What's new

[Chia sẻ] 25 ngày vòng quanh châu Âu của 3 bạn gái Việt

Chào cả nhà, em là Linh - 25 tuổi. Tháng 5-6 vừa rồi em cùng với hai bạn gái trên phượt mới thực hiện thành công chuyến đi vòng quanh 10 nước châu Âu trong 25 ngày :D Đi châu Âu về hai tháng rồi nhưng bao nhiêu kỷ niệm về Europe vẫn vương vấn trong đầu, nên em viết lại note này để lưu giữ kỷ niệm, biết đâu bài viết sẽ giúp ích được cho những anh chị, bạn bè đang có ý định đi châu Âu trong thời gian tới. :D Trước đó, em đã viết hai note chia sẻ về kinh nghiệm làm visa Schengen và note về cách đi lại ăn chơi...ở Santorini, mọi người có thể xem thêm tại:

https://www.phuot.vn/threads/217298...xin-visa-du-lịch-tự-túc-khối-Schengen-Châu-Âu

https://www.phuot.vn/threads/226531-Santorini-Hòn-đảo-thiên-đường-trên-mặt-đất

Trước khi đi, em đã tham khảo được rất nhiều thông tin bổ ích từ phượt, đặc biệt là từ anh Namriver - người đã đi 30 ngày vòng quanh châu Âu hồi tháng 10-2012. Em muốn đi lâu hơn, nhưng vì ko xin được nghỉ phép nhiều hơn, mà cả nhóm ai cũng máu, chỗ nào cũng muốn đi, nên bọn em quyết định đi qua nhiều điểm nhưng khá nhanh (nơi em ở lâu nhất là Paris - 5 ngày, còn có 1 số thành phố nhỏ như Florence, Monaco, Nice... bọn em chỉ ở 1 ngày). Mục đích chính của chuyến đi là khám phá châu Âu - nơi cả ba chưa từng đặt chân đến, có được kiến thức sơ lược về châu lục này (Get general idea of Europe) , để lần sau có thể đi chậm rãi hơn, enjoy được nơi đây nhiều hơn, cùng với người yêu chẳng hạn :))

Sơ đồ tổng quát của hành trình của chúng em như sau:

(Màu đỏ: máy bay; màu xanh: đường bộ/thủy)

25 ngày vòng quanh châu Âu của nhóm em bắt đầu từ ngày 24/5 đến ngày 17/6, đi qua 10 nước: Pháp - Hà Lan - Thuỵ Sỹ - Séc - Hungary - Áo - Ý - Vantican - Hy Lạp - Monaco, với hơn 20 thành phố, thị trấn, ngôi làng nổi bật: Amsterdam - Zaanse Schans - Volendam - Marken (Hà Lan); Zurich - Lucerne - Jungfrau (Thụy Sỹ); Praha (Séc); Budapest (Hungary); Salzburg - Hallstatt (Áo); Venice - Florence - Pisa - Rome (Ý); Vantican; Athens - Santorini (Hy Lạp); Monaco; Nice - Marseille – Paris (Pháp). Hành trình này được làm theo vòng tròn khép kín nên tiết kiệm thời gian và chi phí máy bay khứ hồi từ Việt Nam. Tổng chi phí cho chuyến đi 25 ngày là 2.700 Eu (tương đương gần 65 triệu đồng).

(tiếp)

Bạn ơi, bạn viết tiếp đi, lịch trình bạn đi cũng chính là lịch trình mình muốn đi
Ah, 2500 euro là có tính vé máy bay chưa vậy bạn?

Nhóm em gồm 3 thành viên nữ: Linh 25 tuổi, Trang và Ngọc 21 tuổi. Linh bay từ Hà Nội – Paris ngày 24/5, Trang và Ngọc bay từ Hồ Chí Minh – Zurich ngày 27/5, 3 chị em gặp nhau ở Zurich và bắt đầu hành trình từ đó. Trước khi đi thì bọn em chỉ liên lạc với nhau qua facebook, skype, điện thoại, chứ chưa từng gặp mặt :D Cơ mà được cái mấy chị em hợp nhau nên hòa đồng với nhau cực nhanh :Đ

Em chụp ảnh lại lịch trình tổng quát của hành trình, nếu anh chị nào có nhu cầu thì có thể inbox em gửi file lịch trình chi tiết ạ :D

Việc lên hành trình cho cả một chuyến đi 25 ngày em thấy rất khó khăn, đòi hỏi sự chi tiết, tỉ mỉ, vì chỉ cần thay đổi ngày giờ của một chặng là sẽ ảnh hưởng đến lịch trình và cả chi phí của các chặng khác. Vậy nên cả một thời gian dài, ngày nào đi làm, đi học về là bọn em lại chat group với nhau để bàn luận. Nhiều khi phải bớt điểm này để có thể chơi ở điểm kia lâu hơn, cũng tiếc hùi hụi nhưng biết làm sao được khi không có thời gian :((

Last edited:
Haizzz, đúng là tuổi trẻ có khác ah, 24 ngày mà tụi em lượn được những 10 nước thì chắc phải chạy dữ lắm :D

Bọn chị 16 ngày (+ 2 ngày đi & về) mà có 3 nước thôi, vậy mà chưa thấy đủ gì cả :)

Haizzz, đúng là tuổi trẻ có khác ah, 24 ngày mà tụi em lượn được những 10 nước thì chắc phải chạy dữ lắm :D

Bọn chị 16 ngày (+ 2 ngày đi & về) mà có 3 nước thôi, vậy mà chưa thấy đủ gì cả :)

Hihi. Một số nơi bọn em đi nhanh lắm chị Dế ạ, nhưng cũng may là ko mệt, vẫn enjoy được. Thực ra là chỉ 8 nước chính, còn Vantican và Monaco em cứ tính vào cho dzui chị ạ. Châu Âu quá rộng lớn, có bao nhiêu cảnh đẹp để đến... Huhu. Cả nhóm em suốt mấy tháng liền thảo luận, tranh cãi với nhau rất lâu để chọn lựa ra những địa điểm này ý. Nhiều khi phải cắt điểm này để ở điểm kia nhiều hơn, xót ơi là xót. :((
Cả nhóm em ai cũng đi lần đầu, nên đều tham lam, điểm nào cũng muốn đến cả. Lần sau có dịp đi với người yêu, với chồng thì chắc chắn em sẽ đi theo kiểu relax hơn, và enjoy được nhiều hơn ^^

Mà cái sự xin nghỉ phép cũng rõ là mệt :)) Theo luật Việt Nam thì mỗi năm được nghỉ phép 12 ngày. Đầu tiên em nghĩ mình chỉ xin được nghỉ 12 ngày, nhưng may mà có người tư vấn nếu năm 2014 chưa dùng phép thì mình vẫn sẽ được dùng trong 6 tháng đầu năm 2015. Vậy là em xin nghỉ 12 ngày phép năm 2014, thêm 5 ngày phép đầu năm 2015 => Được 17 ngày phép, xin sếp thêm vài ngày, thêm cả thứ 7 CN nữa là được 25 ngày... Đi xong về đồng nghiệp còn bảo tưởng nghỉ việc luôn, đi ko về nữa :)))

Đây là bảng tổng hợp chi phí và một số note cơ bản của em. Em sẽ viết note chi tiết chia sẻ những kinh nghiệm em học được sau chuyến đi sau ạ. :D Em convert file ảnh để up lên phượt nên nhìn hơi đau mắt, nên anh chị nào cần file excel chi tiêu cụ thể thì có thể inbox e ạ. hihi.

Hôm trước ko tính phí làm visa, bảo hiểm thì chỉ mất 2.700 Eu, giờ tính thêm thì mất hơn 2.800 Eu. :((

Last edited:
Bạn ơi, bạn viết tiếp đi, lịch trình bạn đi cũng chính là lịch trình mình muốn đi
Ah, 2500 euro là có tính vé máy bay chưa vậy bạn?

Dạ em tính rồi chị ạ. Hôm trước em tính là 2.700 Eu kể cả vé máy bay rồi, hnay tính thêm phí làm visa và bảo hiểm thì hết hơn 2.800 Eu chị ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,173
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back