What's new

[Chia sẻ] Đi và Ăn!

Phuthuyxinhdep

Phượt thủ
Chào cả nhà Phượt!
Hôm nay vào thấy Phượt có mục mới, đúng với sở thích của em luôn nên em bèn mạo muội mở một topic mới để ủng hộ "box thử nghiệm". Em hi vọng là box sẽ được nhiều anh chị em ủng hộ và sớm trở thành một box chính thức để nhà Phượt mình ngày càng trở thành một người bạn đồng hành không thể thiếu của tất cả mọi Phươt-ers. (beer)
Nói về kinh nghiệm Phượt thì em không có nhiều. Ăn uống lại dễ nhưng thích bày biện nấu nướng. Nên trong đề tài này, trước hết em sẽ cống hiến cho nhà Phượt mình một vài món ăn có em đã làm trên đường đi (hoặc em nghĩ là có thể thực hiện trên đường đi), một vài món là lạ hoặc hay hay mà em đã thưởng thức trên dường đi. Đương nhiên đây sẽ không phải là giới thiệu ẩm thực vùng miền rồi mà chẳng qua là một số món mà em "có duyên" được thưởng thức. Đó chỉ là cảm nhận của riêng em thôi. Mong các anh chị em có các "chiêu" nhằm phục vụ dạ dày của chúng ta thì cùng đóng góp cho topic phong phú hơn. Một cái cây không làm nên khu rừng được mà. :)
(Em đã đọc nội quy của box những mấy lần rồi, nhưng nếu có gì sai hay sơ suất, mong các anh chị em ném đá nhẹ tay cho, gọi là ủng hộ tinh thần em nó. Chứ em "mong manh dễ vỡ" lắm ạ. ;) )

Châu Âu là xứ sở của những câu chuyện thần thoại, những câu chuyện cổ tích làm say mê biết bao chàng trai cô gái Việt Nam từ khi còn tấm bé. Một châu Âu xinh đẹp, một châu Âu hoành tráng, một châu Âu xa xôi... Không biết bao nhiêu người mơ ước được đặt chân đến châu Âu một lần trong đời nhưng chi phí cho chuyến đi lại là một "thủ tục đầu tiên" mà nhiều người khó vượt qua được.
Tiết kiệm chi phí trong ăn uống được nhiều Phươt-ers nghĩ đến đầu tiên.
Nhiều hostel ở Châu Âu cung cấp bữa ăn sáng đơn giản miễn phí, thậm chí cá biệt có hostel nổi tiếng vì bữa ăn sáng khá thịnh soạn như bữa sáng của hostel em ở Munich, ở Vienna. Nếu như vậy thì em chỉ cần ăn một bữa sáng no nê, bữa trưa dùng một mẩu bánh mì hay táo thì em có rủng rỉnh thể thưởng thức một buổi tối khá thoải mái.
Nhưng có hostel không cung cấp thức ăn sáng hoặc chỉ là một vài ổ bánh mì sandwich hay cereal và sữa như là "quà tặng" buổi sáng cho dân Phượt thôi.
Nhưng bù lại thì hostel lại có nhà bếp.
Việc đầu tiên là cần kiểm tra xem nhà bếp đã có trang bị những cái gì. Đây là kinh nghiệm "xương máu" của em vì có lần sau khi đi siêu thị về mua khá nhiều đồ ăn thì mới phát hiện ra trong bếp chẳng có cái nồi ơ xoong chảo gì hết hoặc là không có gia vị gì thì cũng rất khó khăn.
Trường hợp 1:
Khi nhà bếp được trang bị đầy đủ, em đã thực hiện món này:

trứng omlette hành. (Trà đấy của các bạn phượt trước để lại trong nhà bếp, mọi người đều được sử dụng)
Hostel này ở Barcelona cung cấp bữa ăn sáng 2e hay 2e rưỡi gì đó. Em đã thực hiện 2 bữa sáng gồm có omlette, salad, cà chua, và 1 quả táo bỏ vào balo để đi chơi với giá 2e. Tiết kiệm và hợp khẩu vị.
Thực hiện món này không thể dễ hơn được nữa. Nguyên vật liệu cho mỗi phần gồm: 2 quả trứng, 1 củ hành, 1 trái cà chua, vài lá xà lách. Thời gian làm: 5 phút. Ăn xong dọn dẹp rửa chén bát 5 phút nữa. Thế là em đã có một bữa sáng giàu dưỡng chất, bắt đầu cho một ngày lang thang với những thú vị chờ đợi mình phía trước.
Mời mọi người thưởng thức.;)

Châu Âu là xứ sở của những câu chuyện thần thoại, những câu chuyện cổ tích làm say mê biết bao chàng trai cô gái Việt Nam từ khi còn tấm bé. Một châu Âu xinh đẹp, một châu Âu hoành tráng, một châu Âu xa xôi... Không biết bao nhiêu người mơ ước được đặt chân đến châu Âu một lần trong đời nhưng chi phí cho chuyến đi lại là một "thủ tục đầu tiên" mà nhiều người khó vượt qua được.
Tiết kiệm chi phí trong ăn uống được nhiều Phươt-ers nghĩ đến đầu tiên.
Nhiều hostel ở Châu Âu cung cấp bữa ăn sáng đơn giản miễn phí, thậm chí cá biệt có hostel nổi tiếng vì bữa ăn sáng khá thịnh soạn như bữa sáng của hostel em ở Munich, ở Vienna. Nếu như vậy thì em chỉ cần ăn một bữa sáng no nê, bữa trưa dùng một mẩu bánh mì hay táo thì em có rủng rỉnh thể thưởng thức một buổi tối khá thoải mái.
Nhưng có hostel không cung cấp thức ăn sáng hoặc chỉ là một vài ổ bánh mì sandwich hay cereal và sữa như là "quà tặng" buổi sáng cho dân Phượt thôi.
Nhưng bù lại thì hostel lại có nhà bếp.
Việc đầu tiên là cần kiểm tra xem nhà bếp đã có trang bị những cái gì. Đây là kinh nghiệm "xương máu" của em vì có lần sau khi đi siêu thị về mua khá nhiều đồ ăn thì mới phát hiện ra trong bếp chẳng có cái nồi ơ xoong chảo gì hết hoặc là không có gia vị gì thì cũng rất khó khăn.
Trường hợp 1:
Khi nhà bếp được trang bị đầy đủ, em đã thực hiện món này:

trứng omlette hành. (Trà đấy của các bạn phượt trước để lại trong nhà bếp, mọi người đều được sử dụng)
Hostel này ở Barcelona cung cấp bữa ăn sáng 2e hay 2e rưỡi gì đó. Em đã thực hiện 2 bữa sáng gồm có omlette, salad, cà chua, và 1 quả táo bỏ vào balo để đi chơi với giá 2e. Tiết kiệm và hợp khẩu vị.
Thực hiện món này không thể dễ hơn được nữa. Nguyên vật liệu cho mỗi phần gồm: 2 quả trứng, 1 củ hành, 1 trái cà chua, vài lá xà lách. Thời gian làm: 5 phút. Ăn xong dọn dẹp rửa chén bát 5 phút nữa. Thế là em đã có một bữa sáng giàu dưỡng chất, bắt đầu cho một ngày lang thang với những thú vị chờ đợi mình phía trước.
Mời mọi người thưởng thức.;)

Thêm miếng thịt bò và cái bánh mỳ nữa thì ngon tuyệt.
Mình kô thích ăn hành đặc biệt là hành tây :shrug:

Hihi, có vẻ như bạn hoangithp cũng là một meat eater như mình nhỉ? :D Mà làm thịt bò thì tốn thời gian lắm! Với lại chỉ e rằng nhà bếp của hostel không đủ để mình chế biến các món liên quan đến thịt thôi ;) Àh, để từ từ rồi mình kể chuyện thèm thịt trị giá 11e của mình nhé. (NT)

Trước khi đi, bạn của mình ân cần hỏi, đã đem theo mì tôm chưa? Sang bên kia ăn uống đắt đỏ, lại chẳng quen miệng, mà có lúc chỉ thèm một miếng canh để húp thôi. Thấy mình không có gói nào, bạn bèn mang mấy gói cho mình nhét vào balo, balo cũng đầy, chẳng nhét được mấy, chỉ đủ để 2 gói thôi. Hai gói mì tôm cho.... 2 tháng. Đúng là nó đã phát huy tác dụng rất đúng lúc, nhưng mình cũng không tiếc vì mình đã không mang nhiều hơn. Mình đã mang theo 1 ít bánh tráng nem để cuốn chả giò và 1 ít bánh tráng gỏi cuốn. Mình nghĩ, món gỏi cuốn là dễ dàng thực hiện nhất để gợi nhớ "hương vị quê nhà", không cần chuẩn bị cầu kì, có khi chỉ cần rau với trứng, không thì ghé qua siêu thị mua một ít tôm thịt gì đấy luộc rồi gói. Thật dễ dàng, balo không chiếm chỗ.
Với món gỏi cuốn thì dễ, nhưng với món chả giò có phần phức tạp hơn, vì cần nhiều nguyên liệu. Mình đã thực hiện món chả giò tại Salamanca (Tây Ban Nha) để đãi chủ nhà host mình. Mình nghĩ, đó là một trong những món quà ý nghĩa mà mình có thể mang tặng các host của chúng ta trên đường đi. Vấn đề là mình thích chả giò có giá giống kiểu Bắc mà mình đi siêu thị lại chẳng có cọng giá nào, bèn mua táo về xắt sợi cuốn thay giá. Rồi phát hiện ra táo cuốn chả giò tôm thịt ngon cực các bạn ạ. Tiếc là mình không có hình minh họa cho món này. Thế là, tớ đã được ăn món khá hoành tráng do chính tay mình làm trong hành trình du lịch bụi. Cảm giác lâu rồi mới được ăn món quê hương, nhất là lâu rồi mới được ăn món do mình làm mới thật là sung sướng.
Quả thật như vậy, trong những chuyến đi dài này, có những lúc mình chỉ thèm được ăn món mình nấu thôi. Nó cũng không hẳn là để tiết kiệm, chỉ là để mình biết mình đang enjoy chuyến đi của mình, mình thấy thoải mái làm gì mình muốn thôi.
Thế nên một hôm khi đến Florence, mình đi siêu thị nhỏ gần hostel, đã mua salad, cà chua, mua cá trích ướp dầu giấm, và ravioli đóng gói, và nhiều thứ khác, vì định ở đó 2-3 ngày. Lót tót xách về hostel thì mới phát hiện ra bếp không có gì để nấu, không bất cứ cái nồi nào. Chỉ có cái tủ lạnh to xác và cái lò vi sóng. Sau một hồi tìm kiếm thì phát hiện ra may mà còn có tô dĩa. Thế là để ravioli vào một cái tô, một ít nước, bỏ vào quay 3 phút. Trong thời gian đó lấy salad cà chua rửa sạch rồi trộn với cá trích ướp dầu giấm. Thế là tự nhiên có một món ngon và màu sắc vui mắt chẳng thua gì nhà hàng (ấy là tự mình nghĩ thế :D ). Thời gian chế biến lại nhanh. Món ấy chắc tốn tầm 8e, vì đã mua rất nhiều, còn đủ mời một anh bạn cùng dorm ăn chung (thậm chí anh chàng còn ăn nhiều hơn mình) hehe. Nghĩ ra nếu đi nhiều hơn 1 người thì việc ăn uống tự nấu cũng đem lại một khoản tiết kiệm đáng kể.
Do đó, trường hợp 2: Nếu nhà bếp của hostel không có gì hết, thì cơ bản nhất lúc nào nó cũng có microwave và tủ lạnh, ta vẫn có thể chế biến một số món dựa vào microwave. Hãy tham khảo một vài món có thể thực hiện bằng microwave từ nhà (cái này hồi trước khi đi mình không biết nên không chuẩn bị gì cả :) Toàn tùy cơ ứng biến thôi). Mình còn thấy một số bạn lấy bơ hostel đãi buổi sáng với bánh mì để chiên... bacon.
Hoặc đơn giản hơn là vầy:
Mua 1 con như vầy

về để vô tủ lạnh
rồi để ra như vầy

rồi để vào microwave, thêm một ổ bánh mì, một trái cà chua, tổng cộng cho dĩa này là 6.5e. 3-4 người ăn thoải mái. (Mỗi tội phải kẹp vào bánh mì để bớt thấy thịt gà nó... dở mà thôi) :))

Èo. Bạn này vui thật đấy, đi chơi mà còn có thời gian náu nướng mới tài. Tớ khác hoàn toàn, lúc nào cũng cảm thấy thiếu thời gian nên toàn đi từ sáng sớm đến đêm mới mò về. Ưu tiên về food của tớ là local food (càng đặc biệt càng tốt), còn không thì là fastfood tất nhiên chiều nào cũng phải có vài chai.

Số em nó khổ thế bác Thik ạ, đi chơi mà cũng không được yên. :d Đùa tí chứ em đi những 2 tháng mà lại có một mình nên có những lúc cần "đi chậm" để lấy sức. Em đi lâu nhưng cũng chẳng thèm món Việt gì đâu, chỉ có điều khi có cơ hội được ăn món quê nhà hay là món gì đó tự tay mình nấu theo khẩu vị mình thì thấy ngon lắm :D. Còn bia à.... chẹp.....(c)

Đối với người thích nấu ăn (nhưng chưa chắc đã ngon) như mình thì đi đâu đó đều thích đi chợ. Nhìn ngắm những hoa những quả những thịt những cá bày biện đầy trên chợ làm cho người mình lúc nào cũng phơi phới. Nhớ hồi mới sang Hạ Môn (TQ), hỏi cô tiếp tân chợ địa phương ở đâu thì cô nàng chỉ mình đến...siêu thị. Mình bảo không phải siêu thị, cái chợ í, thì nàng chỉ ra đúng cái chợ chồm hổm gần trường học. Ấy, gái TQ giờ đảm lắm, chẳng biết chợ ở mô!!! :D (Chả bù với gái VN mình, nhỉ? ;) ) Thế mà vài hôm sau mình đã tìm đến một chợ đầu mối hải sản mà chỉ có dân địa phương mới biết. Ở đó thì hải sản tươi xanh. (Từ dạo í mình chỉ thích ăn hải sản còn bơi mới chết người chứ!)
Ngày đầu tiên đặt chân lên đất châu Âu, vốn mù về đường sá, tệ về bản đồ, dốt xác định phương hướng nên cái chuyện đi lạc là lẽ đương nhiên. Ấy thế mà nhờ đi lạc mà tớ đã lạc vào một "mê cung": chợ (chắc là chợ cuối tuần) xinh ơi là xinh và tung toé các màu sắc.
Đầu tiên là hoa hoét rực rỡ

Và những chậu hoa xinh xinh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back