What's new

[Chia sẻ] Cảnh báo: việc làm tiền với phượt thủ nào định cắm trại đêm ở Hải Đăng Kê Gà

Cảnh báo: việc làm tiền với phượt thủ nào định cắm trại đêm ở Hải Đăng Kê Gà

Sau một thời gian nghiên cứu mình quyết định điểm đến là Hải Đăng Kê Gà vào cuối tuần rồi là ngày 10/07 với chương trình cắm trại qua đêm trên đảo. Sau nhiều bài reviews rằng các a trên đảo rất dễ thương và thân thiện, nên team mình cũng hi vọng sẽ có một buổi giao lưu vui vẻ với họ. Mọi chuyện sẽ không có gì nếu không xảy ra sự việc sau.

Vì mình ra đảo hơi trễ lúc 6h mới bắt đầu lên thúng ra đảo, gần 6h30 team mình đặt chân lên đảo. Hôm đó trời mưa nên giờ này đã khá tối nên tụi mình tranh thủ di chuyển ra bãi dất trống hướng mỏm đá để hạ trại. Sau khi dựng trại xong 3 bạn trong team đi kiếm củi về đốt lửa trại, mọi chuyện bắt đầu từ đây.

Khi 3 bạn đang lấy củi thì có 1 thằng trong trạm hải đang ra nói vơi một giọng điệu chẳng khác gì du côn cô hồn. nguyên văn như sau:

Nhân viên trạm: Ê tụi bây làm gì đó, ai cho lấy củi ở đây, bỏ xuống, đảo này của 2 anh em tôi, 2 anh em tôi quản lý ở qua đêm lại đây phải đóng mỗi người 50.000đ.
Tụi mình: Tụi tui không mang tiền ở đây, có gì a qua nói chuyện với trưởng đoàn của tụi tui.
Nhân viên trạm: Tụi bây về rồi mang tiền qua đây.

Sau đó 3 đứa bỏ củi lại và về lại trại một lúc sau không thấy tụi mình mang tiền qua, 2 thằng nhân viên trạm lên trại tụi mình để tiếp tục đòi tiền. Tụi mình hỏi ở qua đêm lại đây nhưng không vào trạm hải đăng hay ở lại trong đó tại sao lại đóng tiền và ai qui định thu tiền này, và tất nhiên là không có gì chứng minh được tụi nó được phép thu tiền. Sau 2 thằng này đe dọa "nếu không đóng tiền đừng hòng rời khỏi đảo", sau đó nó gọi điện cho chủ cano yêu cầu nếu khi nào tụi mình gọi cano về thì phải gỏi báo cho nó.

Sự việc không chỉ dừng lại ở đây, tối đó tụi mình đang sinh hoạt tầm 11h thì 2 thằng này lén ném phân vào tụi mình. Các bạn thử đặt trường hợp mình vào lúc này sẽ hiểu cảm giác của tụi mình lúc đó như thể nào. Tụi mình chia nhau ra kiếm hung thủ, may sao cho chúng nó lúc đó mưa to gió lớn nổi lên nên tụi mình phải trở lại dầm mưa để giữ lều và đồ đạc rồi di chuyển lều sang vị trí khác cho khuất gió. Lúc này cả team 10 người vừa ướt vừa lạnh nhưng dù sao cũng không bằng trò chơi dơ của 2 thằng nhân viên trạm.

Đến sáng tụi mình dọn trại về nhưng bọn nó nhất quyết đòi bằng được tiền, trước khi đi mình đã gọi trước cho chủ tàu ra đón nên chủ tàu đã gọi cho tụi nó trước và ra chặn mình ở bến tàu và nói với tụi mình rằng.
"mấy ông không đóng tiền thì đừng hòng rời khỏi đây, tất cả cano đều qua ra hết" giọng điệu hết sức chúa đảo.

Tụi mình nhất quyết không đưa và yêu cầu cung cấp giấy tờ chứng minh được quyền thu phí ở qua đêm trên đảo 50.000đ/người. Tụi nó tất nhiên là không chứng minh được và trả lời là nhân viên trên đó tự ý thu tiền.

Không biết tụi nó với các chủ cano có ăn chia gi không mà nó gọi điện không cho cano vào đón tụi mình, trog khi đó lúc tụi mình ra cho hỏi ra đảo có cho ở lại qua đêm không, có thu phí gì không, tất cả câu trả lời đều là không.

Một lúc sau nó thấy làm tiền tụi mình không được nên bỏ đi và không quên quăng lại mấy câu "lấy tiền của mấy ông có mấy trăm ngàn mà đứng nắng đen hết mặt, cho mấy ông luôn". Vâng thu phí mà lại có câu chuyện thu không được rồi cho ở đây.

Chủ cano thì bị tụi mình nói quá, thằng kia cũng bỏ cuộc nên mới vào đón tụi mình. Trong lúc tụi mình đợi ở bến thì thấy có một thanh niên ốm nhách bơi thúng qua lên nói chuyện gì đó với tụi nó rồi cởi trần khoe hình xăm đi xuống, chắc hù tụi mình hay định kêu du côn đánh tụi mình chăng.

Trước đó mình cũng đã có đọc một bài trên này cũng có nói về tình trạng làm tiền khách lên đảo nhưng không rõ ràng lắm, còn lại thì toàn là nói tốt nên tụi mình yên tâm ra đó.

Mình không biết các team trước đi có bị như vậy và đồng ý đóng tiền hay không hay không hề có chuyện này. Nếu có thì mong các bạn cùng công khai để những người đi sau biết rõ và quyết định ở lại hay không.

Lúc tụi mình trên đảo chỉ có 2 nhân viên trực trạm, 1 tên KIÊN, còn thằng mập mập còn lại tụi mình không biết tên.

tự ý thu tiền của nhân viên trạm
[video=youtube;d7Z6t-qlbZA]https://www.youtube.com/watch?v=d7Z6t-qlbZA[/video]

Thủ đoạn chơ dơ ném phần của thằng Kiên nhân viên trạm [video=youtube;2A5gIlgbQqQ]https://www.youtube.com/watch?v=2A5gIlgbQqQ[/video]

Hình ảnh rõ nét cúa tên KIÊN

Re: Cảnh báo hành vi làm tền cho phượt thủ nào có ý định cắm trại đêm trên Hải Đăng K

Kê gà bị hư cầu thang rồi - o cho lên mà vẫn thu mỗi người 5k mới ức - mình đã cảnh báo rồi bạn o có đọc hả
mình nghĩ bạn nên phản ảnh việc này lên trung tâm bảo đảm an toàn hàng hải vì đây là nơi quản lý kê gà

Re: Cảnh báo hành vi làm tền cho phượt thủ nào có ý định cắm trại đêm trên Hải Đăng K

bọn mình lúc ra đảo chưa hề đặt chân lên một viên gạch của cổng vào mà còn đòi thu phí mỗi người 50k với thái độ chẳng khác nào trấn lột

úi, xem clip thì mấy b cũng kg phải dạng vừa đâu.

ăn ỉa tùm lum trên đảo thì cũng phải bỏ tien ra cho họ dọn là đúng rồi.

Bạn kiếm thông tin ko kỹ trước khi lên đảo thôi :)
Biết là người ta làm tiền 50k/người/đêm nhưng mấy năm nay đều chung giá này rồi, tham quan ko ngủ lại đảo 10k/người.
Theo mình biết thì tiền này cũng phải chạy lung tung ăn chia nhiều chỗ lắm. 50k nếu khéo tận dụng team bạn cũng có thể tắm nước ngọt free, dùng bếp ga free.
Nhưng thôi sự việc xảy ra như trên thì phần lớn do nhân viên đó kém thân thiện cả.
Chúc các bạn có chuyến đi nhiều an toàn và vui vẻ hơn.

H mới xem clip, các bạn cũng ko phải dạng vừa vừa vừa đâu -)))

Một trong những lý do khiến du lịch Việt Nam ko bằng các nước trong khu vực

Đọc bài thì tưởng mấy bạn hiền lành, mấy ảnh du côn mà xem clip thì thấy mấy bạn dọa nạt làm dữ với người ta thì có :))

Cái vụ thu này thì có lâu rồi
Mình đi hồi chưa cấm trèo lên Hải Đăng,nhóm mình cắm trại ở lại. Nó gồm được sử dụng nước ngọt miễn phí( tắm, đi vệ sinh, bếp ga nấu ,bếp nướng không than, chăn chiếu nếu xin ngủ lại trên ngon Hải Đăng)

úi, xem clip thì mấy b cũng kg phải dạng vừa đâu.

ăn ỉa tùm lum trên đảo thì cũng phải bỏ tien ra cho họ dọn là đúng rồi.

dạng vừa cho tụi nó leo lên đầu ngồi hả bạn, còn chuyện vệ sinh trên đó tụi nó chưa có cơ hội dọn bọn mình đã thu gom sạch rồi. có thu tiền vệ sinh hay gì nữa thì cũng phải ăn nói cho đàng hoàng tí nhé, chứ ko phải hù dọa không đóng tiền thì đừng hòng về dc.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back