What's new

[Chia sẻ] Núi lửa nước Ý

Mình hay nói với mọi người rằng có 4 việc mà một người sống ở Ý nên làm, đó là: Đi ăn, đi du lịch, đi mua sắm và đi đến rạp hát. Nhiều người đến Ý có chung cảm giác bực mình vì nhiều thứ lộn xộn ở Ý, về tính nói nhiều và đôi khi vô kỷ luật của người Ý.

Vì bản thân mình chưa có cơ hội sống ở nhiều nơi khác nhau nên mình chỉ lấy ví dụ 2 nơi mình đã từng ở là nước Áo (cụ thể là Vienna, mình sống ở đây khoảng 10 tháng) và nước Ý đến nay đã là năm thứ 4. Vienna đã nhiều lần được bầu chọn là thành phố đáng sống nhất thế giới vì các dịch vụ công cộng, chăm sóc người dân cực kỳ tuyệt vời. Với mình, Vienna như một chàng diễn viên điển trai tuổi đời 20, lúc nào cũng bóng bẩy, từng chi tiết như quần áo, giầy dép, tóc tai đều được chăm sóc kỹ lưỡng cẩn thận, tóm lại là vừa nhìn thấy đã bị hút hồn ngay lập tức :L. Còn nước Ý giống như một người đàn ông trung niên, vẻ ngoài bụi bặm, cũ kỹ, lúc nào cũng trầm ngâm, ban đầu có thể không gây chú ý nhưng càng nói chuyện bạn sẽ càng bị cuốn hút vì sự từng trải, và những kiến thức về lịch sử, âm nhạc, kiến trúc, hội họa, để rồi một khi chia tay bạn sẽ quyến luyến không thôi .:)

Lan man như vậy hơi nhiều, nếu ai thấy dài dòng thì thông cảm nha vì mình đang tìm cảm hứng viết. Tham gia diễn đàn đã lâu nhưng bản tính lười nên mình chỉ đọc thread rồi thi thoảng comment, lâu dần nên càng ngại viết :go

Bây giờ mới là chủ đề chính: Núi lửa nước Ý.

Ở Ý, có 3 ngọn núi lửa được cho là đang hoạt động, cả 3 đều ở Nam Ý. Người dân Bắc Ý hay đùa rằng: từ Toscana trở lên phía Bắc là nước Ý, còn lại không phải là Ý. Các khu công nghiệp đều tập trung ở Bắc Ý, còn Nam Ý chủ yếu phát triển nông nghiệp, người dân Nam Ý hay bị gọi bằng một từ không mấy mỹ miều là "terrone". Phần này lại hơi lan man, thôi mình đành chịu phạt vậy :T

Etna, thuộc vùng Sicilia, là ngọn núi lửa lớn nhất và hoạt động nhất của Ý, nó cũng được coi là núi lửa cao nhất trên lục địa già, với độ cao 3,329 m. Lần hoạt động gần đây nhất của Etna là tháng 2/2015.

Vesuvio, thuộc vùng Campania là ngọn núi lửa to thứ 2 ở Ý, lần hoạt động cuối cùng là vào năm 1944. Nó được coi là một trong các ngọn núi lửa nguy hiểm nhất thế giới vì ảnh hưởng đến 3,000,000 người sống xung quanh.

Cuối cùng là Stromboli, nằm trên đảo Stromboli thuộc Sicilia, hoạt động liên tục trong vòng 2000 năm qua, thậm chí cái tên "Stromboli" đã được dùng để chỉ hoạt động phun trào liên tục nhưng nhỏ của các núi lửa.

Last edited:
Vì bản thân mình chưa có cơ hội sống ở nhiều nơi khác nhau nên mình chỉ lấy ví dụ 2 nơi mình đã từng ở là nước Áo (cụ thể là Vienna, mình sống ở đây khoảng 10 tháng) và nước Ý đến nay đã là năm thứ 4. Vienna đã nhiều lần được bầu chọn là thành phố đáng sống nhất thế giới vì các dịch vụ công cộng, chăm sóc người dân cực kỳ tuyệt vời. Với mình, Vienna như một chàng diễn viên điển trai tuổi đời 20, lúc nào cũng bóng bẩy, từng chi tiết như quần áo, giầy dép, tóc tai đều được chăm sóc kỹ lưỡng cẩn thận, tóm lại là vừa nhìn thấy đã bị hút hồn ngay lập tức :L. Còn nước Ý giống như một người đàn ông trung niên, vẻ ngoài bụi bặm, cũ kỹ, lúc nào cũng trầm ngâm, ban đầu có thể không gây chú ý nhưng càng nói chuyện bạn sẽ càng bị cuốn hút vì sự từng trải, và những kiến thức về lịch sử, âm nhạc, kiến trúc, hội họa, để rồi một khi chia tay bạn sẽ quyến luyến không thôi .:)

So sánh hay quá bạn vandu à! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,133
Latest member
ga179blue
Back