What's new

Nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt

Tớ lại đặt gạch tiếp Mấy hôm nữa kiếm cái máy up ảnh và buôn chuyện lượt phượt với các bác...Chưa làm được vì bận, đọc những gì các bác kể, xem những gì các bác chụp, cái máu lang thang hồi trước lại nổi lên

Chắc các bác đều chạy cung này cả rồi Qua Việt Trì xuôi sông Thao bám sông Hồng lên Yên Bái - Y Tí - Bát xát...

Các bác post ảnh lên nhé (beer)

Đặt gạch kinh quá, nhà chắc có lò giống Núi đại nhân đây :LL

Em cũng đặt gạch, khi nào rảnh post bài chơi với bác (beer)

(Mà sao đi toàn chuyến giống em vậy cà, mình quen nhau không nhỉ ??? :Dam ;) )

Noel sớm trên đỉnh Lũng Pô

Hà nội những ngày cuối năm náo nức và tất bật. Chúng tôi gồm 5 người bạn trẻ quyết định lên đường đón Noel sớm trên đỉnh Lũng Pô – nơi con sông Hồng chảy vào lãnh thổ Việt nam trên đất của huyện Bát xát, tỉnh Lào cai.

Sân ga Lào cai đón chúng tôi với vẻ nhộn nhịp vốn có của nó sau mỗi chuyến tàu. Sau khi ăn sáng, chúng tôi qua cầu Cốc Lếu bắt đầu hành trình đi về phía thượng nguồn Sông Hồng tại việt nam. Con đường men theo dọc bờ sông cũng chính là biên giới tự nhiên giữa hai nước Việt – Trung mờ ảo trong làn sương mỏng. Thời tiết không quá rét để có thể xuất hiện băng và tuyết như năm 2000. Xe chúng tôi lặng lẽ chạy trong cái buốt giá của mùa đông biên giới, con đường chạy ngang bản Qua, trung tâm huyện Bát Xát rồi gặp Chợ Vược tại một ngã ba bụi bặm. Chợ Vược nhỏ xíu nằm cách cửa khẩu Cây 0 hơn 1km, chủ yếu bán đồ nhu yếu phẩm cho bà con dân tộc Dao đỏ và người Mông xung quanh vùng.

Ảnh đây ạ, không hiểu trên đường đời tấp nập, ta có vô tình đi lướt qua nhau ??? :)) :)) :))

Sau khi chơi chợ, chúng tôi tiếp tục lên đường đi về phía Bản Xèo – Dền Sáng. Con đường cấp phối rất xấu với lổn nhổn đá hộc lớn bé nằm chơ vơ giữa đường, những viên đá trơn nhẵn bóng lên giữa lớp bụi vàng khè . Bên dưới là dòng suối Mường Vi len lách chảy qua khe đá sâu hun hút để đổ về Sông Hồng tại Bản Vược.

Chúng tôi lên cao dần theo những con đường ngoằn nghèo như con lươn trên sườn núi, có những nơi độ dốc lên tới 12%, chênh vênh bên vách đá. Xa tít dưới chân núi là những thung lũng trải dài mênh mông, loang loáng nước chờ vụ mới, những thửa ruộng nằm xếp cong cong như những đường vân tay. Núi đỏ thẫm màu đất, lác đác những vạt rừng cháy xám bên cạnh màu xanh nhẹ nhàng của dải ngô mới trồng.

Ảnh hơi xấu hehe bác phượt thông cảm, mà bác mang gạch đi xây nhà đi nhé, ko chơi kiểu xí chỗ cho anh Phèo đâu đấy :LL :Dam

Đọc cái này của em Black, tự dưng nhớ đến mấy câu thơ quên cả tên bài lẫn tên tác giả :D Em Black post dần cho hết đi nhé (beer)

Ai thắp đèn lên nhớ từng chuyện cũ
Giấy mục thành tro mực mục thành mùn
Mối mọt gặm mòn dăm trang tình sử
Sá gì bàn tay gầy guộc run run

Đọc bài bác xong thì em lại chợt nhớ ra mấy câu này ... tiếc là em cũng quên tên bài và tên tác giả:D . Đề nghị bác xây nhà đi ạ, em chỉ vôi ve quét nhăng quét cuội thôi, chờ ảnh bác đấy, nhanh lên nhé :T :T :T

Lả tả bay trên phố đông người
Tro quá khứ tình yêu anh đã đốt
Cái quá khứ không đem mà ăn được
Nên bây giờ vẫn chẳng thể nguôi quên

Dẫu bây giờ chẳng được nắm tay em
Mắt trong mắt như cái thời lửa cháy
Nhưng hãy tìm trong kho tàng đen ấy
Có những điều đốt mãi chẳng thành tro

(c) (c) (c) ----> Ôi lại ngộ sang Thơ rồi ---> dần dần lại ngộ sang thể thơ sang trọng Hai kư mất thôi :LL

Dạ, chăm topic của anh Phượt cứ như thể cái lò gạch nhà mình í :D ... sao anh Phượt lại chí thế :LL , anh ko chịu xây nhà à? Vote trừ nhá ??? :T :T :T hay là em làm anh mất hứng nhở :(

(tiếp quả Noel trên đỉnh Lũng Pô)

Chúng tôi dừng chân ăn trưa tại Y tý, một xã nổi tiếng của huyện Bát xát ở độ cao trên 2660 met. Dù mặt trời đã lên khá cao và nắng chiếu gay gắt nhưng vẫn không xua hết được cái giá rét của vùng núi cao nơi biên cương vực sâu. Dọc đường đi, chúng tôi gặp nhiều tốp phụ nữ người Dao, Mông, Hà Nhì ngồi trên sườn núi vừa phơi nắng vừa thêu thùa. Từ trên cao, những thửa ruộng bậc thang đẹp nhất miền Tây Bắc như những vòng cung chồng lên nhau và lên cao mãi. Thử tưởng tượng một ngày, khi thung lũng tràn ngập sắc cốm của lúa vào đòng hay óng ánh màu lúa chín… Sẽ không thể có bức tranh nào đẹp hơn.(c)

Rời Y tý, con đường ngày một xấu hơn, những cú xóc khiến tay lái chúng tôi lạc vào lề đường, hay lao ra mép vực, bụng và hai bên sườn quặn đau vì phải liên tục gồng người. Đón chào chúng tôi là những sườn hoa lau lấp lánh trong ráng chiều nhàn nhạt, những bụi hoa cúc dại tím hai bên đường. Những ngôi nhà như chiếc hộp diêm bé xíu nằm chênh vênh trên đỉnh núi. Những thung lũng trù phú và bản làng bình yên. Những con đường hình chữ Z cứ miệt mài vắt mình ngang sườn núi. Kiên nhẫn và háo hức, chúng tôi tiếp tục chạy xe qua Ngải Thầu, A lù, A mú sung để tiến về Lũng Pô.
:)

Tiếp tục đi bác Đen ơi !
Ủng hộ bác hai tấm ảnh chụp cánh đồng A Lù lúc trời sẩm tối.

BatXat07_Ruong tai A Lu.jpg

BatXat07_Ruong tai A Lu 01.jpg

Thử cái ảnh ngã ba sông Hồng ở Lũng Pô xem sao.

Attachments

42.3 KB · Views: 347
    59.2 KB · Views: 355
Trở lại nơi dòng sông bắt đầu, với những ngôi nhà diêm như trong câu chuyện cổ:

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81