What's new

[Tổng hợp] Đi Miền Tây bằng xe máy, ôtô

quecui

Phượt thủ
Chào các bác, em muôn làm chuyến xe máy miền Tây trong 4 - 5 ngày theo cung này:
Tuyến Sài Gòn - Tân An -Cao Lãnh - Long Xuyên - Rạch Giá - Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Hậu Giang - Cần Thơ - Vĩnh Long - Sài Gòn. Khi về đến gần Vĩnh Long rẽ xuống Trà Vinh rồi qua phà sang Bến Tre, Tiền Giang rồi về SG theo Quốc lộ 50.
Các bác xem tuyến đi như vậy ok chưa, ok thi mong các bác cũng chỉ giúp cho em tại mỗi điểm thì có những chỗ nào, đồ ăn gì tiêu biểu???
Em xin cám ơn trước các bác rất nhiều (beer)

bác đi theo kiểu đi cho hết thì có gì mà vui ? chắc trong 5 ngày bác toàn ngồi trên xe :D

em tư vấn cho bác đi từ long xuyên về rạch giá xuống cà màu . quê em ở đó mà

Bác qua phà vàm cống, qua phà là quẹo trái , chạy qua cây cầu sau đó vẹo phải , chạy thẳng quốc lộ 80(khong nho chinh xac lam) , con đường thẳng và dài , bác sẽ đi qua các huyện thốt nốt , vĩnh trinh cần thơ , tân hiệp kiên giang ,
Lưu ý là nếu bác đến vĩnh trinh mà có mệt mõi thì ghé lại hỏi xe ôm, nó sẽ dẫn bác đến cho các em tâm sự với bác hehe .

tới tân hiệp qua 1 loạt cái tên như kinh A , kinh B , kinh 5 6 7 8 tùm lum bác sẽ đến được Rạch Sỏi , ngay ngã 3 rạch sỏi , vẹo phải là đi khoảng 3 4km là đến trung tâm Rạch Giá .
Bác nên nghĩ 1 đêm ở đây , mua đồ thì đừng vô chợ 30/4 nha , mấy chị bán hàng trong đó dùng Dao thái không ah . Nếu bác thích đánh Bida thì đến Bida Đại bàng trên đường Nguyễn Trung Trực , trong đó nhiều em đánh hay mà xinh nữa . Ăn nhậu thì vào mấy cái quán dưới lấn biển , từ đường nguyễn trung trực bác quẹo trái vào bất cứ con đường nào trên sẽ ra đến Lấn biển . Ăn thịt cầy thì đến bến xe rạch giá , trên đường Nguyễn Bĩnh Khiêm , hỏi quán cầy 45 của Nam chó (biệt danh này em đặt khi còn sống dưới Rạch giá :)) quán đó chỉ bác buổi chiều thôi nha 4-7h là hết , đúng là bán đắt như chó :d .

Xong xuôi ở rạch giá rồi , bác đi cà mau thì về chạy về ngã 3 rạch sỏi , từ rạch giá về rạch sỏi qua 2 cây cầu bự , đi ngang cầu Quay bác nhớ nhìn tay phải thấy một cái nhà thờ Họ toàn gỗ của bác thủ tướng Dũng mình đó .
Đến ngã 3 , quẹo trái thì về sài gòn , đi thẵng thì xuống cà mau . nguy hiểm nghe ! chạy thẳng đường đó qua chợ Minh lương huyện châu thành , có cái ngã 3 đành xanh đỏ , bác quẹo phải mới đi cà mau , đi thẳng là đi Giồng Riềng rồi lên Cần Thơ tiếp .
Quẹo phải thì bác yên tâm rồi , đi thẳng đến khi nào thấy Cảng tắc cậu , qua phả tắc cậu , bia kia là Xẻo rô huyện An biên , qua đến đây bác bắt đầu được học đếm đây , qua phà chạy thẳng là bác đang đi trên quốc lộ ?? gì quên rồi , mà tóm lại có 1 con đường di nhất , bác sẽ qua thứ 2 , thứ 3 ... thứ 11 là hết ( thứ 11 là Nhà mình , nhớ nhà quá :() ở đây là vùng miệt thứ nên phân chia theo thứ , bác đi đến xuống thứ 11 chợ thứ 11 , từ xẻo rô về đến thứ 11 khoảng 30km đó mà chạy lâu lắm vì bác sẽ phải qua gần 20 cây cầu =)) pó tay .

Có 3 chợ lớn nằm trên đường là chợ thứ 3 ( huyện An Biên ) , Thứ 7 (huyện U minh thượng) , thứ 11 ( huyện An minh) . qua thứ 11 bác đi thẳng xuống tiếp luôn đến hết đường nhựa sẽ có 1 cây cầu , bác nên dừng lại tại đây hỏi quán Tư Nọ , vô đó kêu 1 nồi CHÁO TRĂN ra ăn bảo đảm sẽ quên hết mệt nhọc , cháo trăn thực ra nếu bằng đậu xanh với thịt trăn nuôi , ăn mát kinh khủng mà ngon nữa ,thịt trăn thì chắc ở dưới thứ 11 ăn mới ngon , bác đừng quên ghé đây khi xuống tới đó nha . 1 nồi khoảng 60 70 chục ngàn gì đó . lâu quá k về quê kô biết giá cả có thay đổi k .

Ăn xong xuôi bác có thể đi tiếp tục qua cây cầu là đến đường đất đỏ ,đoạn này khoảng vài km thôi , đích là một con kênh nhỏ nằm ngang , có cây cầu gỗ tạm bắc qua , bia kia sông là Cà Mau rồi đó . qua cầu quẹ phải sau đó có bác thấy đường bằng bê tông nhỏ , đi theo con đường đó lưu ý bác là đừng đi ban đêm , ban ngày thì đi xuống cà mau nhanh . men theo đường đó bác sẽ đến huyện Thới bình , đến đó bác cứ hỏi tiếp là đi cà mau . mõi tay quá rồi

Last edited by a moderator:
Chào các bác, em muôn làm chuyến xe máy miền Tây trong 4 - 5 ngày theo cung này:
Tuyến Sài Gòn - Tân An -Cao Lãnh - Long Xuyên - Rạch Giá - Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Hậu Giang - Cần Thơ - Vĩnh Long - Sài Gòn. Khi về đến gần Vĩnh Long rẽ xuống Trà Vinh rồi qua phà sang Bến Tre, Tiền Giang rồi về SG theo Quốc lộ 50.
Các bác xem tuyến đi như vậy ok chưa, ok thi mong các bác cũng chỉ giúp cho em tại mỗi điểm thì có những chỗ nào, đồ ăn gì tiêu biểu???
Em xin cám ơn trước các bác rất nhiều (beer)

Nếu đi 05 ngày thì ok.
Nếu quecui chưa đi miền tây bao giờ thì cứ theo Quốc lộ mà đi cho biết. Còn nếu đã đi qua rồi thì nên đi theo tuyến sau :

1/- Ngày 1: Từ TPHCM đi theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi về Gò Công -Mỹ Tho, qua phà Rạch Miễu theo Quốc Lộ 60 về Bến Tre , qua phà Hàm Luông về Mõ Cày rồi qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh . Tiếp tục theo đường 60 về Tiểu Cần, Cầu Quan, qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung rồi qua phà Đại Ngải

Trên đoạn này sáng ăn hủ tiếu Mỹ Tho ở Mỹ Tho , qua đến địa phận Bến Tre thì ăn sầu riêng và trái cây dọc đường rất ngon, giá lại rẽ. Trưa về ăn cơm ở Trà Vinh tại quán cơm trước cửa chợ (giá hơi đắt nhưng ngon lắm) . Đoạn từ Trà Vinh về Tiểu Cấn tha hồ mà xem chùa Miên, chùa nối tiếp chùa nhưng không có chùa nào có kiến trúc giống nhau cả . Qua Cù Lao Dung đường đi rất mát mẽ, bến phà Đại Ngải rất vui. Nếu đến Đại Ngải còn sớm thì hỏi đường về thị trấn Kế Sách (đi trong đường đan béton rộng khoảng 1,0m-1,2m băng qua xóm làng và nhiều đò nhỏ mát và vui lắm, cự ly khoảng 15-20Km) .

Từ huyện Kế Sách về Sóc Trăng đường nhựa tốt . Tối ở lại Sóc Trăng ngủ ở KS Ngọc Sương , ăn cơm tối ở Thị Xã , nếu không muốn ăn cơm thì có bún nước lèo nổi tiếng ở xứ này! Ăn vặt thì có bánh Pía và một số bánh khác. Tại thị xã có nhiều chùa (chùa Đất sét, chùa dơi, chùa Kleng, chùa chén kiểu …) để tham quan và cúng vái .

2/- Ngày 2: Sáng từ Sóc Trăng đi một vòng tham quan chùa rồi đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát, vào sân chim rồi về thị xã Bạc Liêu theo quốc lộ 1 về TP Cà Mau trên đoạn này có thể tùy thời gian mà tranh thủ rẽ qua thị trấn Gành Hào hoặc thị trấn Phước Long . Tối ngủ ở Cà Mau .

Khách sạn ở Cà Mau khá tốt , giá rẽ , cứ lựa khách sạn nào mới nhất mà vào. Ăn uống thì đủ món tha hồ lựa tùy sở thích . Tối ở Khách sạn tranh thủ hỏi bến tàu và giờ tàu chạy để ngày 3 đi mũi Cà Mau

3/- Ngày 3: Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Tối ở lại Cà Mau . Một phương án khác là xách xe đi tiếp bằng đường bộ xuống Năm Căn (60Km – đường béton nhựa tốt lắm, còn khoảng 10Km từ Phà Đầm Cùng (nay chắc đã có cầu) đến Năm Căn thì không biết ra sao vì đi lâu rồi lúc đó đường khủng khiếp lắm nhưng đang làm, khả năng hiện nay đã xong) gửi xe rồi đón tàu khách ra mũi. Chiều về có thể ghé qua Cái Nước .

4/- Ngày 4: Đi từ Cà Mau về U Minh Hạ (khoảng 25Km) xem nước sông màu trà, từ Thị Trấn U Minh Hạ theo đường về TP Cà Mau khoảng 5-6Km qua một cây cầu thì rẽ trái có đường tắt về huyện Thới Bình (qua 2 bến đò , 01 qua vượt qua Rạch Tàu và 01 băng ngang qua dòng sông Trẹm) . Đến Thới Bình thì có 02 phương án để về Rạch Giá :

 Phương án 1 :phương án 1 : Từ Thới Bình qua 1 cái cầu nhỏ rồi đi theo con đường đan béton ven sông Trẹm về Thứ Mười Một rồi về thứ 10,9,8,7,….2) qua phà Tắc Cậu về Minh Lương – Rạch Giá .

 Phương án 2 : Đi về Ngả ba Huyện Sử, rẽ trái qua cầu theo Quốc Lộ 63 về Vĩnh Thuận, đến Vĩnh Thuận rẽ trái tiếp tục Quốc Lộ 63 sẽ về đến chợ Thứ 7 , tiếp tục con đường của PA1. Đường này xa hơn và không hấp dẫn bằng con đường về thứ mười một nhưng an toàn hơn. Trên đường từ Vĩnh Thuận về Chợ Thứ 7 có đường vào vườn quốc gia U Minh Thượng , thích thì quẹo vào.

Đến Rạch Giá khoảng tầm trưa, ăn uống xong tùy lịch của ngày thứ 5 mà chọn 2 phương án sau :

 Phương án 1 : Đi theo quốc lộ 80 về Long Xuyên , ngủ ở Long Xuyên .

 Phương án 2 : Đi trở lại đường về Minh Lương, qua Giồng Riềng, Gò Quao, Phà Cái Tư (có thể đã có cầu) về TX Vị Thanh. Đến đây đừng đi theo quốc lộ 61 về Cần Thơ mà tiếp tục cặp kênh Xà No qua khu vực Ngàn (từ chợ Mười Bốn Ngàn đến Thị Trấn Một Ngàn – Cự ly mỗi ngàn là 1Km) đi thẳng tiếp về đến Sông Cần Thơ, qua phà là đến vùng Mỹ Khánh – Phong Điền nổi tiếng của Cần Thơ). Tối ngủ ở Cần Thơ

Khách sạn ở Cần Thơ nhiều lắm nhưng theo tui tốt nhất là nhà khách X30 (ngay dốc cầu từ chợ Cái Khế vào Trung tâm) phòng rộng, giá phải chăng, phong cảnh đẹp.

Ăn uống thì đủ loại : sang thì ghé quán Ngọc Mai trên quốc lộ 1 ăn cơm VN, bình dân một chút thì ăn cơm phần trên đường Nguyễn Trãi (gần vòng xoay có đèn đủ thứ màu ấy), nếu có hứng thì ghé đại học Cần Thơ ăn cơm bụi với sinh viên giá rất bèo mà ăn cũng được lắm

5/- Ngày 5: Từ Cần Thơ (hoặc Long Xuyên) về TPHCM theo Quốc Lộ 1 sớm chán !

Theo tui thì ngày thứ 4 nên chọn phương án 2 về Cần Thơ rồi ngày 5 đi tiếp từ Cân Thơ về Long Xuyên (50Km), qua phà An Hòa về Mỹ An Hưng rồi qua phà Cao Lãnh về TX Cao Lãnh. Đến ngả ba ông Bầu (cách Cao Lãnh 6Km hướng TPHCM) rẽ trái về Thị trấn Mỹ An, qua cầu treo về Hậu Mỹ Bắc – Mỹ Phước Tây – TT Tân Phước - đập Rạch Chanh – TX Tân An – TPHCM (nếu nhà Quecui ở phía Tây TPHCM thì từ Tân Phước về đến Quốc Lộ 62 , đừng rẽ phải về Tân An mà rẽ trái về Thạnh Hóa , đến Thạnh Hóa theo đường nhựa mới làm về Đức Hòa (40Km- nói cho vui là có thể vừa ngủ vừa chạy xe được vì chẳng có cái xe nào cả ngoài mình ra) rồi từ Đức Hòa về nhà luôn)

Tuyến này có đoạn từ Hậu Mỹ Bắc về Mỹ Phước Tây hơi xấu (13Km) . Ngày cuối đi tuyến này hơi phê, nếu đi từ Long Xuyên sẽ đở hơn nhưng sẽ không qua được Cần Thơ.

Tốt nhất là quecui kiếm thêm 2 ngày nữa cho đủ tuần sẽ đi tiếp được Hà Tiên – Châu Đốc – Tân Châu - Hồng Ngự - Tràm Chim và băng qua được Đồng Tháp Mười vùng Tân Hưng – Vĩnh Hưng – Mộc Hóa cho đủ cả Đồng Bắng Sông Củu Long. Đặc biệt là qua được phà Châu Ma : Bến phà có giá vé mắc nhất Việt Nam, qua đoạn sông rất rộng có lưu lượng nước lớn nhất VN và đứng vào hàng TOP 10 của Thế giới đấy.

Last edited by a moderator:
baradom said:
qua đến địa phận Bến Tre thì ăn sầu riêng và trái cây dọc đường rất ngon, giá lại rẽ.
Ở chợ Bến Tre (không nhớ rõ chợ nào) có món bánh canh làm bằng bột gạo ăn lạ phết, bác nào có dịp cứ thử. Có cái bán ở chợ nên nhìn không được sạch sẽ lắm. Đường miền tây em chỉ mới chạy xe tới Bến Tre rồi về, qua phà Rạch Miễu buổi chiều hoặc tối ngắm cảnh, tranh thanh gió mát rất tuyệt. Đi đường tới Trung Lương, BT nhớ cẩn thận chạy châm chứ công an bắn tốc độ kinh lắm, mấy lần em đi toàn không bằng lái, không giấy tờ xe vừa chạy vừa ngán thế mà may sao chẳng có ai hỏi thăm :D

Cám ơn 2 bác barandom và tuanxipo đã tư vấn cho em. Tính em tham muốn đi 1 vòng nhưng thời gian thì chính xác là đi từ 01/01 - trua 05/01 phải có mặt o HCM để tối bay ra HN :(
Cũng đã hỏi 1 số bác từng đi Miền Tây mà đành phải bỏ Trà Sư (An Giang) để tập trung đi 1 cung này
Ngày 4 có lẽ em sẽ đi theo cung bác tuanxipo
Ngày 5 chắc là chạy theo QL 1 về thẳng SG
Bác barandom cho hỏi là muốn đi chợ nổi Phụng Hiệp thì nên chèn lịch vào ngày nào nhỉ, liệu sáng sơm ngày 5 đi chợ nổi có kịp k?
Cám ơn bác rất nhiều :D

Cám ơn 2 bác barandom và tuanxipo đã tư vấn cho em. Tính em tham muốn đi 1 vòng nhưng thời gian thì chính xác là đi từ 01/01 - trua 05/01 phải có mặt o HCM để tối bay ra HN :(
Cũng đã hỏi 1 số bác từng đi Miền Tây mà đành phải bỏ Trà Sư (An Giang) để tập trung đi 1 cung này
Ngày 4 có lẽ em sẽ đi theo cung bác tuanxipo
Ngày 5 chắc là chạy theo QL 1 về thẳng SG
Bác barandom cho hỏi là muốn đi chợ nổi Phụng Hiệp thì nên chèn lịch vào ngày nào nhỉ, liệu sáng sơm ngày 5 đi chợ nổi có kịp k?
Cám ơn bác rất nhiều :D

Chợ Nổi Phụng Hiệp nằm trên Quốc Lộ 1A cách Cần Thơ khoảng 25Km về phía Nam. Nếu muốn đi chợ Nổi Phụng Hiệp vào sáng ngày 5 thì sợ về saigon không kịp trưa. Nên chèn vào ngày 2 (bỏ đoạn vào Gành Hào và Phước Long) , từ Sóc Trăng đi sớm ngược quốc lộ 1A về Phụng Hiệp khoảng 35Km, xong trở lại tuyến cũ.
Cũng có thể đi vào chiều ngày 4, từ Vị Thanh theo Quốc Lộ 61 về thẳng Phụng Hiệp (chú ý trên quốc lộ 61 có 1 đường rẽ về Phụng Hiệp rất gần có bảng chỉ đường khá rõ, không cần phải về ngã ba Cái Tắc) không qua xứ Ngàn bằng đường Kênh xà No

Chán bác này quá, miền Tây không phải là ở phong cảnh mà là con người + văn hóa...
Ngồi ô tô như bác thì oải lắm, chưa tận hưởng những gì dân dã đâu nhé :p

Bác quecui chỉ được cái nói đúng (c).

Iem thấy bác barandom đưa cái lịch thấy cũng hợp lý.

Ngày 2 : nếu bác thích lượn lờ thì từ Sóc Trăng => Vườn Chim => Cà Mau
1. phủ thờ Hồ Chủ Tịch (có nhiều đồ dùng của Người được trưng bày tại đây)

2. Công Tử Bạc Liêu (cho biết ;) )

An Giang : nhớ uống nước dừa thốt nốt nhé (c)

túm lại theo những ý kiến của các bác đưa ra là đi miền tây thì ko đi otô,xe máy mà phải đi theo tour hoặc đi theo kiểu quen nhà ai thì đu theo nhà ấy,vì đi miền tây mà ko đi ghe,ko mò cua bắt cá,ko ăn cá nướng....mà ngồi nhà hàng nhai thì còn gì thú vị

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back