng 4 này chạy xe máy từ Cao lãnh đi đến Đà Nẵng bằng xe máy.Vì là đi lần đâu tiên nên cũng hơi lo lo ( chỉ có mình là nam và 3 bạn kia là nữ) hic hic :(

Đoạn đường đi là đường Hồ Chí Minh qua các tỉnh như Dak Mil, Plei ku, Kon tun và rồi tới Đà Nẵng.

Nhưng còn phân vân không biết đoạn đường đó như thế nào:

1. Cướp đường, đinh tặc.
2. Đường xấu ( đất đỏ, hay đá xanh,...)
3. Ăn ở, nghỉ ngơi.
4. ......nhờ các bạn giúp thêm.

Lộ trình

https://www.google.com/maps/dir/Cao...667!2d16.0544068!2m3!1b1!7e2!8j1426996800!3e0

Re: Xin tư vấn phượt từ Cao lãnh Đồng Tháp - Đà Nẵng xe máy 4 người

Mình và nhóm bạn mình từ Cao lãnh dự định cuối tháng 4 này chạy xe máy từ Cao lãnh đi đến Đà Nẵng bằng xe máy.Vì là đi lần đâu tiên nên cũng hơi lo lo ( chỉ có mình là nam và 3 bạn kia là nữ) hic hic :(

Đoạn đường đi là đường Hồ Chí Minh qua các tỉnh như Dak Mil, Plei ku, Kon tun và rồi tới Đà Nẵng.

Nhưng còn phân vân không biết đoạn đường đó như thế nào:

1. Cướp đường, đinh tặc.
2. Đường xấu ( đất đỏ, hay đá xanh,...)
3. Ăn ở, nghỉ ngơi.
4. ......nhờ các bạn giúp thêm.

Lộ trình

https://www.google.com/maps/dir/Cao...667!2d16.0544068!2m3!1b1!7e2!8j1426996800!3e0
-Đoạn đường QL 14 thi công cũng gần xong nên đi được, chỉ có điều đoạn đường từ Bù Đăng tới Komtum dốc nhiều, cũng có nhiều vụ ném đá xe khách, vì là tuyến đường chính từ các tỉnh Tây Nguyên đi TPHCM nên xe tải, xe khách đông ->khuyên các bạn không đi ban đêm rất nguy hiểm. Ghé Kumtum có món phở xào, Cà phê gần bên sông Dăk La ngon.
-Xe máy nhớ thay nhớt, bảo trì kỷ trước khi đi nhé. Tây Nguyên đang là mùa khô, thời thiết nắng nóng, các bạn nên đi sáng sớm, trưa nghỉ ngơi, chiều đi tiếp, tối dừng chân, dạo chơi nghỉ ngủ.
-Bạn phải cho biết khả năng đi xe máy 1 ngày chạy được bao nhiêu km, dự trù di trong bao nhiêu ngày, thích tham quan cái gì, để mọi người để dể tư vấn hơn. Nếu đã đi tới Đà Nẵng rồi, ráng thêm 100km nữa tới Huế có rất nhiều chổ tham quan.

Last edited:

Mình cũng định làm một chuyến vào dịp hè, có đoạn theo quốc lộ 14 vào tp Kontum rồi theo AH17 vào Pleiku... bạn đi xong thì cho mình thông tin về chổ ở, nơi ăn uống, đường xá, tình hình an ninh thế nào bạn nhé... Mình cảm ơn :)

Dốc nhiều nhưng xe máy 100cm3 chạy nổi k bạn, xe mình future 1

Vé máy bay bây giờ rẻ lắm bạn ơi.đi như vậy mệt lắm

Mình cũng định làm một chuyến vào dịp hè, có đoạn theo quốc lộ 14 vào tp Kontum rồi theo AH17 vào Pleiku... bạn đi xong thì cho mình thông tin về chổ ở, nơi ăn uống, đường xá, tình hình an ninh thế nào bạn nhé... Mình cảm ơn :)

Mình cũng đang tìm thông tin và chuẩn bị đi, mình sẽ thông tin với bạn

Vé máy bay bây giờ rẻ lắm bạn ơi.đi như vậy mệt lắm

nếu mình đi máy bay thì mình cảm thấy không còn hay nữa. tui mệt nhưng được trải nghiệm thực thế

Dốc nhiều nhưng xe máy 100cm3 chạy nổi k bạn, xe mình future 1
Xe 100cm3 chạy vô tư, chỉ cần trước khi đi bạn thay nhớt tốt xíu(motul, Top 1,.. tổng hợp càng tốt) đi đường trường xe cũ thì thay 10w40, chạy khoảng 3 tiếng thì nghỉ 30 phút(đường Tây Nguyên có rất nhiều chổ uống nước trong rừng cao su), kiểm tra thắng xe(mòn bố quá nên thay), vỏ xe mòn quá(cũng nên thay), phuộc nhúc xem có bị yếu không(đi đường xa mà phuộc nhún yếu hoặc cứng quá) đi ổ gà ổ voi là bao ê lưng, kiểm tra NSD. Cách đây 10 năm, mình có 1 người bạn đi từ Buôn Ma Thuột về TPHCM bằng xe 67 còn được, nhưng vừa đến TPHCM rả máy làm lại.
+Một trang bị nhỏ nhưng rất quan trọng là: Các bạn nên trang bị cho mình một cái MBH nguyên đầu, 3/4 hoặc nửa đầu có "kiếng trong suốt" như của Andes. Kiếng này đi trường trường rất tốt, ban đêm, trời mưa, đường bụi mịt mù vẫn chạy bình thường.

Last edited:

Sao bạn không đi đường ven biển từ Long Hải ra Cam Ranh cảnh cực đẹp đường cực ngon.Đến Nhà Trang muốn đi ql1a thì đi k thì theo ql26 lên bmt đi tiếp.Mình quê Cà Mau đang sống ở Đà Nẵng,nào ra mình giúp được gì mình giúp.

Theo trí nhớ của mình thì đoạn qua Bù Đăng rất lởm chởm, từ Gia Nghĩa lên đến BMT đường không tốt lắm, từ BMT lên PleiKu đang làm dở dang tầm 185km, chạy khổ cực. Các bạn nữ không nên đi đường này.
Ăn ngủ nghỉ chỗ nào cũng sẵn, không phải nghĩ.

cám ơn sự tư vấn nhiệt tình của bạn vietdaubo-bp nhé.:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back