What's new

[Chia sẻ] Quần đảo Nam Du - đi mà không muốn về T3/2015

Chào mọi người ,Mình có đọc 1 vài bài viết về quần đảo Nam Du rồi , và cũng nhờ những bài viết đó mà ý nghĩ phải đi đến đó 1 lần trong đời cứ thôi thúc mình hoài và mình vừa đi đến Nam Du vào tháng 3 vừa rồi.

Hành trình của mình thì cũng gần giống như các bạn khác đã đi đến đây ,đoàn mình gồm mình và gấu con , mua vé chuyến 11h đêm của Phương Trang ,xuất phát từ bến Lê Hông Phong .Xe chạy đêm khá nhanh nên gần 5h là hai đứa mình đã có mặt tại bến tàu Rạch Giá rồi, lúc này trời vẫn tối om, hàng quán thì mới bắt đầu nấu đồ ăn , thế là hai đứa phải vật vờ ở bến tàu đợi tới 6h30 ra mua vé tàu , rồi lại tiếp tục đợi tới 8h để lên tàu.
Tranh thủ lúc đợi đến giờ , lôi máy ra tác nghiệp chút :)
DSC00005 by p2tuan, on Flickr
DSC00008 by p2tuan, on Flickr
Tàu chạy tầm 3 tiếng là tới đảo , trên đường có ghé qua hòn sơn và hòn tre .
Bước chân lên bế cảng.
DSC00011 by p2tuan, on Flickr
Vì cái máu mê ăn đồ hải sản( nhất là ghẹ )trong hai đứa mình nhiều hơn ng thường nên phải tắp vô hỏi giá liền :
Ghẹ 250k/kg ( loại nhất) 200k/kg (loại 2)
DSC00012 by p2tuan, on Flickr
Cái mà mình ấn tượng nhất khi mới bước chân lên đảo là sao mà nước xanh thế , phải chộp hình liền để về con khoe nữa chứ :gun
DSC00015 by p2tuan, on Flickr
DSC00019 by p2tuan, on Flickr

Last edited:
Sau đó thì gọi cho chị chủ nhà nghỉ mà mình đã đặt trước 350k/1 đêm nhé các bạn.
Trong lúc chờ nhận phòng thì mình nhờ chị làm cho 1 bữa cơm và thuê hộ 1 chiếc xe máy để đi quanh đảo chơi.
bắt đầu xuất phát từ bãi Trệt , bãi Trệt là bãi có cảng tàu đó ạ , đi 1 đoạn thì gặp ngã 3 , 1 đường đi lên và 1 đường đi xuống , đi đường nào cũng được các bác ạ. tụi mình đi lên , đi 1 đoạn thì gặp cảnh này , quá đã ..:)
DSC00025 by p2tuan, on Flickr
đi tiếp thì gặp 1 con đường bê tông đi xuống với độ dốc cỡ 20-30 độ ,phía dưới là Bến Ngự, nhìn thôi đã thấy ớn rùi, vậy mà gấu mình lại thúc lưng kêu xuống đó chơi :( , với kinh nghiêm vượt đèo Ngoạn Mục và đeo Pren của mình thì cái dốc này thuộc hàng cụ luôn. Vì quá gay cấn nên mình quên mất chụp hình hehe.
chạy theo con đường bê tông tới cuối đường rồi dưng đại xe đi bộ vô bãi đá chụp hình.
Gấu mình.
DSC00036 by p2tuan, on Flickr
DSC00038 by p2tuan, on Flickr
DSC00041 by p2tuan, on Flickr
Nước ở đây trong như nước Aquavina vậy, không biết mấy bác Aquavina có ra đây múc nước đong vào chai mang về đất liền bán ko nữa B-)
DSC00054 by p2tuan, on Flickr
DSC00069 by p2tuan, on Flickr
DSC00070 by p2tuan, on Flickr

DSC00071 by p2tuan, on Flickr
đây là con dốc , gấu mình chạy xe lên , con mình cuốc bộ , vì mình thương cái xe quá .
DSC00065 by p2tuan, on Flickr
Tiếp tục theo con đường uốn lượn
DSC00076 by p2tuan, on Flickr
quay đầu lại ngắm bãi ngự lần nữa
DSC00091 by p2tuan, on Flickr
DSC00092 by p2tuan, on Flickr
Tiếp tục đi tiếp , bắt đầu từ đây con đường chủ yếu men theo núi , nên 1 bên là núi , một bên là biển xanh , đi cực đã.
DSC00080 by p2tuan, on Flickr
DSC00100 by p2tuan, on Flickr
Bãi Cây Mến đây rội , nhìn như Hawai mặc dù chưa đi Hawai bao giờ hehe B-).

DSC00109 by p2tuan, on Flickr
Mình dừng chân tại đây để tắm , ở đây có bán nước và đồ ăn , chỉ cần mua j đó là được chỗ ngồi , không phải thuê , 25k/ trái dừa nha các bạn, mua xong thì tắm thỏa thích , hai đứa mình tắm tới lúc mặt trời lặn luôn, nước mát cực ky , trong xanh , sóng nhẹ ...... cứ muốn thả mình nổi trên mặt nước rồi ngắm mây trời .
DSC00120 by p2tuan, on Flickr
DSC00153-Edit by p2tuan, on Flickr
Lúc mình quay trở lại theo đường cũ để về nhà nghĩ thì trời cũng đã tối , tắm rủa nằm nghĩ chút mà vụt cái đã 8h30 , hai đứa lật đật ra ngoài khu bờ kè gần bến cảng kiếm đồ ăn , lúc này thì quán xá đã don hết rồi , chỉ con quán nước . Mình bèn ghé qua quán dì Năm Nương để hỏi mua hải sản ăn , vì hồi sáng cũng có người giới thiệu . Dì Năm không bán trực tiếp hải sản , chỉ nhận chế biền hộ thôi , nhưng mà con cháu dì bán nên . hehe.
Đợi 1 lúc thì có cháu của dì 5 dắt ra tận tàu , kéo bao ghẹ với ốc từ dười nước lên để lựa , bao tươi luôn các bạn ạ. hehe. cuối cùng mình mua 1kg ghẹ loại nhất và 1kg sò quạt , mang vô nhờ dì 5 chế biến hộ , sau 10ph là có đồ ăn , ghẹ ở đây ngon thuộc hạng nhất luôn , chưa kể đến sò quạt , ăn cực ngon , nhắc mà ướt hết bàn phím các bạn ạ ,:D tổng cộng cho bữa tối là gần 350k quá rẻ cho một bữa hải sản cực tươi và cực ngon.hehe lúc này do ham ăn quá nên cũng ko có hình cho các bạn ngắm , chỉ có 1 tấm phơi sao trên trời thui .
DSC00182 by p2tuan, on Flickr

DSC00201 by p2tuan, on Flickr
Ngày thứ 2 theo dự định sẽ đi thăm các hòn , nhưng không đi tour mà muốn thuê ghe để đi , sau 1 hồi vòng quanh cảng để hỏi thì cũng có kiếm được , đó là ghe chú Sáu , em của cô Năm . Phải đợi tàu của tour xuất phát và vợ chú Sáu nấu cơm xong thì mình mới xuất phát .
DSC00207 by p2tuan, on Flickr
DSC00214 by p2tuan, on Flickr
DSC00219 by p2tuan, on Flickr
Mẹ con cô bá cá khô
Cá phơi ngoài nắng nhưng không có duồi nha .
DSC00220 by p2tuan, on Flickr
DSC00231 by p2tuan, on Flickr
DSC00233 by p2tuan, on Flickr

Last edited:
Chú chó ngồi suốt dưới chân mình để xin đồ ăn , nó có 3 chân thôi các bạn.
DSC00228 by p2tuan, on Flickr

Đến giờ xuất phát , sau 1h lênh đênh bằng ghe nhỏ mình bị ướt quần :( , khá là mạo hiểm ,điểm đầu tiên mình ghé đó là hòn Mấu.
khi ghe vừa mới tắp vô cảng là mình thích ngay chỗ này , nước trong veo , xanh ngắt, nhất định lát nữa quay lại mình sẽ nhảy xuống bơi.
DSC00246 by p2tuan, on Flickr

cái cảng bằng gỗ dễ thương đây
DSC00247 by p2tuan, on Flickr

đi theo chú 6 xuyên qua khu dân cư
DSC00250 by p2tuan, on Flickr

em nó cầm dao đó nha
DSC00254 by p2tuan, on Flickr

DSC00257 by p2tuan, on Flickr

Đây là bãi tắm mà các tàu tour hay dừng để khách tắm, nước bãi này trong xanh , cát trắng có nhiều đá, nhưng hum đó sóng lớn nên mình chỉ chụp hình , với cả chú 6 dặn rồi , lát qua bãi kia tắm, đẹp hơn.
DSC00260 by p2tuan, on Flickr
DSC00263 by p2tuan, on Flickr
DSC00267 by p2tuan, on Flickr

Last edited:
Theo chú 6 đi qua bãi đá đen chơi, bãi đá đen nằm bên kia so với bãi vừa rồi.
DSC00272 by p2tuan, on Flickr
DSC00268 by p2tuan, on Flickr
DSC00269 by p2tuan, on Flickr
Con đường rợp bóng hàng dừa.

Đây là bãi đá
DSC00277 by p2tuan, on Flickr
DSC00297 by p2tuan, on Flickr
DSC00303 by p2tuan, on Flickr

Bãi này nước trong và lặng hơn bãi bên kia , nhưng mình nghĩ không tắm được , chỉ qua đây chơi, nhặt ốc thui.
DSC00310 by p2tuan, on Flickr
view toàn cảnh bãi đá , đá ở đây đẹp lẵm, bác nào chơi hồ thủy sinh hay hòn non bộ thì ra đây mà lựa .

DSC00331 by p2tuan, on Flickr

chơi được một lúc thì quay trở lại con đường vừa đi ,
DSC00345 by p2tuan, on Flickr
Chiều chiều nằm đây ngủ hay ngắm biển thì không còn gì bằng.

Last edited:
Chú 6 dắt tụi mình vô đền thờ cá ông , trong đây có hai mảnh xương , được người dân quét 1 lớp bạc lên. Nghe chú 6 nói mới có lễ hội rước cá ông tuần trước, nếu mà đến sờm thì coi được , lúc đó đông lẵm.
DSC00365 by p2tuan, on Flickr

sau đó thì ghé quán nước ngồi nghỉ và nghe chú 6 kể chuyện về cơn bão số 5 lịch sử .buồn nhất là chuyện có hòn kia cứ đến ngày dỗ là không nhà nào đi ăn dỗ nhà khác hết ..... , nghe mà lòng trĩu nặng , rồi nghe về cách mà nhà nước hỗ trợ cho ngư dân nữa , .....
Mà ở quán này có cái bàn hay hay
DSC00364 by p2tuan, on Flickr

view từ quán nước
DSC00376 by p2tuan, on Flickr

Quay trở lại bến tàu
DSC00378 by p2tuan, on Flickr
DSC00380 by p2tuan, on Flickr
DSC00381 by p2tuan, on Flickr

Last edited:
Ghe chú 6 đây , cái to có mái che ấy các bạn , mà mình không ngồi bên trong mái che được , vì mùi xăng và trần thấp đụng đầu .
DSC00384 by p2tuan, on Flickr
DSC00385 by p2tuan, on Flickr

Còn đây là nước biển, lúc này mình đã lột hết những đồ quí giá trên ng như máy ảnh, balo, giày.. và nhảy xuống. Lúc mình nhảy xuống cảm giác thật là tuyệt vời , như được bơi trên thiên đường vậy , theo lời gấu mình kể thì lúc đó nhìn mình như một đứa trẻ vậy hehe .... thực sự cảm giác rất là Amazing.
DSC00387 by p2tuan, on Flickr
DSC00393 by p2tuan, on Flickr
DSC00394 by p2tuan, on Flickr
DSC00401 by p2tuan, on Flickr

Sau đó thì tiếp tục đi qua hòn khác để tắm và ăn trưa , giữa đường chú 6 có dừng lại để câu cá nhưng mà do say nắng nên 2 đứa mình cho cá ăn 1 ít hehe , nên chú 6 phải thả 2 đứa mình vô hòn Ngang rồi đi câu tiếp.
DSC00420 by p2tuan, on Flickr
DSC00436 by p2tuan, on Flickr
vùng đen đen dưới nước kia là san hô đó các bạn , chỉ việc thuê hai cái kính lặn tại nhà dân gần đó là có thể tha hồ ngắm san hô rùi , chỉ 10k/cái thui . nước ở đây nông , ra xa vẫn chỉ tới ngực thôi nên yên tâm mà ngắm san hô.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back