What's new

Nhật Bản - Chuyến dạo chơi mùa hoa tháng 4/2015

Nhận công tác, kiêm luôn thăm gia đình, tôi lại một lần nữa khăn gói lên đường đến Nhật Bản. So với lần trước cách đấy 2 tháng, lần này tôi đi lại có một hương vị mới, đó là mùa Hoa Anh Đào tháng Tư (wait)

Do tôi cũng khá bất ngờ với quyết định mới này, nên việc chuẩn bị cho cả chuyến đi cũng rất thiếu sót. Mặc dù còn rất rất nhiều nơi muốn đi, nhiều thắng cảnh muốn ngắm, nhiều thứ muốn xem, nhiều món muốn ăn, v.v. . . kể mãi cũng không hết, nhưng do thời gian được phép đi chơi ngoài cũng không nhiều nên đành chấp nhận đánh từng cái lẻ tẻ ngẫu hứng lý qua đò vậy.

Và hiển nhiên, việc đầu tiên cần phải làm đó là chuẩn bị giấy tờ để đi xin thị thực. Nhắc đến việc này chỉ thấy bực mình, công ty to đùng, danh tiếng thế mà bảo mình tự đi xin là thế lào X(. Thôi cũng kệ, miễn được đi là cũng mãn nguyện rồi, thế là cứ bắt tay vào chuẩn bị thôi.

I – Chuẩn bị cho chuyến bay:

Tất cả những gì cần phải trước mắt là mở trang mạng trực tuyến của Tổng Lãnh Sự quán Nhật Bản tại Tp.HCM tại http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/thuongmai_v.html

Dựa trên các tiêu chí mà họ yêu cầu, tôi lại chạy như con lật đật lên phòng KHHC (Hành là chính) để xác nhận và làm các giấy tờ (theo đúng thì họ phải làm cho mình chứ.

Xấp xỉ một tuần, tôi có đủ toàn bộ các giấy tờ trên tay thế là cứ tung tang xin sếp cho em chạy đi nộp hồ sơ. Tưởng đi tầm 09h:00 sáng nó đỡ chen, ai dè chạy tới nơi, hãi thật, cả một đám đông nhí nhố rồng, rắn đứng xếp hàng tại đó.

Chờ đến gần cả 15 phút mới tới lượt mình. . .chờ được vào bên trong. Sau khi vào bên trong, lại tiếp tục đứng mà chờ tận gần cả tiếng mới tới lượt mình nộp hồ sơ, cái cảm giác bực mình đó là chờ thì lâu mà tới lượt mình thì cực nhanh – chưa được 5 phút từ lúc đưa hồ sơ cho đến lúc nhận Giấy hẹn

Cái cảm giác đứng đó chờ đợi bất tận trong. . .sự mỏi chân

Rất cáo lỗi nếu có bạn nào trên diễn đàn nằm trong bức ảnh bữa đó. Mà phải công nhận vào bữa hôm đó đông thật, chờ lâu nhừ cả cặp chả giò.

Cái giấy hẹn của mình

Lạ ở chỗ, trên đó không có ghi rõ ngày tháng dự kiến trả kết quả cụ thể. . . Ban đầu mình cũng thấy lo lo, nhưng mà nghỉ lại thì mình đi công tác hẳn hoi, sợ quái gì mà họ đánh mình rớt nên không việc gì phải lăng xăng (^,...,^)

Rồi ngày tháng trôi qua, việc gì đến cũng đến, túi mình lại xẹp đi 650,000 VND để đóng tiền xâu nhận thị thực, và cũng một lần nữa, nơi ấy người đông quá (=__=) Lại không có chỗ mà ngồi, đứng thẳng giò như con cò một lần nữa.

Cái buổi chiều đầu tháng 3 đi lấy visa nó như thế lày đây

Bị kêu số, lên nộp giấy hẹn rồi quay đầu ra kiếm chỗ mà an toạ chờ tới lượt tiền trao hộ chiếu múc (^o^). Và dưới là thành quả của em.

Hộ chiếu cấp 1 tháng (*^-^*)
(nhưng mình đi không hết 1 tháng)

Đóng hết 650k (nghe đâu đã giảm giá nữa rồi, huhuhu >"<)

Công việc kế tiếp cần làm là đi xuất vé (mình đã book chỗ trước đó 3 ngày), chẹp, các em bán vé tại phòng vé nói chuyện không được mấy thân thiện với mình cho lắm (chắc không quen nên thế). Sau một hồi hỏi han kiểu như hạch thì mình nhận được tờ giấy vé điện tử.

Mình che bớt một số thông tin, sorry các bạn vì đây là vé nội bộ

Mãi rồi cũng đựoc nghe chuyện của em, chịu khó viết nhé. Đi 27 ngày cơ à, sướng thế e. Thăm nhạc mẫu thế nào, có tin vui chưa? Hihi, chị thấy con gái Nhật Bản dễ thương lắm, lại nhẹ nhàng nữa, nhất em

Mãi rồi cũng đựoc nghe chuyện của em, chịu khó viết nhé. Đi 27 ngày cơ à, sướng thế e. Thăm nhạc mẫu thế nào, có tin vui chưa? Hihi, chị thấy con gái Nhật Bản dễ thương lắm, lại nhẹ nhàng nữa, nhất em

Chẹp, mấy rài cắm đầu học tiếng Nhật, em muốn long cả não, nhức cả mắt luôn rùi chị ạ. Đi 27 ngày, hết 20 ngày phải đi làm bầu đoàn cho sếp rùi chị ạ :(
Về quê được 3 ngày, hết 1 ngày bay về VN, còn đúng 3 ngày free trọn vẹn để đi một mình.

Hihihi, về con gái NB. Ngày xưa em không tin (em không biết nhiều về NB), bây giờ thì tin rồi :D

II – Ngày lên đường

Trở về nhà từ công việc, dùng bữa tối với nhà xong thì cấp balô đi luôn. Sân bay nhà mình lúc nào cũng đông đúc nhộn nhịp, nhưng cũng chính vì đông quá dễ gây mất trật tự, an ninh mà Ban Quản lý sân bay giờ trở nên khó hơn xưa không cho người nhà đưa vào tận bên trong như trước; khi vào, nhân viên an ninh sân bay thường nhìn nhìn và yêu cầu mình xuất trình Vé máy bay hoặc passport, thường là vé.

Vào làm thủ tục để đi, nhưng ai ngờ đâu lại gặp phải em thủ tục hơi ba phải, thấy cười nói vui thế mà chả hiểu sao mình yêu cầu em ấy cho mình ngồi ngay cái ghế kế cửa thoát hiểm đối diện em tiếp viên để tối có ngủ duỗi chân cho nó dễ, ẻm lại cho mình ngồi ngay cái ghế ngay kế sau luôn. Hậu quả là nguyên đêm ngủ chả được ngon giấc lắm. . .

Cầm Boarding Pass và lên đường

Và thế là mình tạm biệt SGN để đến với đất nước Nhật Bản vào ngay cái mùa hoa anh đào nở này.
Sau gần 6 tiếng đồng hồ trên máy bay, cơ trưởng và tiếp viên trưởng thông báo về việc tàu sắp đáp tại sân bay Kansai tại Nhật Bản. Chẹp, mừng phải biết vì ngồi lâu quá, cái mông muốn xẹp luôn rồi, không biết các bạn khác có bị không nhưng mà ngồi lâu quá mình cảm thấy rất nóng phần dưới (>__<)

Xin chào Nhật Bản

Còn một nhiệm vụ khá quan trọng nữa là phải điền vào hai cái Biểu mẫu Hải quan và Nhập cảnh, chẹp, em tiếp viên lại đưa mình mẫu tiếng Nhật, nhìn xong mình chỉ biết cười. Cùng may là bản thân thủ sẵn 2 mẫu tiếng Anh rồi, không thì phải mất thời giờ ngồi điền tại quầy nhập cảnh, mệt lắm.

Mẫu tờ khai Hải quan

Mẫu tờ khai Nhập cảnh

Chào mừng tới sân bay Kansai

Cuối cùng rồi thì mình cũng đã đến Nhật Bản vào buổi sáng đầu tháng 4, ngẫm nghĩ là mùa này cũng đỡ lạnh hơn 2 tháng đầu, ai dè trời ơi vẫn còn lạnh bỏ xừ ra . . . hic hic.

Để có thể tồn tại khu vực này trong gần 1 tháng giời này đó là liên lạc - ý mình ở đây là internet, một ngày mà không liên lạc được với ai thì cảm giác nó cứ như bó tay bó chân không làm được gì ấy. Thôi mình cứ mò ra mấy cái máy bán hàng tự động vì họ có bán cả SIM 3G nữa.

Máy bán SIM tự động

Nhiều loại, nhiều kiểu dung lượng

Quyết định là xài em này

Thật sự ra là mình có tham khảo việc sử dụng internet tại Nhật Bản trên trang phượt mình, một số trang khác và nhất là trang japanguide. Từ cục Wifi portal cầm theo cho đến cách tiết kiệm nhất là cố gắng tìm chỗ có Free Wifi mà dùng; sau khi suy nghĩ thì mình chọn mua SIM tại máy bán tự động, cũng không quá đắt đỏ, chất lượng thì cũng ok, với lại khi xài xong không cần phải trả lại. Chỉ có điều khi mình đi lên Koyasan (trên núi cao) thì sóng có vẻ không tốt lắm, nhưng máy vợ mình dùng mạng Docomo thì vẫn vô tư - chẹp, chẳng hiểu nổi.

Cái SIM mà mình mua, dùng xong giờ mình không nhớ vứt đâu mất rồi

Nhìn chung, lời khuyên của mình dành cho bạn nào đi hơn 5 đêm là nên có internet 3G đi kèm để không làm mất cuộc vui. Mình nghe một câu chuyện có một bạn đi du lịch đoàn, nhưng sau đó tách ra đi xem cái gì đó rồi lạc, rồi mượn điện thoại của ai đó để gọi cho anh dẫn đoàn(hên là có biết số) thì bị anh ấy bảo rằng phải ra sân bay gấp nếu không sẽ bị kẹt lại. Hoảng quá + thêm không biết đi ra sân bay như thế nào vì không có internet để check = đi taxi ra sân bay, tổn thất gần 30,000 Yên :))

III - Hoa anh đào vào mùa

Kết thúc những giờ họp hành, làm việc mệt mỏi, mình tranh thủ xuống phố đi ngắm hoa anh đào đầu mùa. Thật không may đúng hôm ấy trời mưa và lạnh nữa. Nhưng chả nhẽ cứ ở trong phòng hoài, nên tranh thủ mưa tạnh được một chút mình lên đường săn hoa thôi.

Sau cơn mưa, trời vẫn còn âm u quá, nhưng không phải vì thế mà mất đi vẻ đẹp cũng như tính lãng mạn mà hoa anh đào đem lại cho đời sống tinh thần của bản thân mình.

Quang cảnh góc hồ với rừng hoa anh đào

Thật khó để tả được cảm giác lúc này

Cứ như con đường trải thảm hoa anh đào ấy

Làm một vòng dạo quanh, mình cảm thấy như một chuyện tình mùa lá rơi ấy

Những cánh hoa anh đào đua nở trong tiết trời lạnh buốt

Sức sống của những hoa anh đào này cũng giống như sức sống của con người Nhật Bản

Mình có cảm giác cứ như mùa thu anh đào ấy

IV - Tham quan thành cổ Osaka

Sau khi kết thúc công việc thì cũng gần 03:00 giờ chiều, cấp cặp chạy thẳng ra thành Osaka sớm nhất có thể :)
Ngôi thành cổ hơn 400 năm tuổi này được xây dựng trên nền thành cổ Azuchi - vốn là thành chủ của Lãnh chúa Oda Nobunaga. Người có công xây dựng nên khu phức hợp đền đài, thành trì này chính là Tướng quân Toyotomi Hideyoshi, một lãnh chúa có xuất thân bần hàn.

Nghe thiên hạ đồn là Vườn Hoa Anh Đào tại thành cổ Osaka rất đẹp, chỉ tiếc là mình đã không có cơ hội được thưởng thức, đành chờ dịp khác vậy :)
Để đến thành Osaka từ sân bay Kansai, nơi đầu tiên phải đến đó Tennoji, tại Tennoji bạn lại tiếp tục hành trình đến Osakajokoen.

Đến ga Tennoji

Tàu đi Osakajokoen từ Tennoji, màu sắc trang trí sặc sỡ quá

Sau khi đến trạm Osakajokoen, bạn cứ đi lên trên và ra thẳng cổng chính, gần đó sẽ có một tấm bản đồ khá to để hướng dẫn bạn đi sâu vào thành Osaka. Mình không phải dân chuyên về lịch sử, kỹ thuật xây dựng hay quân sự, nhưng cảm giác cho mình thấy rằng khi dựng nên thành này, người xưa đã tính toán khá hay ở chỗ là làm cho việc tiếp cận thành trở nên khó khăn và mất nhiều công sức địch. Đi mới được có một quãng ngắn mà đã muốn mệt lừ ra rồi thì lấy đâu ra sức mà đánh đấm :))

Tiến về thành Osaka

Cuối cùng, kia rồi

Đi đúng ngày gì ấy, mình không rành lắm nhưng rất đông phụ huynh và mấy em học sinh cấp hai, chắc là hoạt động ngoại khoá của trường hay sao ấy, chẹp đầy các hàng quán bán thức ăn nhanh. Hoặc cũng có thể đây là địa điểm lý tưởng cho mọi người đến để thưởng thức mùa xuân chăng?

Một nhóm học sinh đang tập chạy

Ồ, và đã thấy được cây cầu bắt ngang cái hào vào thành

Thời điểm đã xế chiều, nhưng khách tham quan vẫn còn khá đông

Tia nắng cuối ngày rọi xuống thành cổ Osaka

Không hiểu cái này viết cái gì? :-"

Cái hào này chắc được đào khá sâu, không biết cái thuyền đó có cho dịch vụ chèo không nữa? :p

Ra cổng đi về thôi

Nhìn các vị đi tour, rút kinh nghiệm là không nên đi tour giá quá bèo

Kết bằng một bông hoa thành cổ lào

Nhìn chung, khi đi tham quan thành cổ Osaka, kinh nghiệm mình đút kết được là:

1- Nếu bạn chỉ tham quan thành thì nửa ngày là đủ, tính từ lúc xuất cho đến lúc kết thúc tầm 3 - 4h. Bỏ thêm 300 - 400 Yên là có thể tham quan bên trong lâu đài và còn được mặc bộ giáp samurai để chụp hình (không đẹp lắm nếu không có Hakama bên trong).

2- Còn nếu bạn muốn tham quan combo cả những khu vực gần đó như Trung tâm Namba, Dotombori, cũng như tham quan Osaka bằng tàu "Aqua Liner" - giống cái phà ở Việt Nam vậy đó, thì chắc phải cần ít nhất là từ sáng đến xế chiều mới đủ giờ :)

Last edited:
V - Thành cổ Wakayama

Tiếp sau thành cổ Osaka, vài ngày sau tôi lại bắt tàu lên đường đến thăm thành cổ Wakayama ở tỉnh Wakayama kế cận Osaka. Đôi điều về lịch di tích này, lâu đài Wakayama được xây dựng từ những năm 1586 theo yêu cầu của Tướng quân Toyotomi Hideyoshi đến anh trai của ông ta nhằm duy trì sức ảnh hưởng của ông ta ở phía Tây Nhật Bản, và sau này lâu đài nằm dưới quyền kiểm soát của gia đình Tokugawa. Lâu đài lần đầu tiên được giới thiệu ra công chúng như là một di tích lịch sử và từ đó trở thành biểu tượng riêng của tỉnh Wakayama nói chung và thành phố Wakayama nói riêng.

Lại một lần nữa mình cảm thấy tiếc nuối vì không được ngắm hoa anh đào tại khu vườn xung quanh di tích thành cổ, rất đẹp. . . hu hu hu :((

Lấy vé và lên đường thôi

Làm việc căng thẳng nhưng nụ cười không bao giờ tắt trên môi

Trước đó tôi cũng chả tin lắm đâu, nhưng giờ thì cũng đã tin vào cái gọi là "Tinh thần Nhật Bản"

Rời ga đi Wakayama thôi

Rời ga lên ba-su đi kiếm thành cổ thôi

Mình sang đúng cái ngày họ tổ chức bầu cử hay gì ấy, loa mở rầm rộ lắm

À, nó kia rồi, cổng thành đã mở :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back