What's new

Hành trình của 2 nàng bỏ việc đi bụi từ Nam ra Bắc

Từ tháng 5 đến giờ, sau khi bỏ việc trở thành thất nghiệp là mình đi và đi không ngừng nghỉ. Paris, Hà Lan, Bình Ba, Vĩnh Hy... nhưng chẳng thể viết được dòng nào. Dạo này thèm viết, mới kết thúc chuyến bụi Côn Đảo bí ẩn với "phượt thủ 72 tuổi", chưa kịp viết xong thì lại vác balo đi tiếp. Sợ để càng lâu thì hành trình tiếp nối hành trình không thể ghi lại nên giờ tạo luôn 2 topic song song. Thì vừa đi vừa viết vậy.

Hành trình chi tiết thì không có nhưng đại loại là có chấm trên bản đồ các điểm đến như sau:

CHẶNG 1 (từ ngày 23 – 30 tháng 8): Huế mộng Huế mơ
Kế hoạch là dạo sông Hương, viếng chùa Huyền Không Sơn Thượng (dù đã đến không biết bao nhiều lần rồi nhưng vẫn muốn ghé lại), Thiền Viện Trúc Lâm Bạch Mã và ngủ lại trong rừng Bạch mã, ăn bánh bèo, bánh lọc, cơm hến, bún bò Huế…

Chủ nhật 30/8: Đủ duyên sẽ cúng dường các vị sư khất thực (hy vọng sẽ được gặp lại thầy Minh ĐứcTriều Tâm Ảnh tác giả những cuốn sách nhớ đời mình được đọc nhiều năm trước: Người trồng hoa và chàng tu sĩ, Một cuộc đời một vầng nhật nguyệt, Chuyện cửa thiền…)

CHẶNG 2 (từ 30 tháng 8 – 4 tháng 9): Thong dong trên đường Rong ruổi từ Huế ra Quảng Trị, ghé biển Cửa Tùng (bãi tắm Nữ Hoàng), ăn bánh canh cá tràu (miền Bắc gọi là cá quả, miền Nam gọi là cá lóc). Rồi từ Quảng Trị đi tiếp, đi cho đến khi nào thấy Hà Nội thì ngừng. Ngắm mùa thu Hà Nội xong thì lên Sapa.

CHẶNG 3 (từ 5 – 8 tháng 9): Chinh phục nóc nhà Đông Dương - Phanxipang
Vừa đi vừa thở thế nào rồi cũng đến được đỉnh nóc nhà Đông Dương - Phanxipang rồi từ từ lòng vòng ngắm Sapa mùa lúa chín.

CHẶNG 4 (từ 9 – 15 tháng 9): Hành hương về nơi di sản Về lại Hà Nội rồi đi Tràng An, Bái Đính, Trúc Lâm Yên Tử…

Phát sinh, thêm bớt chỗ nào thì "cấp báo" sau.

Ngày 16/9: Hôm ni là phải có mặt tại Sài Gòn để đi trình diện lấy lương thất nghiệp không thì phải gọi các "nhà tài trợ mì' gấp (người ta có nhà tài trợ vàng, nhà tài trợ bạc... còn mình thì có nhà tài trợ mì, thiệt là hân hạnh).

Tài trợ mì mà đi khắp châu Âu và VN thế thì ước gì mình cũng "thất nghiệp" :v

;), Trước khi bỏ việc mình cũng nhìn bà con đi chơi rồi ngồi ước vậy đó. Lo chả biết tiền đâu mà ăn, tiền đâu mà đi. Nhưng rồi gởi đơn thôi việc xong một cái là cánh cửa "vừng ơi mở ra liền", thế là gom hết tiền dành dụm làm một chuyến Châu Âu, giờ thì đúng là vừa đi vừa ăn mì gói thiệt, nhưng vui hơn hồi ngồi văn phòng máy lạnh, mặc veston, ăn nhà hàng nhiều.

Tâm trạng lúc bỏ việc của mình nè: http://phuongthuthuy.blogspot.com/2015/04/nga-re-noi-con-uong-ta-buoc-trong-7-nam.html

Last edited:
Tiếc là lúc này mình không có ở cố đô Huế chứ nếu không mình cũng sẽ làm nhà tài trợ "khoai lang, khoai mì, khoai sọ..." cho mấy cô nàng hoàn thành chuyến đi tốt đẹp. Tiếc quá...

Tiếc là lúc này mình không có ở cố đô Huế chứ nếu không mình cũng sẽ làm nhà tài trợ "khoai lang, khoai mì, khoai sọ..." cho mấy cô nàng hoàn thành chuyến đi tốt đẹp. Tiếc quá...

hihi, lại có thêm "nhà tài trợ lạ" nữa rồi, nhưng đến nay mình vẫn chưa phải sử dụng "quyền trợ giúp" lần nào. Rất cảm ơn tấm thịnh tình của bạn.:D

Last edited:
Vậy chắc bạn phải tiết kiệm dc nhìu lắm, đi châu Âu ko rẻ chút nào :v
Mình ko bao h tiết kiệm dc vì bn tiền nướng vô đường đi hết =))))

Ngày 25/8: Viếng chùa Huyền Không Sơn Thượng

Chẳng biết bắt đầu từ đâu, thôi bắt đầu từ hành trình đi Huyền Không Sơn Thượng chiều ngày 25/08.
Lúc này không chỉ có 2 cô nàng thất nghiệp và còn có thêm 2 người "lẽo đẽo" theo từ hành trình bụi Côn Đảo đến giờ chưa dứt là "phượt thủ 72 tuổi" và Dương. Cùng thêm một gia đình từ TP.HCM ra Huế sáng nay nữa. Thế là đông và vui.

Chạy xe máy về huớng Tây của Huế, chưa đến chùa Thiên Mụ thì trời đang nắng chang chang tự nhiên đổ mưa. Cả nhà chạy vào mái hiên núp mưa. Chưa uống xong ly nước mía thì trời tạnh, thế là cứ men theo đường ven sông Hương chạy tiếp khoảng 8km là rồi quẹo phải băng qua quốc lộ 1A, đi qua cánh đồng, rồi qua rừng thông thêm khoảng 5km nữa là đến chùa, nơi đây chính xác là một rừng thiền được gọi là Huyền Không Sơn Thượng (hoặc Huyền Không 2).

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Mình không nhớ đã đến đây lần thứ mấy vì cứ có dịp ngang Huế là đều ghé vào đây dạo một vòng. Cái lần đầu tiên đến đây cũng cách gần 10 năm trước. Lúc đó đường sá lầy lội, dốc đứng, đi xe máy là một người phải leo xuống xe đẩy phụ, chùa cũng vừa mới xây xong chánh điện, bên bờ hồ thì vài cặp thanh niên đang ngồi tiếng nói cười ha hả vang khắp núi đồi. Lúc đó có một sư thầy kể với mình rằng rất nhiều thanh niên lên đây nhậu, thầy ra nhắc nhở thì mấy thanh niên nói luôn: "Tụi tui đang nhậu, Thầy mà nói nữa là tui bưng thầy ném xuống hồ." Lúc ấy thầy cũng chẳng thể nói gì hơn.

Giờ ngồi ngay góc hồ, nhìn xung quanh vẫn có những cô bé mặc quần "ngắn không thể ngắn hơn" cười nói bên bạn trai, mình lại nhớ câu chuyện gần 10 năm trước. Mình quay đi, thôi thì nhận thức riêng của mỗi người, chùa đã có biển báo nhắc nhở về trang phục nhưng các em không để ý thì biết làm sao

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Vậy chắc bạn phải tiết kiệm dc nhìu lắm, đi châu Âu ko rẻ chút nào :v
Mình ko bao h tiết kiệm dc vì bn tiền nướng vô đường đi hết =))))

Vậy chắc là bạn phải đi nhiều lắm nè, vì bao nhiêu tiền nướng vô đường đi hết, đi nhiều như bạn là quá thích rồi còn gì. Châu Âu, Châu Á gì mình được đặt chân tới và tìm hiểu vài vòng là vui rồi.

Last edited:
Bỗng muốn nằm dài trên những cọng thông khô vàng hoe nhìn lên trời cao qua những hàng cây xanh ngắt

attachment.php

attachment.php

Chiếc cầu thấp thoáng trong rừng cây
attachment.php

Và một hình ảnh đẹp cũng xuất hiện thấp thoáng trong hồ sen
attachment.php

attachment.php

Thôi cũng trình làng chân dung 2 nàng thất nghiệp lúc này đang còn khỏe khoắn (nói khỏe khắn vì lúc mình đang viết dòng này là đang nằm dưỡng thương, nhưng thôi cứ để từ từ kể cho đúng trình tự)

Đây là Trang
attachment.php

Còn đây tất nhiên là đứa còn lại là mình rồi
attachment.php

Nếu chị cần "nhà tài trợ thông tin" của bất cứ tỉnh thành nào thuộc miền trung và tây nguyên cứ pm cho em, không "make sure" hữu ích 100% cho pro như chị nhưng em sẽ cố gắn làm hệ thống móc nối thông tin cho chị, giúp chị có chuyến đi suông sẽ và thuận lợi nhất... Tiếc là em đã chuyển đi khỏi miền trung nắng gió rồi chứ không sẽ hân hạnh tài trợ "chỗ ở" "khoai mì, khoai lang" cho chị rồi... Thôi thì giúp chị thông tin thôi vậy...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back