What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt cung ĐÔNG BẮC: Bắc Kạn - Cao Bằng - Bản Giốc

Chẹp, đấy khổ thân em chưa, em là lính mới nên nó ngu ngơ lắm ạ, đa tạ nhà bác Chile đã góp ý. Thú thực là em đã đi tìm những bài liên quan đến Cao Bằng, Bắc Kạn trong forum nhà mình mà chưa ra nên mới cầu cứu các bậc tiền bối ạ.
Thông qua tìm hiểu sơ bộ thì em nghĩ 3 ngày có lẽ là hơi gấp cho tuyến này, cơ mờ em chỉ có ngần đấy thời gian. Vì vậy nên em dự định tập trung vào các điểm ở Cao Bằng như thác Bản Giốc, Pắc Bó, động Ngườm Ngao, còn lại là lang thang trên đường cho nó thong dong ạ:D.

Cung đường Ba Bể - Na Hang - Chợ Đồn - Bắc Kạn

Xin lỗi mod vì em mở topic mới mà không hỏi tiếp trong topic Mèo Vạc - Ba Bể vì sợ các bác không chú ý ạ.

Các bác đã đi cung đường Ba Bể - Na Hang - Chợ Đồn - Bắc Kạn gần đây nhất cho em xin một chút thông tin về nó ạ, em nghe nói đoạn tiếp giáp 2 tỉnh Bắc Kạn và Tuyên Quang(đường từ Ba Bể đi Na Hang) chưa được làm? và khó đi?(em đi xe máy) có thể đi xe máy được không(nếu không thì bằng phương tiện gì và như thế nào?). Các bác cho em xin một chút thông tin và thời gian đi giữa các điểm, để em có thể lên lịch trình phụ hợp ạ. Thank các bác nhiều.

Last edited:
Xin lỗi mod vì em mở topic mới mà không hỏi tiếp trong topic Mèo Vạc - Ba Bể vì sợ các bác không chú ý ạ.

Các bác đã đi cung đường Ba Bể - Na Hang - Chợ Đồn - Bắc Kạn gần đây nhất cho em xin một chút thông tin về nó ạ, em nghe nói đoạn tiếp giáp 2 tỉnh Bắc Kạn và Tuyên Quang(đường từ Ba Bể đi Na Hang) chưa được làm? và khó đi?(em đi xe máy) có thể đi xe máy được không(nếu không thì bằng phương tiện gì và như thế nào?). Các bác cho em xin một chút thông tin và thời gian đi giữa các điểm, để em có thể lên lịch trình phụ hợp ạ. Thank các bác nhiều.

Cung đường BA Bể - NA Hang rất khó đi với ô tô, còn xe máy thì đi được tốt. Có đoạn khá là xóc và đá hộc lổn nhổn, nhưng cơ bản là đi được, không có vấn đề gì.

Còn về thông tin chi tiết về cung này, tớ đi ban chiều và đêm, tự lái xe nên không nhớ rõ lắm. Tóm lại là đi xe máy thì OK, cứ tự tin mà đi bạn ạ!

Cung đường BA Bể - NA Hang rất khó đi với ô tô, còn xe máy thì đi được tốt. Có đoạn khá là xóc và đá hộc lổn nhổn, nhưng cơ bản là đi được, không có vấn đề gì.

Còn về thông tin chi tiết về cung này, tớ đi ban chiều và đêm, tự lái xe nên không nhớ rõ lắm. Tóm lại là đi xe máy thì OK, cứ tự tin mà đi bạn ạ!

Óe. Đường 279 từ Na Hang đi Ba bể chỉ có trên bản đồ thôi chứ thực tế là chỉ mới làm khảo sát xong thôi ạ.
Các Bác chỉ đi đến hồ Ba bể, sau đó phải thuê thuyền đi sang Na Hang mới được. Một thuyền khoảng 250k chở 10 người.
Có hỏi thăm kỹ dân địa phương ở đó, nhưng họ bảo chỉ có đi bộ được thôi mà phải có dân địa phương dẫn đường cơ ah.

tin mới nhất:
đoạn Mèo vạc-Lý bôn-Bảo lạc vẫn chưa xong hoàn toàn. Lắm đoạn đi như off-road
đoạn Nguyên bình-Phja đẻn: cung này thì khiếp khủng. Đúng off-road thật sự. Được cái ngắm rừng nguyên sinh và đỉnh Phia Oác, đẹp.
Ba bể-Chợ Đồn-Bằng lũng-Định hóa thì đường nhựa chạy vô tư. Huyện Chợ Đồn rừng còn rất nhiều. Rừng cọ thì đẹp tuyệt.
Ba bể-sang Na hang: đi thuyền theo sông Năng. Đến thác Đầu đẳng thì lên bờ đi bộ qua đường mòn sang hồ Na hang rồi đi thuyền tiếp. Đường mòn rất dễ đi chẳng cần thuê ai dẫn cả.

tin mới nhất:
đoạn Mèo vạc-Lý bôn-Bảo lạc vẫn chưa xong hoàn toàn. Lắm đoạn đi như off-road
đoạn Nguyên bình-Phja đẻn: cung này thì khiếp khủng. Đúng off-road thật sự. Được cái ngắm rừng nguyên sinh và đỉnh Phia Oác, đẹp.
Ba bể-Chợ Đồn-Bằng lũng-Định hóa thì đường nhựa chạy vô tư. Huyện Chợ Đồn rừng còn rất nhiều. Rừng cọ thì đẹp tuyệt.
Ba bể-sang Na hang: đi thuyền theo sông Năng. Đến thác Đầu đẳng thì lên bờ đi bộ qua đường mòn sang hồ Na hang rồi đi thuyền tiếp. Đường mòn rất dễ đi chẳng cần thuê ai dẫn cả.

cho mình hỏi một tẹo là đoạn Bảo Lạc - Lý Bôn - Mèo Vạc còn phải đi bè mảng qua sông hay không ? hay là làm xong cầu rồi

Em mới đi hôm tết dương thì vẫn phải qua bè mảng, em đi một mình với em Future mà chém của em 20k một lần qua, dân tộc lấy đắt kinh dị.
Đoạn qua núi Pi Oắc đi hay thật nhưng cũng nguy hiểm, lòng đường hẹp mà có ô tô tải leo cùng, lúc em rẽ suýt đâm vào một thằng ô tô tải ngược chiều, nó thình lình lao tới chả còi pháo gì.
Lúc leo đèo trong núi Pi Oắc, có thằng xe có cần cẩu ở trên biển 20L nó leo ì à ì ạch, em phải dừng lại một lúc để vừa nghỉ lấy sức vừa tránh nó, y như rằng lúc nhìn từ xa thấy nó bị tuột dốc một đoạn, một quyết định may mắn của em :D
Em đi từ Mèo Vạc lúc 4h sáng,đi đèo núi đêm tối mùng tối mịt cũng có cái hay, khoảng 10 rưỡi em vào đến Tĩnh Túc và ăn tạm cái bánh mì ruốc mua được ở đây. Cung đường này đi rất thích, nhưng cũng hơi mệt đấy ạ.

Đi 1 mình ạ ? Hay đấy nhỉ, vậy cho e hỏi,dừng chân ăn uống ở chỗ nào ạ ?

Bác mà đi từ Mèo Vạc thì vòng vào Tĩnh Túc ấy ạ, vừa mua xăng, ăn uống nghỉ ngơi, rồi vòng ngược trở lại rẽ đi Phia Đén, đoạn ngc trở lại này khoảng 10km(tầm tầm đó) hơi mất công nhưng được lợi là biết cái mỏ thiếc Tĩnh Túc to nhất cả nước trông như thế nào.:)

Last edited:
Đi Ba Bể-Cao Bằng-Lạng Sơn trong T5.2009

:) Xin chào mọi người. Em ở SG, tháng 5 tới dự định làm 1 chuyến Đông Bắc bằng xe máy, lạ nước lạ cái, mong được các bác giúp đỡ.

Đi 1 lần cho đáng (em phải cố gắng gom góp bao nhiu năm :D), nên cũng tham lam vơ vét đủ các điểm trên cung đường, mà thời gian max là 5 ngày 4 đêm.
Các bác tư vấn dùm em nhé:

1. Lịch trình: em đang lưỡng lự giữa 2 cái

Option 1:
Ngày 1: Sài Gòn - Hà Nội (bay 6:30-8:30) - VQG Ba Bể
-Ngày 2: Ba Bể - Cao Bằng - Pắc Bó - Cao Bằng
-Ngày 3: Cao Bằng - hồ Thăng Heng,thác Bản Giốc,động Ngườm Ngao - Cao Bằng
-Ngày 4: Cao Bằng - Lạng Sơn - Mẫu Sơn
-Ngày 5: Mẫu Sơn - Lạng Sơn - Hà Nội - Sài Gòn (bay 20:30-22:30)

Option 2:
-Ngày 1: Sài Gòn - Hà Nội (bay 6:30-8:30) - Cao Bằng
-Ngày 2: Cao Bằng - Pắc Bó - Bản Giốc
-Ngày 3: Bản Giốc - Lạng Sơn - Mẫu Sơn
-Ngày 4: Mẫu Sơn - Lạng Sơn - Hà Nội
-Ngày 5: Hà Nội - Chùa Hương - Sài Gòn (bay 18:45-20:45)

? Các bác thấy option nào hợp lý hơn vậy?
Option 1 thì có đến 2 đêm ở Cao Bằng, mà ngày về đi từ Lạng Sơn, lỡ có gì không bay về SG được là chít.
Option 2 thì không được đi Ba Bể, ngày về yên tâm hơn vì Chùa Hương-Hà Nội cũng gần.

2. Phương tiện: em + xế đi = xe máy

? Các bác chỉ em nơi cho thuê xe máy với.
Nơi nào thủ tục đơn giản, vì em từ sân bay đi bus về Hà Nội, là khởi hành liền.

3. Thiên thời địa lợi nhân hòa

? Giữa tháng 5 thì thời tiết trên cung đường này thế nào các bác nhỉ?
Thác Bản Giốc có nhiều nước không?
? Em có thấy các bác post hình đoạn đường từ Cao Bằng-Pắc Bó đang làm dang dở, 0 biết giờ đã xong chưa ạ?

Mong sớm nhận được thông tin từ các bác để em lên kế hoạch xin nghỉ phép, book VMB giá rẻ,....

Chân thành cám ơn các bác. :L

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back