What's new

[Hỏi đáp] Du lịch bụi miền Tây bằng xe khách

huongetp

Phượt tử
Hi cả nhà, từ 27/6 tới 1/7 này nhóm của em (2 người) sẽ du lịch miền Tây, xuất phát từ Sài Gòn. Vì bọn em là dân Bắc vào, không có xe máy & không quen đi đường trường nên tính đi bằng xe khách. Hiện nay em cũng đã lựa được một số địa điểm, nhưng vẫn đang rất băn khoăn vì em không biết rõ di chuyển bằng xe khách ở miền Tây thuận lợi /khó khăn tới đâu, nhanh chậm thế nào. Các bác có thể recommend giùm em 1 lịch trình nào phù hợp với xe khách, và tư vấn giùm em trong nội tỉnh thì di chuyển = gì là hợp lý nhất. Bọn em hứng thú với những địa điểm như chợ nổi, vườn quả, tràm chim, chùa chiền etc. Ngoài ra các bác có lời khuyên nào khác thì tốt quá, em cảm ơn nhiều vô cùng.

Không rõ các bạn muốn đến địa phương nào? Bạn thử đọc bào và "Hỏi phượt" để quyết định điểm đến nhé. Tôi thử giới thiệu SG - Cà Mau (Đất Mũi) - Sóc Trăng - Cần Thơ cho lịch trình 6 ngày, bạn thấy thế nào?

Còn về xe khách thì bạn có thể xem trang Mai Linh hay Phương Trang, nên đặt vé trước, đường miền tây là đồng bằng, các hãng xe này không đón khách dọc đường, tốc độ ổn định, mỗi 150km sẽ dừng nghỉ 1 lần. Bạn cứ hỏi quầy vé luôn là đi mất bao lâu, người ta sẽ nói chính xác.

Xe khách liên tỉnh miền Tây tương đối phát triển, tháng 5 vừa rồi tôi di chuyển chủ yếu bằng xe Mai Linh và cảm thấy khá hài lòng. So với các xe liên tỉnh miền Bắc thì chất lượng phục vụ, dịch vụ đưa đón miễn phí từ khách sạn ra bến xe, CC hỗ trợ thông tin đều có mặt hơn. Ngoài ra, giao thông đường thủy nổi tiếng của miền Tây sông nước là lựa chọn không thể bỏ qua. Lộ trình xin chia sẻ với bạn như sau:

Dân Bắc vào eo hẹp thời gian nên có mấy địa điểm ưu tiên là Hà Tiên, Đất Mũi Cà Mau và Cần Thơ.

1. Sài Gòn - Hà Tiên: Để tiết kiệm 1 đêm, tôi xuất phát từ Sài Gòn chuyến 23g00 đi Rạch Giá (mua vé và xuất phát lúc 22g00 tại trung tâm Mai Linh 400 Lê Hồng Phong, gần quận I, đỡ phải tự đi ra bến xe Miền Tây khá xa trung tâm), khoảng 05g00 hôm sau đến Rạch Giá, tại bến xe đó tiếp tục lên xe Mai Linh đi Hà Tiên, 07g30 là đã được diện kiến xi măng Hà Tiên rồi. Hoặc có thể đi xe Kumho từ SG thẳng tới Hà Tiên. Tại Hà Tiên nên chọn các khách sạn tại phố trung tâm Trần Hầu, giá 300k phòng đôi là có view ngắm biển và sông Tô Châu rồi (Ví dụ: Dủ Hưng 27 Trần Hầu). Hà Tiên thì nhiều địa điểm du lịch, nhưng đặc biệt nên ngắm hoàng hôn Mũi Nai và leo lên tịnh xá Ngọc Tiên để nhìn toàn cảnh thị xã.

2. Hà Tiên - Cà Mau: Từ Hà Tiên quay lại Rạch Giá, đến bến phà Rạch Mẽo (cách bến xe khoảng 4km, 50k taxi) xuống tàu cao tốc đi Cà Mau. Có chuyến xuất phát lúc 14g00 đến Cà Mau khoảng 17g00. Lưu ý là bến tàu cao tốc cũng như bản thân cái tàu nhìn rất xập xệ, nhưng đi thì êm tuyệt, không khói bụi, không tắc đường, quang cảnh, sinh hoạt trên sông thì đặc biệt thú vị, lần đầu tham gia thấy hào hứng như lần Phạm Tuân bay nhờ vào vũ trụ.

Tại Cà Mau có thể ở khách sạn Quốc tế tại đường Phan Ngọc Hiển trung tâm, khá gần bến tàu và bến xe, 280k phòng đôi có ăn sáng (ăn sáng tự chọn đa dạng món ăn xứng tầm với tên khách sạn).

Buổi tối tại Cà Mau nên đi nhậu, nhìn thực đơn quán nhậu trong nay thì mê mẩn lắm, kể ra các bạn lại ướt bàn phím nên thôi.

Tham quan trong thành phố thì có chùa Sắc Tứ Quán Âm, Thiên Hậu quán của người Hoa, Nhà thờ Cao Đài khá giống kiến trúc Nhà thờ Cao đài Tây Ninh, đặc biệt rất nên đến ngôi Chùa Khmer vừa được xây dựng không lâu, tuy mới nhưng uy nghiêm, ngoài ra các sư tu tập tại đây khá thân thiện và chùa có nhiều chim bồ câu trú ngụ. Tuy nhiên việc mang theo đậu xanh là không cần thiết.

3. Cà Mau - Đất Mũi: 06g00 có tàu đi Đất Mũi từ bến tàu cao tốc Gành Hào, đến Đất Mũi tham quan và quay về Cà Mau trong ngày và đi chuyến 17g00 về Sóc Trăng. Tôi không có thời gian nên rất tiếc không ở Sóc Trăng được mà phải về thẳng Cần Thơ. Đất Mũi dạo này đang bị xói lở nghiêm trọng, còn đường nhỏ lát bê tông ven biển ngày xưa đã bị nước ngập hết, các chòi vọng biển cũng phải lội nước mới ra được. Thấy đã đang tổ chức đóng cọc bê tông giữ đất nhưng chưa biết hiệu quả đến đâu.

4. Cần Thơ - Hà Nội: Tại Cần Thơ sáng cần dậy sớm 5g00 để thăm chợ nổi, nếu dậy muộn ra toàn khách du lịch ngắm nhau vì bà con đã họp chợ xong và ai về nhà nấy, có thể nhờ khách sạn đặt vỏ lãi đi riêng (300k chưa mặc cả) hoặc ra bến Ninh Kiều ghép đoàn. Tham quan xong các địa điểm khác là có thể ra sân bay về thẳng nhà với mẹ mà không cần qua SG.

Nói chung người dân miền Tây rất dễ chịu, các bạn cứ vui vẻ thưởng lãm miền Tây không nên ngại gì.

Mính cũng đi Cà Mau đợt này và cũng phải lựa chọn Oto, và chỉ có 2 đếm + 1 ngày ở Cà Mau, theo bạn thì nên đi đâu?
ăn gì, ở khách sạn nào?

cam on bạn

Cảm ơn các bác đã góp ý nhiệt tình cho em.
@trantin84: Cảm ơn bác nhiều vì đã giới thiệu xe Mai Linh & Phương Trang. Thông tin thực sự rất hữu ích. Bác cho em hỏi là cách thức nhận vé thế nào ạ? Mình gọi điện rồi lấy vé ở đâu ạ? Thường nên đặt vé trước bao lâu thì ổn ạ?
@TTN: Cảm ơn bác vì đã giới thiệu 1 lịch trình siêu chi tiết. Nhưng vì em đã đến Hà Tiên rồi (ko ấn tượng lắm) & phải bay ra Bắc từ Sài Gòn, nên sau 1 hồi nghiên cứu, em đặt ra kế hoạch thế này, mong bác & mọi người cho ý kiến góp ý nhé:
- Ngày 1: 27/6 - từ Sài Gòn đi Củ Chi, sau đó lên Tây Ninh đi Tòa thánh. Tối ngủ ở Tây Ninh.
- Ngày 2: 28/6 - từ Tây Ninh đi Cao Lãnh. Chơi ở Vườn cò Tháp Mười & rừng tràm. Tối ngủ ở Cao Lãnh.
- Ngày 3: 29/6 - từ Cao Lãnh đi Vĩnh Long. Chơi chợ nổi Cái Bè, thăm vườn quả, đi thuyền qua kênh lạch.
- Ngày 4: 30/6: từ Vĩnh Long đi Sóc Trăng. Thăm chùa Đất Sét, chùa Dơi, chùa Chén Kiểng, bảo tàng Kh'mer. Tối ngủ ở Sóc Trăng hoặc về lại Sài Gòn.

Em đang phân vân là sáng ngày 29/6 có kịp về thăm chợ nổi buổi sáng không. Nếu không chắc đi Vĩnh Long từ tối ngày 2 nhỉ.

Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều!

Cảm ơn các bác đã góp ý nhiệt tình cho em.
@trantin84: Cảm ơn bác nhiều vì đã giới thiệu xe Mai Linh & Phương Trang. Thông tin thực sự rất hữu ích. Bác cho em hỏi là cách thức nhận vé thế nào ạ? Mình gọi điện rồi lấy vé ở đâu ạ? Thường nên đặt vé trước bao lâu thì ổn ạ?
@TTN: Cảm ơn bác vì đã giới thiệu 1 lịch trình siêu chi tiết. Nhưng vì em đã đến Hà Tiên rồi (ko ấn tượng lắm) & phải bay ra Bắc từ Sài Gòn, nên sau 1 hồi nghiên cứu, em đặt ra kế hoạch thế này, mong bác & mọi người cho ý kiến góp ý nhé:
- Ngày 1: 27/6 - từ Sài Gòn đi Củ Chi, sau đó lên Tây Ninh đi Tòa thánh. Tối ngủ ở Tây Ninh.
- Ngày 2: 28/6 - từ Tây Ninh đi Cao Lãnh. Chơi ở Vườn cò Tháp Mười & rừng tràm. Tối ngủ ở Cao Lãnh.
- Ngày 3: 29/6 - từ Cao Lãnh đi Vĩnh Long. Chơi chợ nổi Cái Bè, thăm vườn quả, đi thuyền qua kênh lạch.
- Ngày 4: 30/6: từ Vĩnh Long đi Sóc Trăng. Thăm chùa Đất Sét, chùa Dơi, chùa Chén Kiểng, bảo tàng Kh'mer. Tối ngủ ở Sóc Trăng hoặc về lại Sài Gòn.

Em đang phân vân là sáng ngày 29/6 có kịp về thăm chợ nổi buổi sáng không. Nếu không chắc đi Vĩnh Long từ tối ngày 2 nhỉ.

Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều!

- Hầu hết các tuyến đường đều ko có xe chất lượng cao, chỉ toàn xe đò chợ thôi => rất khó cho di chuyển.

- Cao Lãnh đi Vĩnh Long mà muốn ghé Cái Bè thì ko tiện đường;

- Với lịch như vầy, chỉ còn cách thuê xe honda.

@trungctu: Bạn ơi cho mình hỏi những tuyến mình đưa ra ko có Mai Linh hay PHương Trang à? Hix mình ko thể đi honda được bạn ạ, buộc phải đi = xe khách. Bạn có lời khuyên nào khác ko? Cảm ơn bạn nhiều :D

- Hầu hết các tuyến đường đều ko có xe chất lượng cao, chỉ toàn xe đò chợ thôi => rất khó cho di chuyển.
- Cao Lãnh đi Vĩnh Long mà muốn ghé Cái Bè thì ko tiện đường;
- Với lịch như vầy, chỉ còn cách thuê xe honda.

Em đồng ý ở chỗ hơi khó di chuyển, nhưng cũng không quá căng thẳng. Mấu chốt là Tây Ninh về Cao Lãnh muốn đi xe đò thì phải về lại SG. Em nghĩ thế này:

N1: Nào ta cùng bus SG - Gò Dầu - Tây Ninh (2 chặng) hoặc SG - Mộc Bài - Tây Ninh.
N2: lại bus về SG. Lên xe Mai Linh (không thì ra bx miền tây) đi từ SG xuống Cao Lãnh. Rồi đến vườn còn thì phải thuê xe máy hoặc taxi, tùy tình hình.
N3: không biết có xe 1 chặng không, nhưng chắc chắn đi thế này là ok: Cao Lãnh {QL30} - ngã 3 An Thái Trung (35.6km). Bắt xe tiếp đi về Vĩnh Long (15km). Tại nội thị Vĩnh Long đi xuống bến tàu, ở đó có thuyền hoặc tour đi vườn quả, và sang cả chợ nổi Cái Bè. KS cũng ở KV này.
N4: từ VL đi Mai Linh xuống Sóc Trăng (kô có tuyến này, nhưng họ sẽ ghép bạn vào xe nào đó, tuyến SG- Sóc Trăng hay SG - Cà Mau chẳng hạn).
N5: Mai Linh ta về SG.

* Thay chữ Mai Linh bằng Phương Trang ở chỗ nào cũng được :D
* Bạn cứ gọi cho họ đặt vé trước một tuần là ok, và lấy vé tại bến xe, trước giờ xe chạy 30 phút. Hoặc tại trạm trung chuyển trước 90 phút. (Bus trung chuyẻn miễn phí).

---------------

Mình lại nghĩ về p.a. này:
N1: mua tour đi Tây Ninh, tối về dạo Sài Gòn.
N2: SG- Cần Thơ.
N3: chiều muộn : Cần Thơ - Sóc Trăng.
N4: Sóc Trăng và tối về lại SG.

@trantin84: Ngàn lần đa tạ bác! Thông tin vô cùng quý giá. Bác cho em hỏi nốt là từ Vĩnh Long xuống Sóc Trăng thì làm sao để được ghép xe? Làm sao bắt được xe đó ạ?

@trantin84: Ngàn lần đa tạ bác! Thông tin vô cùng quý giá. Bác cho em hỏi nốt là từ Vĩnh Long xuống Sóc Trăng thì làm sao để được ghép xe? Làm sao bắt được xe đó ạ?

Thì gọi cho Mai Linh hay Phương Trang thôi. Ý tớ là họ không có tuyến đó, nhưng ở BX Vĩnh Long có trạm, và có bán vé đi. Ngay cả khi không mua được vé, thì bến xe này còn nhiều nhà xe khác. BX nằm ngoài nội ô, chỗ giao của 1A và 53, cách bến tàu du lịch 3km đường chim đi bộ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back