What's new

[Chia sẻ] 3 Ngày Khám Phá Huế

Chào mọi người, trong 2 ngày nữa mình sẽ có chuyến đi độc hành đến Huế trong 3 ngày 2 đêm (13-15/09/2015).

Quê nội của mình ở Thừa Thiên Huế, được đi Huế 1 lần lúc còn rất nhỏ nhưng mình chưa biết gì về Huế cả. Vậy nên nhân dịp này mình sẽ khám quê hương mình :') . Mình muốn đi thật chậm để khám phá văn hóa, đời sống, ẩm thực nơi này, lịch trình của mình như sau:

T7 : Ra ga Sài Gòn - lên tàu đi Huế
CN - ngày 1 : khoảng 6h có mặt ở ga Huế (mình định thuê xe máy để đi trong ngày này)
----------------Sáng ăn bún bò Huế rồi đi Đại nội
----------------Trưa qua cồn hến ăn cơm rồi đi lăng Khải Định
T2 - ngày 2 : đi xe buýt đến biển Thuận An
----------------Trưa chiều về đi chợ Đông Ba
----------------Tối nếu có thể mình sẽ xem ca trù sông Hương
T3 - ngày 3 : sáng đi chùa Thiên Mụ, thưởng thức chè Hẻm

Phương tiện di chuyển chủ yếu là đi bộ. Tới đó tùy địa điểm, thời tiết .... mình sẽ thử bánh bèo/nậm/lọc, nem lụi, bún thịt nướng ..., đi đồi vọng cảnh, núi Ngự Bình, chợ đêm Nguyễn Đình Chiểu, khám phá đường phố Huế ......

Ban đầu mình định đi hết Đại nội, Lăng Minh Mạng/Tự Đức/Khải Định mà xem giá vé vs xem hình thấy một số nơi kiến trúc có vẻ giống nhau nên mình bỏ bớt. Có ai biết giá vé tham quan mới nhất thì cho biết với

Lịch trình của mình tạm thời như vậy, nếu có thể mọi người góp ý chỉnh sửa giúp mình nha :)

Từ nhỏ đến giờ mình rất muốn được đi thử tàu lửa, bây giờ mới có cơ hội :) . Mình đã đặt vé tàu qua mạng nhưng mà do xem không cẩn thận nên đặt vé nhầm giờ, đành để nó tự hủy(vé thanh toán sau). Sáng nay mình chạy thẳng ra ga mua luôn. Tới quầy chị nhân viên nói phải lấy số rồi chờ, tưởng đâu là bốc thẻ số hay gì ai dè có máy lấy số tự động, loay hoay một hồi mới lấy được số (lúa dễ sợ :)) )

Mấy ngày này ở Sài Gòn mưa dữ dội, xem thời tiết thấy ở Huế khả năng cao cũng mưa nhiều :( , hi vọng chuyến đi thành công tốt đẹp :')

Vì mình đi với mục đích khám phá với chi phí có hạn nên mình phải chi tiêu tiết kiệm.Mình rất mong được giúp đỡ về thông tin chỗ ở, ăn uống và mong được gặp gỡ nhiều bạn mới, cảm ơn mọi người đã xem. :)

Last edited:
Vì là lần đầu tiên đi tàu lửa nên mình search nhiều thông tin về giá vé, chất lượng.... và đa số mọi người đều nói đồ ăn trên tàu mắc, không ngon, vệ sinh kém, trễ giờ... một số khuyên đi tàu SE1, SE2 thì chất lượng sẽ tốt hơn. Cuối cùng mình đi tàu SE6 vì thời gian phù hợp: 9h sáng xuất phát - 5h30 sáng hôm sau tới Huế. Mình mua vé ghế mềm điều hòa hết 694k. Và cảm nhận của mình khác hẳn những gì đã đọc trước đó: Tàu đi rất đúng giờ, tới Huế chỉ trễ khoảng 10p, cơm trên tàu không gọi là quá ngon nhưng mình ăn rất hợp khẩu vị, đồ ăn vặt giá chỉ nhỉnh hơn bên ngoài 1 tí, nhân viên trên tàu lịch sự, sau giờ ăn là họ lại quét dọn tàu 1 lượt, ban đêm phát chăn, nhà vệ sinh hơi nhỏ nhưng sạch sẽ... với mình chất lượng như vậy là tốt rồi. Và lần tới có đi chặng gần, mình sẻ thử qua toa ghế cứng ngồi :')

5h40 tới Huế, mình có gọi điện đặt xe máy trước, họ có giao xe tại ga Huế hoặc khách sạn, có đủ xe vs đủ loại dịch vụ luôn, mình thuê xe wave hết 120k/ngày. Mọi người có thể vào web này tham khảo nha : http://www.huemotorbikeadventure.com/

Họ sẽ nhận xe tại khách sạn mình hoặc trả tại ks Waterland. Mình hỏi chú cho thuê xe chỗ mua bản đồ Huế vs ks Waterland đường nào thì chú nói hay là con qua ks đó thuê luôn, giá phòng cũng rẻ nữa. Mình cũng qua thử, thấy phòng cũng ok nên thuê luôn, 200k/ngày, mà thấy ks này toàn khách tây thuê không à ^^, chị tiếp tân cho mình cái bản đồ a4 đen trắng, trên bàn có nguyên xấp photo sẵn :'))

Trước khi đi mình có coi dự báo thời tiết thấy mưa mấy ngày liên tục, mà lúc đó đã mua vé rồi nên đi luôn. Tới nơi ai dè ...mưa thiệt, 1 nửa thời gian mình ở Huế trời toàn mưa =.=. Mình cũng tranh thủ đi được Đại nội(120k/vé), lăng Khải Định(100k/vé), chùa Thiên Mụ, chợ Đông Ba, đi lòng vòng thôn Vĩ Dạ, lòng vòng mấy con đường ngoài Đại nội, ăn bún hến, cơm hến, bún bò, bánh khoái, bún thịt nướng, chè hẻm mình qua buổi sáng chỉ có vài món (buổi chiều tối quán mới nấu hết mấy loại chè =.=) ........ Mình toàn quay phim, còn hình thì chụp được đúng 4 tấm :')

Bún hến

Bên trong Đại nội

Ngoài Đại nội

Kỉ niệm vui nhất trong chuyến đi này là lúc đi xe lửa. Mình ngồi kế bên một chị, mới lên tàu thì không ai nói chuyện vs ai, lát sau mình lôi sách ra đọc thì chị mới quay qua hỏi mình: "Ủa em người Việt hả, mới thấy em chị tưởng ng Đài Loan nên không dám bắt chuyện, nhìn sách e cầm mới biết người Việt". :'))) Nói chuyện một hồi chị ấy nói "Chị cũng thích đi du lịch một mình giống em, khi nào về lại SG, đi qua Bình Định ghé chị chị dẫn đi chơi" rồi rút card visit ra đưa mình, chị ấy làm MC tiệc cưới ở Bình Định, vào SG làm visa đi du lịch. Cả chuyến đi mình có người nói chuyện đỡ buồn, khoảng 11h tối chị xuống ga Bồng Sơn ở Bình Định, 1 mình mình nằm 2 ghế luôn :)

Lúc về mình có gọi điện cho chị định ghé Bình Định chơi, mà chị nói "chị bị kẹt show không dẫn em đi chơi được với mấy bữa nay mưa nhiều, em tới nhà chị chắc cũng ở nhà cả ngày" rồi hẹn mình khi khác ra. Sắp tới chị lại vô SG để lo tiếp visa nên hai chị em hẹn sẽ gặp lại nhau trong này. :')

Lúc về mình mua vé xe Phương Trang Huế-SG 375k, cả xe tổng cộng 7 người, mà hết 3 ng là tài xế vs lơ rồi, mấy ng còn lại bao xe :D. Vì ít người nên mọi người nói chuyện với nhau thoải mái, toàn người lạ với nhau mà vui quá trời luôn. Trời thì mưa suốt từ Huế đến SG, mình về tới tận nhà còn mưa =.=

Đây là video về chuyến đi của mình :')

[video=youtube;J9-HKQ7UypU]https://www.youtube.com/watch?v=J9-HKQ7UypU[/video]

FB : https://www.facebook.com/nguyeninhi.tig

Last edited:
Clip bạn làm đẹp quá, mình xem phép đc học hỏi kinh nghiệm và sau này mình áp dụng cho chuyến đi mình nhé. Mình cũng là dân Huế, những nơi bạn đi qua mình đã từng đến nhưng khi xem clip bạn làm thì nó thật khác lạ :D. Cảm ơn bạn về clip này rất nhiều, chúc bạn sức khỏe và hạnh phúc trên những cung đường phượt của bạn. À quên ngoài ra cho mình hỏi bạn quay clip bằng thiết bị gì vậy ?

Vài lời về chuyến đi ở Huế của bạn, nếu bạn còn có dịp ra Huế thì bạn nên đi thử các địa danh như chùa Huyền Không Sơn Thượng, thử đi thuyền trên Phá Tam Giang ăn hải sản ngon bổ rẻ ở đó, khám phá các cuộc sống con người ở đầm phá. Hay thử đón hoàng hôn trên Đồi Vọng Cảnh...v...v. Có thể nó sẽ làm cho thước phim của bạn thêm sống động hơn đấy.

cuối tháng 11 này mình dẫn Mạ ra Huế chơi, thật ra mình là người Quảng Trị nhưng sinh trong Nam, mình chỉ mới ra Huế và La vang 1 lần thôi, mà cách đây cũng lâu rồi.
các phượt cho mình xin thông tin khách sạn nào tốt, gần trung tâm để mình và Mạ thăm Huế nha.
Mình cám ơn.

Chào Chủ Thớt ! cho xin phụ họa vài hình về đất Thần Kinh nhe !

Phu Văn Lâu !
" Chiều chiều trước bến Văn Lâu !
Ai ngồi ,ai câu ,ai sầu ,ai thảm !!
Ai thương ,ai cảm ,ai nhớ ,ai trông !
Thuyền ai thấp thoáng bến sông !
Nghe câu mái đẩy chạnh lòng nước non !! "

P1060375 by nguyen bao, trên Flickr

Trường Tiền sáu vai ,mười hai nhịp !!

P1060368 by nguyen bao, trên Flickr

Cửu Đỉnh ( Huế)

P1060434 by nguyen bao, trên Flickr

" Ngày quen nhau dưới chân Thiên Mụ ,em còn nhớ chăng !!!"