What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản: Hoa Anh Đào, Tuyết và Kimono

Nhật là một trong những nước mà mình mong muốn được khám phá nhất và cũng là nơi mà từ đầu cho tới cuối hành trình ko biết đã bao lần phải la lớn lên rằng "đẹp quá", "quá đẹp", "trời ơi", "chị ơi em muốn xỉu quá =))", "chị ơi em zui quá", "chị ơi em hết nói nên lời rồi"...Và đây cũng là nơi mà háo hức, mong đợi từng ngày để dc đi, tận hưởng từng giây phút khi ở đó, chưa đi về đã nhớ, và về rồi thì muốn dc quay lại ngay lập tức, tự nhủ lòng rồi sẽ có ngày quay lại, Nhật ơi chờ em anh nhé :))

Mình biết hình mình chụp còn hơi bị gà, nhiều khi bị out nét hoặc mờ hoặc còn lộn xộn nhưng vì muốn chia sẻ với các bạn chưa đi Nhật lần nào cho nên sẽ up hơi nhiều hình chút nha ^^

Hành trình mình đi 9 ngày từ 10/3 đến 18/3/2015, qua 5 thành phố: Tokyo - Hakone - Kyoto - Nara - Osaka.

Đây là khách sạn mình ở Tokyo: Khaosan Tokyo Original ở Asakusa, phòng đôi 2 người 5000 y/1 đêm, ở đây khá tiện cho đi lại, gần trạm tàu điện, nhân viên nói tiếng Anh rất tốt.

Những hình ảnh đầu tiên ở Tokyo:

Skytree chụp từ khách sạn mình:

Bữa ăn đầu tiên, 990 yen:

Ramen cực kì ngon luôn:

Tiếp đó tụi mình đi tới công viên Shinjuku Gyoen với hy vọng mong manh là có hoa anh đào nở sớm...

Toàn cảnh:

Cũng thiệt lòng báo cáo là mình và chị bạn mình mới tới nên chắc còn chưa có tỉnh người, lúc tới vườn hoa này thì hoa đẹp quá trời đẹp, mà nhìn zô thì chưa biết đây là hoa đào hay anh đào, haha, sau này nhìn mới phận biệt dc ^.*

Last edited:
Re: Nhật Bản: Mùa Xuân Sang Có Hoa Anh Đào...

Tiếp:
Nguyên cây nè:

Nguyên 1 đống cây nè:

Đây là hoa...?

Hoa đẹp mong manh:

Sau một hồi chụp choẹt khí thế ở công viên thì đúng như dự báo thời tiết...trời mưa @.@ vì vậy nên hình chụp hoa có vẻ hơi tối đó ạ.

Tiếp đến tụi mình bắt đầu đi khám phá khu Shinjuku. Đây là 1 trong những khu đông đúc và hiện đại nhất của Tokyo với nhiều nhà hàng, khu mua sắm, nhà cao tầng...

Đầu tiên là Isetan:

Trung tâm mua sắm Isetan này đã có từ hơn 100 năm trước cho nên bên ngoài vẫn giữ hình dáng kiến trúc xưa xưa:

Một store của Uniqlo bự chảng luôn:

Re: Nhật Bản: Mùa Xuân Sang Có Hoa Anh Đào...

Tiếp:

Đường phố đã lên đèn:

Phố xá đẹp quá:

Thông cảm mình có cái bệnh ngắm "đường" :))

Ngắm đường đã rồi nhưng đói quá, ăn thôi ^^. À chia sẻ 1 chút về các quán ăn ở Nhật, ở đây thì rất nhiều nhà hàng có máy bán vé tự động bạn chỉ cần bỏ tiền vô, chọn món, rồi lấy vé đưa cho đầu bếp, chờ đồ ăn ra là xong. Lúc đầu mới tới mình còn ngố loay hoay mới tìm dc đúng món muốn ăn, tại tiếng Nhật ko à (NO), hihi nhưng đúng là cứ phải tấm tắc khen cái máy này thiệt. Chính nhờ đó mà người Nhật đã tiết kiệm dc nhân công nhiều lắm ạ, máy này đã giúp cho họ bớt dc việc đứng đợi khách chọn món, rồi ghi order, rồi tính tiền nữa nè.

Ăn soba lạnh nè:

Last edited:
Thanks bạn vanilacastle đã ủng hộ mình từ bên topic chia sẻ thông tin bên kia sang topic này của mình, thiệt là có người khuyến khích mới có đông lực viết tiếp ^^.
À cái sợi trắng trắng là sợi mì soba đó bạn :D, theo sự chia sẻ của anh chủ ks mình ở thì ở Nhật có 3 loại mì chủ yếu, thì ramen là ngon nhất, tiếp đến là udon và thứ 3 là soba. Mình ăn soba lạnh, thì món này cũng ngộ lắm, lấy sợi mì chấm vào cái hũ nước nóng màu đen mà nhìn giống cái bình trà đó bạn, sau đó chấm với chén nc tương lạnh ở dưới cái dĩa hành rồi ăn thôi, ăn lạnh nên sẽ ko có súp hay thịt gì hết, chủ yếu là để thưởng thức vì ngon tinh khiết của sợi mì :) . Còn cái tô cơm kia là cơm cà ri, ko có liên quan gì tới món mì hết nha, tại 1 set này có 2 món luôn, à mà tới Nhật cũng nên ăn thử cà ri, vị khá lạ so với cà ri những nước khác.

Thanks bạn vanilacastle đã ủng hộ mình từ bên topic chia sẻ thông tin bên kia sang topic này của mình, thiệt là có người khuyến khích mới có đông lực viết tiếp ^^.
À cái sợi trắng trắng là sợi mì soba đó bạn :D, theo sự chia sẻ của anh chủ ks mình ở thì ở Nhật có 3 loại mì chủ yếu, thì ramen là ngon nhất, tiếp đến là udon và thứ 3 là soba. Mình ăn soba lạnh, thì món này cũng ngộ lắm, lấy sợi mì chấm vào cái hũ nước nóng màu đen mà nhìn giống cái bình trà đó bạn, sau đó chấm với chén nc tương lạnh ở dưới cái dĩa hành rồi ăn thôi, ăn lạnh nên sẽ ko có súp hay thịt gì hết, chủ yếu là để thưởng thức vì ngon tinh khiết của sợi mì :) . Còn cái tô cơm kia là cơm cà ri, ko có liên quan gì tới món mì hết nha, tại 1 set này có 2 món luôn, à mà tới Nhật cũng nên ăn thử cà ri, vị khá lạ so với cà ri những nước khác.

Nghe thú vị wa' :D :D, hóng tiếp bài viết. :). Viết càng chi tiết càng đã nha bạn, để mình học hỏi kinh nghiệm.

Kabukicho đây rồi:

Kabukicho hay còn được gọi là khu phố đèn đỏ, khu này hết sức đông đúc, nhộn nhịp và đầy màu sắc, gồm nhiều nhà hàng, quá bar, quán chơi game slot machines...

Những banner quảng cáo thiệt là bự:

Sau 1 hồi ngắm nghía khu này, mình mua khoai lang nướng ăn cho ấm người, hình như 250y 1 củ và đang ngẩn người ra vì ko hiểu sao khoai lang nướng mà cũng ngon dữ thần vậy trời, nó ngọt ơi là ngọt mà vị hoàn toàn khác với những củ khoai lang bt đã từng ăn, oimeoi...:))

Rồi băng đường tiến đến Omoide Yokocho thôi:

Đây là 1 con đường nhỏ xíu xiu, gồm những quán ăn cũng nhỏ xíu xiu ^^ chủ yếu bán các món nướng như thịt nướng, mề gà nướng, mấy cái loại nướng nữa mà mình ko rõ nó là loại gì :LL . Mà cái tên văn chương của khu này hay lắm à nha: memory lane hay cũng còn được biết đến với cái tên Piss Alley. Hihi, khu này nhìn giống như mấy quán nhậu trong phim Hàn Quốc hay có zậy đó:

Zô quán nhậu 2 đứa kiu 2 ly trà ô long :D

Sau khi ăn và nhậu trà xong tụi mình đi tiếp, để rồi gặp 1 cái chuyện phải gọi là dùng từ "bá đạo" luôn, chắc ko bao giờ quên được zụ này trong suốt cả hành trình :))

Cũng thiệt lòng báo cáo là mình và chị bạn mình mới tới nên chắc còn chưa có tỉnh người, lúc tới vườn hoa này thì hoa đẹp quá trời đẹp, mà nhìn zô thì chưa biết đây là hoa đào hay anh đào, haha, sau này nhìn mới phận biệt dc ^.*

Chúc mừng bluepearl lạc vào cỏi Ume

Anh Toét ơi cái cây đó là ume chắc rồi nhưng mà còn cây này mới làm em bối rối, lúc đó em mạnh miệng tuyên bố với chị đi cùng em nó là anh đào, phải ko anh???

Đây là hoa...?

À để mình chú thích đoạn này 1 xíu để đoạn sau mọi người có đọc thì cũng bình tĩnh, ko bị shock dùm mình ^^. Để chuẩn bị cho chuyến này mình đã đọc ko biết bao nhiêu là thông tin, chuẩn bị sẵn hết ra giấy, in map, tìm đường đi...đủ thứ cả. Nhưng khi tới khi sắp đi mình có đọc đâu đó là nhiều khi ko cần chuẩn bị kĩ quá làm mình sẽ mất đi sự háo hức khám phá khi tới đó, mình ngẫm thấy cũng đúng nên vậy là ko có đào sâu vô cái plan của mình nữa, lúc đó chỉ đọc thêm bài viết chia sẻ của người đi trước để lấy cảm hứng đi thôi ^^. Và cũng chính vì vậy nên mới có khúc sau này:

Sau khi ra khỏi Omoide Yokocho mình tìm đường đến Tokyo Metropolitan Government Office để ngắm toàn cảnh Tokyo buổi đêm. Trên đường đi mình có hỏi dc bác bảo vệ người Nhật thì bác ấy ra hiệu cho mình cứ đi thẳng con đường này rồi sẽ thấy, vậy là sau khi đi dc 1 xíu mình tới ngay dc Mode Gakuen Cocoon Tower. Mình có đọc wiki về tòa này, đưa thêm 1 ít thông tin về nó luôn: Tòa Mode Gakuen Cocoon này cao 204m, có 50 tầng, xây xong vào năm 2008, ở đây có 3 trường là Tokyo Mode Gakuen (trường thiết kế thời trang), HAL Tokyo (trường công nghệ và thiết kế), Shuto Ikō (trường y), đây là toàn nhà dành cho các cơ sở giáo dục cao thứ 2 trên thế giới và cao thứ 17 toàn Nhật Bản. Chi tiết hơn thì lúc đó trường Tokyo Mode Gakuen có tổ chức 1 cuộc thi giữa các nhà kiến trúc sư để thiết kế nên tòa nhà này, thì chỉ có duy nhất 1 điều kiện là nó ko phải hình chữ nhật như những tòa nhà khác, vậy là với 150 bản vẽ từ hơn 50 kiến trúc sư thì cuối cùng tòa nhà này dc dựa trên ý tưởng của tập đoàn Tange. Theo như chia sẻ của Tange thì tòa nhà này có hình dạng như con kén, với ý nghĩa rằng đây sẽ là nơi nuôi dưỡng các sinh viên học tập tại đây và với kiến trúc lạ như vậy nó sẽ làm sống động hơn cho khu vực này cũng như là đường dẫn đi từ ga Shinjuku tới khu trung tâm của Shinjuku. Vâng và quan trọng nhất sau 1 hồi dài dòng thì túm lại là đúng là Cocoon Tower đã làm dc cái sứ mệnh cao cả của nó là dẫn đường cho những đứa đang mò mẫm mà trong tình huống này là mình đây ^^. Đi xa xa nhìn thấy nó là nổi bật nhất.

Tới được đây mình chụp dc vài tấm hình, mà nói chớ tòa này bị cái ko ăn ảnh, ở ngoài nhìn đẹp hơn:

Rồi đi dc vài bước sau khi nhìn ngó hết khu xung quanh thì mình thấy 1 tòa nhà cao ơi là cao, có vẻ là cao nhất khu này và có nhiều người đi vào, mình nói với chị bạn: "chị ơi vô đi chị, nó đây rồi...". Hai chị em vô trong, tự nhiên bấm thang máy lên tầng cao nhất, tầng 54, vừa đi mình vừa nói :"chị ơi ở đây hay quá hơ, chỗ này là điểm du lịch mà im ắng ghê, thấy có 2 chị em mình, chắc người ta ra ngoài ngắm cảnh hết rồi chị ha", xong 2 đứa đi ra nhìn bản hướng dẫn thì thấy có để hướng North và South. Ù mình chắc cú qua North đi chị, tại South đóng cửa lúc 5h30 rồi. Vậy là tụi mình theo bảng chỉ dẫn đi ra hướng Bắc nhìn quanh nhìn quất ko thấy gì, đi thêm 1 hồi thấy dc cái cửa mừng quá mở ra coi thử thì nó là cửa thoát hiểm mà cửa này đi dc chút xíu rồi cũng bị khóa luôn. Tụi mình qua tiếp bên South coi thử sao thì cũng y hệt vậy, ko có gì hết trơn, mà có 1 cái điều lạ là cả toà nhà nổi tiếng vậy mà có 2 tụi mình à nha, ko 1 bóng người (NT). Suy nghĩ hoài chợt nhớ ra, mình kéo chị bạn vào thang máy tự tin bấm tầng 45, "chị ơi, hí hí, em lộn, tầng 45 mới là Observatory floor :D". Nhưng...tầng 45 lại y hệt như trên kia, chạy từ North qua South vẫn chỉ có cái cửa thoát hiểm và 2 chị em mình mà thôi, ko hơn ko kém...Vậy là tụi mình đi xuống lại tầng trệt, ra ngoài hỏi dc anh kia mới té ngửa ra là....lộn tiệm, trời đất ơiiiiii. Cái tòa này ko phảiiiii, Tokyo Metropolitan Government Office phải đi 1 khúc nữa xa xa mới tới lận @.@ Viết ở đây ko có diễn tả dc hết cái sự choáng váng, mắc cỡ và mắc cười của 2 chị em mình lúc đó, haha, thiệt là 2 đứa ôm nhau cười mà đau bụng luôn *.*

Là nó đây, Tokyo Metropolitan Building của lòng mình :))

Về đọc mới biết đây là Shinjuku Center Building, tòa này cao thứ 15 toàn Nhật Bản, sau này nếu bạn nào có đi qua thì nhớ rằng bluepearl đã từng lạc lối ở nơi đây nhé ^.*

Rồi nó đây "the real Tokyo Metropolitan Building":

Khi tới đúng Tokyo Metropolitan Building thì đúng là có khác, bảo vệ đứng từ ngoài cửa, có người dẫn lên cơ ^^. Đây là cảnh từ trên cao nhìn xuống toàn Tokyo, nhìn ở ngoài rất đẹp nhưng tiếc là khi chụp thì có bị phản chiếu lại nên nhìn ko dc rõ lắm.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back