What's new

[Hỏi đáp] Trải nghiệm Bắc Âu trong 4 ngày

salemden110

Phượt thủ
Giữa tháng 5 này e có chuyến công tác ở Copenhagen nên đã đánh liều xin Sếp cho ở lại thêm 4 ngày để được tận hưởng mùa hè xứ Bắc Âu. E sẽ xuất phát từ CPH và kết thúc cũng ở CPH ạ. E cũng có tìm đọc nhiều bài của mọi người mà thấy tẩu hỏa nhập ma vì chỗ nào cũng muốn đi :((
Nhà mình có ai nhiều kinh nghiệm, giúp e lên cái lịch trình ít chi phí và đầy tính trải nghiệm cho 4 ngày được k ạ? Là phận nữ lại đi 1 mình, e cũng thấy hơi lo lắng tí chút :(
Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều ạ.

sang châu Âu chỉ có 4 ngày rảnh rỗi thì bạn chỉ nên ở một nơi, đó là Paris hoặc Rome. Nhưng Paris tiện cho bạn hơn bởi gần Copenhagen hơn, giá vé tàu , máy bay cũng rẻ hơn. Người ta đã có câu " chỉ có Rome so được với Paris và chỉ có Paris mới so được với Rome" vì vậy nên tôi mới khuyên bạn trong 4 ngày chỉ ở Paris, đảm bảo về không ân hận.

Tôi đã đi mùa hè 6 ngày 3 nước bắc ÂU hè năm ngoái.
Nếu bạn từ CPH trước hết đi bus sang Malmo, nên chơi ở đó nửa ngày hoặc 1 ngày, book trước tàu Thụy Điển đi tàu từ Malmo đi Stockholm (cỡ 5 tiếng), thăm và nghỉ ở đó 3 ngày đêm, thế rồi về ngược lại. Không nên bay máy bay ở bắc âu vì sân bay thường xa TT thành phố. Phần Lan và Nauy không nên đi vì xa, Bắc âu đi 2 nước cũng đủ đại diện rồi.

Book tàu ở đây, căn rình có khi có vé rất rẻ
http://www.sj.se/travel/booktravel/timetable.form

vé bus từ CPH sang malmo mua trên xe khoảng 10eur.

Tôi đã đi mùa hè 6 ngày 3 nước bắc ÂU hè năm ngoái.
Nếu bạn từ CPH trước hết đi bus sang Malmo, nên chơi ở đó nửa ngày hoặc 1 ngày, book trước tàu Thụy Điển đi tàu từ Malmo đi Stockholm (cỡ 5 tiếng), thăm và nghỉ ở đó 3 ngày đêm, thế rồi về ngược lại. Không nên bay máy bay ở bắc âu vì sân bay thường xa TT thành phố. Phần Lan và Nauy không nên đi vì xa, Bắc âu đi 2 nước cũng đủ đại diện rồi.

Book tàu ở đây, căn rình có khi có vé rất rẻ
http://www.sj.se/travel/booktravel/timetable.form

vé bus từ CPH sang malmo mua trên xe khoảng 10eur.

cái đường link bác gửi e e chả hiểu vì nó k có tiếng Anh thì phải :( Tiếng Thụy Điển là e mù tịt ạ :( Bác xem gửi lại hộ e đường link mà có tiếng Anh ý ạ :) Cảm ơn bác.
Thực ra là em định đi Hamburg Đức (vì cũng định tiện đi thăm thân luôn) nhưng tìm hiểu thông tin ở đó e cũng k thấy có gì mấy.

E vừa nhận vé. Lịch trình của e như sau:
Ngày 16/5: HN-CPH bay của Thai Airways chuyến 20:45 (tới CPH vào khoảng 7h sáng ngày 17/5)
Ngày 17/5: CPH - Stuttgart bay của SAS 15:40 - 17:15
Ngày 17/5 - 21/5: làm việc ở khu Pforzheim, rảnh các buổi tối
Ngày 22/5: Stuttgart - CPH làm việc ở CPH ngày này
Ngày 27/5: CPH - HN bay của Thai Airways chuyến 14:25

Theo lịch trình này thì e được rảnh các buổi tối từ 17/5 đến hết 21/5. Có bác nào có thông tin gì khu Pforzheim mà hay hay thì chỉ giáo e với ạ. Hình như khu này có beer ngon thì phải, chắc e phải thử ít nhiều cho biết beer Đức nó thực tế thế nào (beer)
Còn từ chiều 22/5 đến trưa 27/5 là e đang phân vân chưa biết nên đi đâu và làm gì với chi phí tiết kiệm nhất ạ :)

cái đường link bác gửi e e chả hiểu vì nó k có tiếng Anh thì phải :( Tiếng Thụy Điển là e mù tịt ạ :( Bác xem gửi lại hộ e đường link mà có tiếng Anh ý ạ :) Cảm ơn bác.
Thực ra là em định đi Hamburg Đức (vì cũng định tiện đi thăm thân luôn) nhưng tìm hiểu thông tin ở đó e cũng k thấy có gì mấy.

Tôi cũng chịu với bạn thôi, Miền Nam gọi là "thầy chạy"

bạn tìm trên góc phải màn hình có ô ngôn ngữ rồi chuyển sang tiếng Anh với lá cờ Anh biểu tượng.

Em xin lỗi vì lúc sáng đọc thớt bằng điện thoại nên thực sự thấy thứ tiếng này là oải luôn rồi :( Nhưng sau đó vào lại bằng máy tính và đã tìm ra rồi ạ :">

E vừa nghĩ ra 1 lịch trình mà e nghĩ rằng e có thể vừa đi được 4 nước (với các thành phố khác nhau) và vừa có thể tiện thăm ng thân ở Hamburg. Em post lên đây nhờ mọi người xem giùm e xem nó có ổn không ạ :help
Ngày 22/5: em họp xong chắc cũng tầm 2h chiều nên e định đánh liều làm chuyến đi Malmo từ Copenhagen (CPH) (em thấy hình như tới đó là hết 35p gì đó, e vẫn chưa tìm hiểu giá nhưng chắc là khoảng 10E như bác kimvanchinh đã chỉ). Ở đó đến khoảng 7h tối thì đón tàu về CPH.
Ngày 23/5: bay từ CPH sang Amsterdam (hiện giờ e check giá vé là 48$ của transavia.com xuất phát lúc 8:55 tới Einhoven mất khoảng 1.5h, sau đó đi tàu từ EIN tới Ams mất khoảng 1.5h nữa) – có thể có bus thì sẽ có cơ hội ngắm cảnh hơn, có ai thông thạo đoạn này thì chỉ e với ạ (NT)
Ngày 24/5: du hý ở Ams
Ngày 25/5: bay từ Ams về Hamburg ( hiện giờ giá vé rẻ nhất là 61$ với thời gian bay là 1h15p khởi hành lúc 15:25) E định đi tàu nhưng thấy khoảng cách xa quá nên nghĩ đi máy bay thì hợp lý hơn ạ.
Ngày 26/5: chơi tại Hamburg
Ngày 27/5: về CPH từ Hamburg với 2 options:
- Đi tàu (e thích đi tàu hơn vì trên đường đi còn được ngắm cảnh :) ): thời gian là 5 tiếng và chuyến sớm nhất là khởi hành lúc 7:25 (tức là có mặt tại CPH lúc 12:30 trong khi chuyến bay từ CPH về HN của e là 14:25 khởi hành). E sợ quả này mà bị tắc đường thì e mất đường về quê :((
- Đi máy bay: có 1 chuyến của SAS khởi hành khá sớm (6:35 và đến nơi là 7:25) giá vé tại thời điểm này là 139$. Nếu chọn đi cách này thì e có thừa thời gian đảm bảo k bị trễ chuyến bay nhưng tốn tiền quá :((
Cả nhà xem giúp e lịch trình và chỉ cho e những chỗ nên và không nên trong lịch trình này với để em lên địa điểm cụ thể hơn ạ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back