What's new

[Chia sẻ] [Xuyên Việt Bắc - Nam] Giúp đỡ ăn nghỉ và giao lưu trong chuyến XV qua 64 tỉnh thành

Ookamichan Bi

Phượt thủ
[Xuyên Việt Bắc - Nam] Giúp đỡ ăn nghỉ và giao lưu trong chuyến XV qua 64 tỉnh thành

Em chào các anh chị trong diễn đàn! Em vào diễn đàn đã lâu, nhưng chủ yếu ngồi đọc, xem và nhấn like thôi, vì thấy mình chưa có gì để nói cả :( Đây là lần đầu tiên em tạo topic, nếu có gì sai sót mong các ad bỏ quá cho ạ.

Tháng 8 (hoặc tháng 9) này em có dự định thực hiện một chuyến đi dài hơi bằng xe máy, qua 64 tỉnh thành trong nước. Thời gian là khoảng 6 tháng, hoặc hơn. Nói chung đi hết rồi về, em không bị giới hạn thời gian. Em có một khoản tiền nho nhỏ để trang trải thời gian đầu. Trên đường đi, em viết bài cộng tác và làm các việc bán thời gian khác để kiếm tiền đi tiếp. Mục đích chính của em khi thực hiện chuyến đi này là tìm hiểu đời sống, văn hóa các vùng miền, nghe các câu chuyện, mở rộng tầm mắt và kết bạn bốn phương. Vì vậy, em mạn phép lập topic này, mong các anh chị, các bạn nếu có thể, hãy giúp đỡ em ạ. Em sẽ rất vui mừng nếu được mọi người cho em trải nghiệm cuộc sống ở mỗi địa phương và làm bạn với những người thú vị.

Dưới đây là lịch trình dự kiến của em. Em không định sẽ đóng đinh với lịch trình này, mà có thể thay đổi tùy ý. Các anh chị có thể ghé qua góp ý cho em xem còn điểm nào chưa hợp lý với ạ!

Chặng 1: Đông Bắc - Bắc
Xuất phát: Hà Nội (Hà Tây) - Hà Nam - Thái Bình - Hưng Yên - Bắc Ninh - Hải Dương - Hải Phòng - Quảng Ninh - Bắc Giang - Lạng Sơn - Thái Nguyên - Bắc Kạn - Cao Bằng - Hà Giang.
Chặng 2: Bắc - Tây Bắc
Hà Giang - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La - Yên Bái - Phú Thọ - Vĩnh Phúc - Hà Nội/Hà Tây (nghỉ chân) - Hòa Bình - Ninh Bình - Nam Định
Chặng 3: Miền Trung - Tây Nguyên
Nam Định - Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh - Quảng Binh - Quảng Trị - Thừa Thiên - Huế - Đà Nẵng - Quảng Nam - Kon Tum - Gia Lai - Đăk Lăk - Đăk Nông - Lâm Đồng
Chặng 4: Miền Nam - Miền Tây
Lâm Đồng - Bình PHước - Tây Ninh - Bình Dương - Đồng Nai - TP.HCM (ghé chân) - Long An - Đồng Tháp - An Giang - Kiên Giang - Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Hậu Giang - Cần Thơ - Vĩnh Long - Trà Vinh - Bến Tre - Tiền Giang - TP.HCM - Vũng Tàu - Ninh Thuận - Bình Thuận - Khánh Hòa - Phú Yên - Bình Định - Quảng Ngãi.

Hành trình dự kiến kết thúc ở Quảng Ngãi, sau đó tùy tình hình sức khỏe và tài chính em sẽ đi xe máy về hay nhấc xe lên tàu.

Mỗi tỉnh, em mong muốn được lưu lại vài ngày. Trong thời gian đó, em sẽ đi thăm thú những danh lam thắng cảnh chưa được đi, tìm kiếm đề tài viết/chụp, làm quen với người bản địa, kết bạn, giao lưu.

Hiện tại, đồ đạc em đã chuẩn bị được kha khá và vẫn tích cực tìm kiếm thông tin về mỗi tỉnh. Tuy nhiên em vẫn còn một số thứ chưa chuẩn bị được kĩ, mong mọi người giúp đỡ:
1 - GPS - maps. Em mới dùng smartphone sau nhiều năm xài ngu phone, nên cái này vẫn loay hoay chưa biết cài đặt/dùng... như thế nào.
2 - Em nên mua bản đồ giấy như thế nào để tiện xem?
3 - Độc hành có nên đi đường HCM không ạ? Em thấy vắng cũng có chút lo lắng.
4 - Em có một số bạn bè trên đường đi, tuy nhiên dù nhiều tới mấy thì vẫn luôn luôn thiếu :D Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị, các bạn trên hành trình này.

Em tạm dừng topic của em ở đây ạ. Mong nhận được sự quan tâm góp ý của mọi người :| Vì hiện giờ em khá lo lắng :| :|

Re: [Xuyên Việt] Giúp đỡ ăn nghỉ và giao lưu trong chuyến XV qua 64 tỉnh thành

bạn ơi, có gì pm sdt 01216966201 Để trao đổi hành trình ạ ! mình định đi từ hcm - hn bằng xe máy dream TQ, muốn có ng đồng hành hoặc bạn bè ở dọc đường ạ

bạn ơi, có gì pm sdt 01216966201 Để trao đổi hành trình ạ ! mình định đi từ hcm - hn bằng xe máy dream TQ, muốn có ng đồng hành hoặc bạn bè ở dọc đường ạ

Cảm ơn anh, nhưng em đi theo chiều ngược lại ạ :( Em quên mất không ghi chiều đi trên topic. Em đã sửa lại rồi. Hi vọng có thể gặp anh ở đoạn giữa :D

hi chào bạn, vâng ý của mình là bạn đã đi được chiều ngược lại rùi nên mình muốn hỏi bạn bè của bạn có ai ở cùng tuyến đường của mình sắp đi không thôi, vì dự định chuyến này khá căng thẳng, có thể 1 đi không trở về đc ( vì xe dream TQ chưa bao giờ đạt đến mức độ đi xuyên việt bao giờ cả ) , 2 là may mắn hơn về độ trình dừng nghỉ dọc đường để xe máy có tính ổn định cao !, nhưng thay vào đó mình xin muốn hỏi luôn là nếu như đi xuyên việt từ Bắc ra nam tốn phí bao nhiêu tiền để chi trả cho khoảng chuyến đi ? vì em dự định táo bạo lắm cơ ạ, 1 mình 1 xe, và đèo thôi, cho em xin hỏi anh, dự tính của anh chi phí mang đi là bao nhiêu ạ để em biết đường còn đỡ kịp, nếu không em đi mang lộ phí ít quá thì khổ lắm ạ. Em hiện tại đã tham gia đi phượt 1 mình ở các vùng như : Bà rịa, Vũng tàu, đồng nai, sóc trăng, và đến khi đi Đà đạt thì bị bắt ngay khi lên dốc đèo, và lúc đi tham quan tối ngủ bằng lều cũng bị mời lên phòng cảnh sát điều tra tội phạm giam jữ hết 2 bửa mới thả về, nên em sợ chuyến đi từ HCM - hà nội, nếu không tìm đc chỗ lưu trú qua đêm mà cắm lều thì bị CA bắt tiếp nũa ko ấy. hay là có chuyện bị Giang hồ lấy mất xe hoặc đồ lạc mình ko :( em rất lo điều đó sảy ra ạ, vì mình đi phượt thì chi phí mang rất ít, và tiêu rất tốn kém !

Em là con gái ạ :)) Và không biết tuổi tác thế nào, cứ xưng mình - bạn cho tiện.
Về tiền nong, mình nói rồi đó. Mình có một khoản nho nhỏ để trang trải phần đầu đoạn đường. Trên đường đi mình vừa du lịch vừa viết bài kiếm tiền đi tiếp. Do dự định của mình là đi dài hơi, vài tháng liền, nên nếu so với chuyến đi của bạn (10 ngày hoặc nửa tháng) sẽ là khập khiễng. Tốt nhất bạn nên mang chút tiền mặt, còn lại để trong thẻ ATM. Bây giờ cây ATM cũng nhiều rồi mà.
Xe Dream TQ khả năng là không leo được núi của nhiều tỉnh phía Bắc đâu, bạn cũng nên xem xét trước việc này nếu có ý định đi tiếp lên phía Bắc. Còn nếu chỉ dừng chân ở Hà Nội, thì mình nghĩ là ok. Phía đèo miền Trung mình chưa đi nhiều, bạn có thể hỏi thêm thông tin người khác.
Chuyện ngủ thì, để đảm bảo an toàn bản thân, sức khỏe và nhiều thứ khác, mình nghĩ bạn không nên cắm lều ngoài đường. Có thể vì mình là con gái nên nguyên tắc của mình là thế. Bạn có thể tìm nhà nghỉ hoặc xin ngủ nhờ. Trong trường hợp không có cả hai điều trên, bạn có thể xin ai đó nhà có mái hiên, cho mắc lều để ngủ, mưa gió không lo. Cổng nhà họ khóa vẫn yên tâm hơn. Hoặc xin cắm lều tại trạm xăng, nếu có gì xảy ra hô hoán cũng dễ. Cắm ven đường công an họ hỏi là điều tất nhiên.
Việc đi xa thì mất mát tai nạn là điều rất dễ xảy ra. Chỉ có cách hết sức cẩn trọng thôi. Ví dụ như tiền mặt không để tập trung một chỗ, không để hớ hênh đồ giá trị giữa đường phố qua lại... blah blah. Mình cũng không phải là người nhiều kinh nghiệm nên chỉ chia sẻ được có vậy. Hi vọng có tiền bối nào đi nhiều biết nhiều vào đây giải đáp cùng :)

Re: [Xuyên Việt Bắc - Nam] Giúp đỡ ăn nghỉ và giao lưu trong chuyến XV qua 64 tỉnh th

mình thì rất thích phượt, Tuy xe TQ của mình đã qua giai đoạn chỉnh hình, nhưng nghe nói ko leo đc lèo dốc thì .... châc mình pải suy nghĩ cẩn thận hơn để an tâm cho chuyến đi Nam bắc của mình. Tiền nông thì bảo đảm rằng luôn thiếu, quan trọng là tiếp kiệm chừng nào thì ổn chừng đó, cảm ơn đã chia sẻ về kinh nghiệm cất tài sản, Mình dự định sẽ đi chung với 1 bạn trong phuot.vn để có bann đồng hành. Mong rằng sau chuyến đi này mình sẽ tìm hỉu sâu hơn về tục quán của mỗi địa phận riêng ! mong rằng khi đến đoạn giữa mình sẽ gặp bạn nữ xinh đẹp mê phuot như các đấng mài mỏ như pọn mềnh ! Chúc bạn hành trình ổn thỏa đôi đường, Nếu là con gái thì tham gia phuot phải biết khóa mỏ hũm nên ăn vặt quá nhìu nha, tiếp kiệm chừng nào hay chừng đó ! khi đi mình sẽ mặt áo đỏ logo sao vàng chắc trên dọc đường pạn sẽ nhận ra ngay và ta sẽ giao lưu về hành trình phong phú của cả 2 !!!

Re: [Xuyên Việt Bắc - Nam] Giúp đỡ ăn nghỉ và giao lưu trong chuyến XV qua 64 tỉnh th

Rất mong được gặp giữa đường và nhận ra nhau :)) Chúc chuyến đi của bạn thượng lộ bình an!

hyyy, nếu hợp chuyến thì đi cùng luôn

Mới nghe đã thấy hay ho rồi, lại là cgai làm mình càng thấy nể luôn. Lúc nào đi thì làm topic để mọi người cùng biết và cổ vũ b nhá.
Chúc bạn đi bình an may mắn ^^
Ah nếu qua Thái Nguyên pm mình đi cf cho vui :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back