What's new

[Hỏi đáp] Mua giày chống nước, đi mưa, leo núi.... ở đâu?

RacistPanda

Phượt tử
Chào mọi người.
Giờ cũng mùa mưa đến nơi rồi, nên em đang muốn tìm một đôi giày chống nước để tiện hơn, vì các bác biết đấy giày nó mà vào nước thì ôi thôi cái mùi :(:(:(

Trên mạng em thấy đa số là những đôi để lội suối các kiểu, có lưới cho nước dễ thoát ra, nhưng em nghĩ nước ra mà vớ ướt thì cũng vậy. Thế nên em muốn tìm 1 đôi mà mặt ngoài nó chống nước, hoặc trượt nước như kiểu gore tex ấy ạ. Giá thì tầm khoảng 1tr đổ lại thôi vì kinh tế không cho phép :p

Thế là đành lên đây nhờ các bác tư vấn hộ, em cám ơn trước :):)

Tư vấn cho bạn là đi ủng cho rẻ.
Vì nếu trời mưa to thì kiểu gì nước mưa cũng chui vào giày của bạn được .
Vì mình cũng đang đi 1 đôi dày cổ cao chống nước mà nước vẫn vào bt mà

Mua đôi cổ thấp , Gore-tex thôi bạn, bạn đã đi vào rừng thì gặp suối cũng phải bỏ giày ra mà đi thôi, mang theo đôi dép lào để đi khi gặp trường hợp vậy

Những người thường xuyên đi nhiều,ngay cả tụi tây chuyên đi trek thì hầu như mình không thấy ai đi cổ cao cả, nặng chân và không thoải mái.

Mua đôi cổ thấp , Gore-tex thôi bạn, bạn đã đi vào rừng thì gặp suối cũng phải bỏ giày ra mà đi thôi, mang theo đôi dép lào để đi khi gặp trường hợp vậy

Những người thường xuyên đi nhiều,ngay cả tụi tây chuyên đi trek thì hầu như mình không thấy ai đi cổ cao cả, nặng chân và không thoải mái.

Nhầm rồi bạn, là người đi rừng, leo núi sẽ biết giá trị của đôi giầy cao cổ (trên mắt cá chân) là như nào. Nói sơ qua thì có 2 ưu điểm:
- Thứ nhất là đi qua vũng nước thì nước khó chui vào hơn so với giầy thấp cổ. Còn lội qua suối to thì giầy, ủng nào cũng ướt như nhau.
- Thứ hai là giầy kiểu này bảo vệ cổ chân rất tốt. Những ai leo núi thì hầu như đều sợ lật cổ chân mà cái này thì chỉ cần bước lệch một cái là bị ngay.
Mình đi trek thì thấy giầy cao cổ rất thông dụng, nhất là với Tây.

Nhầm rồi bạn, là người đi rừng, leo núi sẽ biết giá trị của đôi giầy cao cổ (trên mắt cá chân) là như nào. Nói sơ qua thì có 2 ưu điểm:
- Thứ nhất là đi qua vũng nước thì nước khó chui vào hơn so với giầy thấp cổ. Còn lội qua suối to thì giầy, ủng nào cũng ướt như nhau.
- Thứ hai là giầy kiểu này bảo vệ cổ chân rất tốt. Những ai leo núi thì hầu như đều sợ lật cổ chân mà cái này thì chỉ cần bước lệch một cái là bị ngay.
Mình đi trek thì thấy giầy cao cổ rất thông dụng, nhất là với Tây.
Đồng ý với bạn giày cao cổ có những ưu điểm của nó ,chống nước và chống lật cổ chân tốt hơn,đơn giản vì nó cao hơn nhưng bạn đi vào thời tiết như nào và địa hình bạn đi là ở đâu? và bạn có biết cái giày gọi là cao cổ nó cao như nào không ? hay bạn đang nói đến giày cổ lửng ! vì giày có 3 loại nếu xét theo độ cao của giày nhé (Low cut,Mid cut,High cut) .
- Về khả năng lật cổ chân như bạn nói thì theo lý thuyết nhé,đa phần người ta vẫn chọn giày thấp cổ cho linh hoạt và nhẹ nhàng, đi lại đỡ mất sức hơn. Tôi cũng đi TREK thường xuyên và cũng gặp Tây thường xuyên và cũng gặp phần lớn đi giày cổ thấp, đến VN đi Trek nó đa phần đi thấp cổ hoặc cổ lửng
Thường thì đi TREK người ta chọn cổ thấp hoặc cổ lửng, mỗi giày có ưu điểm và nhược điểm riêng, việc chọn giày còn tuy thuộc vào sở thích và khí hậu nơi đi TREK , việc tranh luận giày nào tốt hơn là thừa thãi.
Nhưng đối với thời tiết như ở VN không quá khắc nghiệt ,leo núi, địa hình phức tạp tôi nghĩ giày cổ thấp là được rồi, không phải lo lắng mấy cái khác cho khỏe.
Để biết bản thân mình phù hợp với loại giày nào thì chỉ việc tham khảo hình ảnh và kinh nghiệm trên mạng, hoặc có thể mua 2 loại luôn đi vài lần là biết ngay dùng loại nào phù hợp với mình, bản thân tôi cũng có 2 đôi nhưng đôi cổ lửng rất hiếm khi đi trừ khi đi Hàn hoặc mùa đông lạnh giá ngoài miền bắc (không đi TREK) , bình thường tôi vẫn sử dụng cổ thấp cho các chuyên TREK ngay cả khi leo FAN vào thời điểm mưa phùn giá lạnh như đầu tháng 2 năm vừa rồi (đi 20 phút là nóng toát mồ hôi rồi)

Mình nói thế để phản bác lại ý của bác nói là đi rừng không ai đi giầy "cao cổ" cả, thực tế là nhiều chứ không phải ít đâu. Mà chưa kể giầy mid, cổ lửng cũng đã có thể coi là "cao cổ" rồi còn gì, làm gì có ai nói đấy là thấp cổ? Trong thực tế là mình đang nói giầy mid-cut chứ không phải giầy kiểu high-cut.
Khả năng lật cổ chân là thực tế chứ không phải là lý thuyết như bác nói. Địa hình càng phức tạp thì việc bảo vệ cổ chân lại càng cần thiết. Nếu bác từng đi trek những ngọn núi khó chưa ai đến, tổng quãng đường trek 35-40km, đói khát chân tay rã rời thì việc bác hụt hoặc lệch là việc thường xuyên, nhất là ở cuối hành trình. Mình 1 năm leo khoảng 4-5 núi cao phía Tây Bắc, thì leo Fanxipan có thể coi là dễ nhất vì đường nó thành đường mòn rồi, quá nhiều người đi và có các dịch vụ hỗ trợ dọc đường. Còn nếu bác đi những ngọn núi hoang sơ khác thì đường nó ko hiện ra trước mắt mình đi đâu.
Chốt: nói đi nói lại thì việc chọn giầy thấp cổ hay cổ lửng là tùy ở mỗi người. Có người thích được bảo vệ cổ chân nhưng có những người thì cần sự nhẹ nhàng êm ái hơn, có những người đi giầy bộ đội cũng được. Bản thân mỗi loại có ưu nhược điểm của nó cả.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back