What's new

HONGKONG - May 2015 - chuyến đi 6 ngày của TVB's fan girl

Tháng 4, 5 vừa rồi, nhà mình được nghỉ lễ dài, bà con lũ lượt rủ nhau đi chơi, còn em nó thì đã chuẩn bị tinh thần là ôm mấy bộ phim để luyện, quyết tâm dưỡng sức trong lễ.
Đag ôm vài bộ TVB để nằm mộng thì bà chị và thằng em họ rỉ tai dụ đi chơi. Plan lúc đầu là đi SIN thôi, ai dè gia đình nhà em rẽ không xi-nhan trước, quất qua HONGKONG chỉ trong vòng vài ngày. Em nó vắt chân lên cổ chạy kiếm vé và lo visa trong vòng 3 tuần trước ngày đi; vật vã luôn ạ.
Nhưng với tinh thần cuồng TVB cao độ, vì em nó được luyện coi phim bộ TVB từ hồi bé cơ; nên kiểu gì em cũng phải đi cho bằng được, hê hê ;)

Lịch trình tại Hồng Kông của em như sau ạ:
Ngày 1
- Tới sân bay: 9h10
- Đi về chỗ ở: Hayon Building, located in 8 Tak Cheong Lane, Mong kok
Ngày 2:
- ĐẠI NHĨ SƠN: đi cáp treo
Ngày 3:
- Repulse Bay (Vịnh nước cạn): Stanley Market
- Symphony of Lights (Liveshow ánh sáng)
Ngày 4:
DISNEY LAND Cả ngày
Ngày 5:
- Khu Tsim Sha Tui: Clock Tower (Tháp đồng hồ), HongKong Space Museum (Bảo tàng không gian), Avenue of Stars (Đại lộ ngôi sao),
- Miếu Huỳnh Đại Tiên:
- Nan Lian Garden (Vườn Nãi Lan)
- Hollywood Road & Lan Kwai Fong (Lan Quế Phường):
HD: MTR Central, exit B.
Đi vòng vòng khu Central là ra. Khu này cũng có đường Wellington là con đường tập hợp nhiều hàng quán nổi tiếng của HK.
- Cầu thang cổ gần Lan Quế Phường, đường Duddell
Ngày 6: Tự do

Bởi vì em đi vào dịp lễ nên về phần chi phí thì bà con đừng kỳ vọng là rẻ ạ; với lại, quyết định cho chuyến đi này cchỉ được đưa ra trong vòng 3 tuần trước ngày đi, nên tinh thần là có là book thôi, bao nhiêu cũng phải chịu :(
Chi tiết như sau
1 – vé máy bay (united airlines) : đi sáng sớm ngày 27/04, về tối khuya 11h ngày 02/05 -> chơi trọn vẹn 6 ngày. Với tinh thần đi 1 lần cho đáng nên em mạnh dạn quất vé 10.577.000 :( -> cái này em nói ra ai cũng chửi em khùng hết á

2 – Visa Hongkong: cái này là cái vất vả nhất. Vì đưa ra quyết định đi chỉ trong 3 tuần ah, vơi tình hình xin visa khó khăn như vậy nên phải xài dịch vụ (USD90/ visa) + phí chuyển phát nhanh về VN (USD80 cho 5 visa). Hồ sơ em nộp ngày 03/04, visa của em được issue ngày 24/4 (thứ 6), em nhận được vào ngày 25/4 rồi sáng sớm 27/4 là em bay. Nghĩ lại mình hơi bị mạo hiểm

3 – Chi phí ở: Chi phí của Hongkong thì luôn luôn đắt đỏ. May mà lần này group nhà em có 5ng, nên em chọn kiểu thuê Vacant Apartment để tiết kiệm; chứ lên agoda search khách sạn mà ở cho được thì giá trên trời không ah. Em thuê apt qua tripadvisor; 1 căn hộ nhỏ xíu (2 phòng ngủ - 1 phòng vừa đủ cho 1 cái giường + salon ở phòng khách) nhưng bù lại thì nhà vệ sinh, tủ lạnh, wifi, tiện nghi thì đầy đủ và thêm được địa điểm gần trạm MTR Yau Ma Tei, đi bộ tầm 7ph. Chi phí tầm 22tr cho 5 ngày; chia đều 5 người thì cũng ko mắc lắm, có thể check-in sớm và check-out trễ nên tính ra cũng okie

4 – Chi phí đi lại: xài thẻ Optopus để di chuyển trong 6 ngày + taxi từ sân bay về nhà thuê + airport express = HKD450 (cuối cùng lại được refund HKD95) -> chi phí thực là tầm HKD350

5 – Ăn uống: bữa ăn bình dân (ví dụ như 1 phần cơm xá xíu + 1 ly trà chanh) thì tầm HKD40 ~ HKD50; còn nếu xăm mình ăn ngon như dimsum xịn, sushi, lẩu hoặc những món cao cấp hơn thì tùy hầu bao từng ng ạ. Em không nhớ rõ rốt cuộc mình ăn hết bao nhiêu vì số lần ăn vặt giữa đường là nhiều vô kể, hê hê, nhưng chắc tầm HKD1,000 cho 6 ngày

6 – Chi phí đi chơi: Disney Land HKD499 + Ngongping 360 (crystal cabin) HKD265
Rồi cộng thêm mua sắm linh tinh -> Tổng chi phí em đi tính ra là VND 27.500.000, nếu không có shopping thì tầm VND22.000.000

Nếu như mọi ng có thể săn được vé giá rẻ của Vietnam Airlines (4tr) + Visa làm sớm (USD90) + Ngongping (cabin thường HKD165) thì chi phí sẽ còn tầm VND16.500.000 (chưa tính tiền shopping nhé)

Em sẽ up cụ thể hành trình từng ngày của em sau nhé! Bây giờ up trước 1 tấm cảng HONGKONG để lấy tinh thần và câu view của bà con đã, hí hí

(chụp bằng điện thoại cùi thôi ạ, em khôg có máy xịn nên cả nhà thông cảm nha :))

Re: HONGKONG - May 2015 - chuyến đi 6 ngày của TVB's fan girl - ngày đầu tiên cùa em

Lò mò dậy từ 3h sáng đển ra sân bay check-in, book vé lúc 5h sáng nên phải vật vã như vầy.
Mới 3h sáng mà xếp hàng chờ nhìn nản lun, đi United Airlines nên bà con đa phần bay qua Mỹ, quá cảnh tại Hongkong, hành lý mang theo quá trời lun; xếp hàng đắm đuối
Cuối cùng cũng mò lên được máy bay, gục lên gục xuống được 1h tiếng thì các chị tiếp viên gọi dậy để ăn sáng. Đây là phần ăn sáng của UA; nói chung là tạm ổn ạ, ít ra là nó còn nóng

Hehe, ngồi 1 tý là thấy Hongkong oh kìa “Hello HONGKONG! I’m here!!!!!!!!!!!”

Lượn lờ sân bay 1 hồi, chụp choẹt vì em nó quá là hào hứng. biết bao lần được thấy cái sân bay này trên phim, bây giờ được thấy tận mắt oh nè, zui quá trời ơi!!!!!!!

Nhập cảnh Hongkong thì dễ ẹt vì mình có visa rồi muh ;), anh hải quan dễ thương cực “Have a good holiday!” hí hí, sao anh biết em đi holiday chứ không phải là “do business???” *cười nham nhở*

Khi đến băng hành lý thì “Ơ? Sao hành lý của mình đâu hết oh?” chả thấy bằng hành lý chạy mọi ng ạ, ngó quanh quất 1 hồi thì thấy mấy cái valy của mình được để gọn gàng ở 1 góc. Lúc đó mới hiểu là “Ah, chuyến bay của mình đa phần mọi ng bay qua Mỹ, có mỗi group mình là xuống Hongkong thôi, nên họ bỏ hành lý của mình ra thôi ah”

Từ sân bay đi về nhà thuê (khu Yau Ma Tei) có 3 cách
+ Taxi: sử dụng khi group đi từ 4 – 5ng; chi phí tầm 250HKD + 50HKD cho phí hành lý
+ Airport Express 100HKD/chuyến/pax đến trạm Hongkong, rồi từ đó đi MTR về trạm Yau Ma Tei (tầm 11HKD/pax)
+ Đi bus : đi 1 hoặc 2 mình, hành lý gọn gàng thì nên đi kiểu này vì tiết kiệm tiền nhứt

Vì group mình có 5ng + hành lý + chưa nắm chắc được đường đến nhà thuê nên chọn đi taxi vừa kinh tế và vừa đỡ mất thời gian nhất. Chỉ việc leo lên taxi, đưa cho bác tài địa chỉ của nhà và số điện thoại của chủ nhà. Bác đọc đọc 1 hồi hình như là chưa rõ đường nên bác gọi điện thoại cho chủ nhà để hỏi; 1 hồi nghe bác nói “uhm, uhm, okie, okie” -> hơ hơ, cả đám nhìn nhau cười nhăn răng “Zậy yên tâm rồi, chắc không đến nỗi lạc đường đâu nhỉ”

Các dãy nhà cao tầng dần dần lướt qua

Cầu Thanh Mã đây ạ, xem phim lúc nào cũng nghe thấy bà con nói về nóa

Ồ ồ, các anh cảnh sát của lòng em đây ạ, đi 1 tý thì thấy được các anh oh, hí hí. Bà con thông cảm vì em nó là fan TVB nên các anh cảnh sát là hình tượng mẫu mực trong lòng em nó, đi đâu mà thấy cảnh sát thì nó cứ “Í! Cảnh sát kìa!” như mấy con khùng á. Cả nhà chịu khó hén!

Bác tài chạy khoảng tầm 25ph thì tới nơi, bác chở tới tận cửa luôn. Phù! May quá! Tới nơi rồi ạ

Last edited:
Re: HONGKONG - May 2015 - chuyến đi 6 ngày của TVB's fan girl - ngày đầu tiên cùa em

Đợt này mình book thuê căn hộ, lần đầu thuê kiểu này nên hơi bỡ ngỡ tý. Rất may là bạn chủ nhà Lucy đã chỉ dẫn rất tận tình. Ah, cái hay là khi mình check-in, bạn ấy không hề xuất hiện. cách check-in, đi vào chung cư như thế nào, passwords mở cửa, phải nhấn nút nào, đi thang máy nào, đến cửa nhà thì nhấn nút nào để mở cửa sắt, rồi vào nhà thì chìa khóa để ở đâu… tất cả đều vô cùng cụ thể. Lucy hướng dẫn mình từng bước 1 khi trao đổi qua email và Whatsapp. Thực sự cám ơn bạn ý nhiều.

phải có mật mã thì mới zô được chung cư, qua cái cổng bé xíu này đầu tiên

hòm thư và thang máy

Hongkong đất chật người đông nên tất nhiên nhà cửa nó cũng bé xíu ah. Căn hộ này cũng vậy, 2 phòng ngủ, nhỏ vừa đủ tầm 2m ngang + phòng khách với salon có thể kéo thành giường ngủ + nhà vệ sinh + bếp. Cái gì cũng nhỏ gọn, không gian trong nhà được tận dụng tối đa. Mặc dù nhỏ nhưng cái gì cũng có ạ, máy giặt, bếp từ, mircoware; đặc biệt là wifi chạy vù vù. Chụp hình được có cái giường ah, giường nhỏ nhưng êm, chăn gối sạch sẽ, thơm tho :D

từ cửa sổ ngó xuống đường nè

Sau 1 chuyến bay sáng sớm nên mọi người hơi bị phê. Nghỉ ngơi, tắm rửa 1 tý thì mọi người rủ nhau đi ra ngoài tìm hiểu cái khu mình ở và quan trọng nhứt là “tìm đồ ăn”

Đi vòng vòng 1 hồi để xác định được đường đi thì mọi ng quyết định vào 1 quán ăn này, vì thấy bà con vào ăn tấp nập & có menu tiếng Anh
Bữa ăn đầu tiên ở Hongkong, mỗi ng chọn ăn 1 món, tầm 80HKD/ món; sau này mới biết là quán này bán đồ ăn mắc quá, hichic. Nhưng mà lần đầu tiên mà, sao bít được, phải “chơi ngu” 1 lần thì mới biết đường để tránh lần sau. Mặc dù mắc nhưng nó cũng đáng ạ, 1 đống đồ ăn luôn, ngon lắm ạ

Mì hoành thành với cục hoành thánh chà bá lun

hủ tíu xào

cơm sườn xào chua ngọt

cơm gà quay, nhưng chỉ chụp con gà thôi, cơm là bình thường, hê hê

Hình ảnh của cái quán đây ạ

Em cũng là fan của TVB nè c :3 cuồng quá trời quá đất luôn :)) cũng nhìn thấy mấy anh cảnh sát HK là giống c đó =)) ước mong 1 lần đc đến đây mà tiết kiệm chưa đủ xèng

Re: HONGKONG - May 2015 - chuyến đi 6 ngày của TVB's fan girl - ngày đầu tiên

Giải quyết xong cái bụng thì đi lang thang tiếp. Hongkong có cái j nhiều nhất ta? Shopping ạ. Cứ nhào vào các building ngó nghiêng là hết cả ngày đấy ạ. Vô tình lọt vào cái tầng hầm ở Mongkok Station, ui trời ơi! Thiên đường bánh ngọt! nhìn vào lóa mắt luôn ạ. Mùi thơm thì khỏi nói oh, ực ực

Ah, trong tầng hầm này thì có siêu thị Market Place, em kết nhất ở đây là “SUPER DÂU” trái dâu siêu bự

Dâu Korean vs Dâu HK -> hố hố hố

dâu đẹp nung ninh, và ngọt cực kỳ

Em mua trúng đợt có giá tốt. nó niêm yết giá là HKD85 và giá được discount là 60HKD. Em còn mua thêm 1 hộp blackberry nữa. hê hê, về nhà trình bày ra cái dĩa cho nó mỹ mỹ tý

Vì là ngày đầu tiên nên em cứ thả bà con đi vòng vòng thôi, không có lịch trình cụ thể để mọi ng thư thả tận hưởng, rồi mấy ngày sau dí chạy tiếp

Đi 1 hồi thì về nhà, nghỉ ngơi đến tối lại mò ra đường tiếp; mục đích là đi kiếm cái quán lẩu uyên ương. Đường phố lên đèn rồi đây

Trên đường lang thang thì em nó thấy cái quầy này đây, nhìn thèm nhỏ dãi lun.

Đây là “đậu hũ thúi thần thánh” đây ạ - cái cục phía bên phải í ạ. Ngửi ngửi bên ngoài thì vẫn chấp nhận được, ăn zô thì … hơ hơ hơ, em xin lỗi nó thúi dã man lun ạ. Em ăn hok quen, thằng em họ thì nó ăn, nó khen nức nở

:(

Em cũng là fan của TVB nè c :3 cuồng quá trời quá đất luôn :)) cũng nhìn thấy mấy anh cảnh sát HK là giống c đó =)) ước mong 1 lần đc đến đây mà tiết kiệm chưa đủ xèng

hi em, cùng là fan TVB hả? hihi, zui quá, vất vả quá mới kiếm được ng có cùng sở thích khùng khùng như mình; cố gắng save khoảng 15tr là okie đó em. làm 1 cú để ước mơ thành sự thật đi^^

Re: HONGKONG - May 2015 - chuyến đi 6 ngày của TVB's fan girl - ngày đầu tiên

Bà con có biết đây là chỗ gì hok ạ?

Em ngu ngu, thấy có tấm bảng hiệu của Little Sheep ở trên, mở cửa đi vô.

Úi mẹ ơi, chỗ đánh mạt chược ạ, định giơ điện thoại lên chụp oh, mà đoán chắc là sẽ bị uýnh nên thôi; chụp cái cửa ở ngoài zậy

Lơ ngơ 1 hồi mới kiếm được đường để đi lên chỗ ăn lẩu. Quán local, không có ai nói tiếng Anh hết, toàn nhìn hình đoán món thui. Chờ dài cổ mới có 1 anh quản lý chạy ra giải thích bằng tiếng Anh. Đại khái là mày chọn nước lẩu + đồ ăn kèm là combo thịt hay combo rau. Gặp trúng chị nhân viên nhiệt tình lắm, xếp mấy cái chén, dĩa chỉ thiếu điều quăng zô mặt :(
http://www.tripadvisor.com.vn/Resta...8-Reviews-Little_Sheep_Mongkok-Hong_Kong.html

Hơi bị ức chế với phong cách phục vụ của quán; nhưng bù lại nồi lẩu thì, hí hí hí, ngon lắm ợ

Phũ phê cái bụng với nồi lẩu thì tiết mục shopping lại bắt đầu, hihihihihi
Trên đường đi về thì có 1 phát hiện thần thánh là quán cà ri cá viên Lâm Phong. Thực ra chỉ là cái xe cá viên cà ri thôi, chả có biểu hiệu gì hết; nhưng quán từng được Lâm Phong tới ăn và bà chủ có chụp hình với anh ý -> em nó gọi tên zậy luôn.

Nước cà ri ngon cực, các loại cá viên, bò viên, mực viên, bong bóng cá, xúc xích đều nhúng vào cái nồi nước này. Ai ăn thì bà chủ nhúng vào cho nóng rồi bỏ ra, hichic, ngon lắm ạ. Bà chủ hok biết nói tiếng Anh; nên lúc tính tiền thì bả chỉ vào giá của từng cái rồi cả đám lấy máy tính ra bấm, rồi đưa để bà chủ coi đúng hok.

Nước cà ri ngon ngon ngon lắm ạ; ngày nào ở đây em cũng mò ra cái xe này để ăn. Chỗ này nằm gần Exit A1 của MRT Yau Ma Tei. Đi ra khỏi cửa A1, đi vài bước, nhìn bên tay phải là thấy ạ. Quán mở cửa từ 5h chiều đến tối.
Ui cha, nhắc đến thì lại thèm mấy cái miếng bong bóng cá, hức hức, thèm quá trời ơi.
Ngày đầu tiên tại Hongkong kết thúc mỹ mãn với cái hộp cà ri cá viên & bong bóng cá này đây

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,484
190,102
Latest member
liem1996
Back