What's new

[Chia sẻ] Cảm nhận lang thang Đức - Áo - ý

Vì thớt cũ của em "Du lịch Châu Âu kiểu tự túc" hơi dài, sợ các bác đọc lâu, em xin phép mở thớt mới, để giới thiệu về chuyến đi từ Đức sang Ý (qua Áo) của nhà em.
Đây là con đường các bác Du lịch rất hay đi, vì nó rất đẹp, em sẽ cố gắng post nhiều ảnh chi tiết để các bác tham khảo.

Để Khởi động, em xin post một số ảnh đại diện

Berlin

Bad Saarow (khu nghỉ của các quan lại đông đức)

Munich

Venice

Innsbruck
KXQ3KSAk2vsBhbQQde_cO_2kotQeL9Uz1lIPaZzv0D8=w1001-h667-no

Last edited:
Re: cảm nhận lang thang đức-áo-ý

Đầu tiên mời các bác cốc Bia cho đỡ khát.

Từ Warsaw đi Berlin. Em có thói quen đi tầu là mò ra toa bán đồ ăn để hóng chuyện thiên hạ, có nhiều chuyện vui đáo để.
Ngồi ở đây thoải mái hơn ngồi trong toa, tha hồ phét lác mà chẳng ai hiểu tiếng của mình.

Mấy bác ngồi sau toàn dân Đức tranh thủ tiêu hết mấy đồng tiền Sloti của Ba Lan còn sót lại.
Mấy con bé ngồi sau bảo bọn Ba Lan toàn là "scheiss Kerl" thấy phụ nữ mang nặng lên tầu mà chẳng giúp gì cả, (có lẽ do xấu hơn gái BL, ý của em)

Xúp xúc xích chua với bánh mỳ, ăn thế này có khi có nhiều sữa, hihi

Ga tầu Zbąszynek của Ba Lan, trước 1945 (chiến tranh TG thứ hai) là đất của Đức, có tên gọi là Neu Bentschen. Vì thua trận nên phải nộp đất đền cho Ba lan.

Nhìn nhà cửa đã thấy phong cách khác với phong cách Slav rồi.

VD như tp. Danzig, quê hương của nhà văn Günter Grass, nay đã thuộc về Balan, có tên mới là Gdansk. Trong tác phẩm "chiếc trống thiếc" bác ý kể: bà nội đã giấu một thanh niên balan khỏi bị cảnh sát phổ bắt, trong váy của mình, sau đó trở thành ông nội của bác ý. Em nghĩ thời Pháp thuộc ở Việt Nam, cũng ối cụ hoạt động cách mạng bằng cách này, nên mới có chuyện: quyết tâm không khai hai đồng chí đang trốn trong đống rơm.

Ảnh nước đức trước 1945(http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/1/11/Deutschland1871-1991.png)

Chú thích:
Màu xanh nhạt: phần đất bị mất sau chiến tranh TG1
Màu xanh lá cây: phần đất bị mất cho balan sau chiến tranh TG 2
Màu tim là: TP. Danzig nay thộc balan.
Màu vàng: phần đất bị Liên xô chiếm sau chiến tranh TG2
Như các bác thấy nước đức mất gần một nửa diện tích từ sau chiến tranh TG2.

Đấy là như phương tây thường nói "the winner takes it all".

Last edited:

Bạn trẻ tình cờ gặp trên đường, không thể tươi hơn. Bố là VK Ba Lan, Mẹ là VK Đức, gia đình kiếm ăn ở BL nhưng khi đến tuổi đến trường thì quay về Đức học cho nó chuẩn.

Bên Ba Lan đất nông nghiệp vẫn còn rất nhiều. Bên Đức thì nhà máy, xí nghiệp nhiều hơn. Thể hiện tỷ trọng nền công nghiệp vs nông nghiệp của hai nước.

Máy ảnh cùi bắp không chụp được nét khi tàu chạy nhanh.

Khu vực biên giới vẫn còn rất nhiều rừng.

Đầu tầu hỏa Ba Lan cổ-lỗ-sĩ, mốc meo chắc để trưng bày thôi, chứ không dùng được.
Nói chung các bác Balan này cũng lười, bọn đức thì khác hẳng, đã là hàng trưng bày thì cũng phải tút tát cho nuột.

Em gái Ba Lan thấy chụp ảnh cười tít cả mắt.

Ga tầu ở làng. Nói chung vẫn không đẹp bằng bên Đức được.

Đầu tiên mời các bác cốc Bia cho đỡ khát.

Từ Warsaw đi Berlin. Em có thói quen đi tầu là mò ra toa bán đồ ăn để hóng chuyện thiên hạ, có nhiều chuyện vui đáo để.
Ngồi ở đây thoải mái hơn ngồi trong toa, tha hồ phét lác mà chẳng ai hiểu tiếng của mình.
Kiểu này chắc khi đi máy bay bác Medela cũng thích ra cái khoang nhỏ nhỏ xin bia và quatschen với các em tiếp viên đây;)

Tầu chợ balan, toàn loại đồ cổ nhìn xấu tệ.

Tầu nhanh thì khá hơn, nhưng vẫn kém hơn tàu của Tưbổn. Cửa sổ bé, lại có thanh sắt bảo vệ chắn ngang nên rất khó chụp ảnh.

Dọc đường tầu, họ đã có hàng rào bảo vệ, đề phòng thú vật chạy ngang đường tầu.

Mấy ông vẽ Gravity chẳng chừa chỗ nào cả, lọ mọ ra tận đây vẽ thì cũng giỏi thật.

Cảnh vật ở Biên giới rất hoang sơ. Đây vẫn thuộc đất Ba Lan.

Đây là cây cầu nối hai bên bờ Biên giới Đức/Ba lan.

Đã có rất nhiều người đi vượt biên phải bỏ mạng ở dòng sông Oder thơ mộng này.

Hồi xưa, những người vượt biên sang Đức thường ém mình ở bãi đất giữa sông này, chờ đêm xuống. Sẽ có bọn buôn người đưa thuyền cao su đón sang Đức.

Cảnh sát Đức thường dùng ống nhòm hồng ngoại để tìm chỗ người vượt biên nấp, rồi chiếu đèn pha cực mạnh chỉ chỗ cho đồng nghiệp Ba Lan bắt.

Hồi đấy, chỗ này rất căng thẳng, chứ không thanh bình như bây giờ.
Người tị nạn ở khắp nơi trên TG đổ về, đi lại nườm nượp, nườm nượp.
Mạng người lúc đấy nhẽ không bằng một tút thuốc Marlboro.

"scheiß Kerl" , các em Đức sao nghe có vẻ nóng thế bác nhỉ, mấy em BL em gặp hiền lắm ạ :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back