What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm du lịch Đài Loan tự túc!!!

Du lịch bụi Đài Bắc - chuyến đi 4 ngày đầy cảm xúc

Nghe giang hồ đồn thổi: đi Đài Loan từ VN khó lắm, chứng minh đủ thứ giấy tờ rồi lằng nhằng lắm mới đi được, may mắn mình có visa Nhật nên tranh thủ" trốn" sang ĐL

Chuẩn bị hành trang trước mỗi chuyến đi: bước này quan trọng nhất
Kinh nghiệm Đi Đài Loan tìm mỏi mắt cũng chỉ có 2 3 bài viết Tiếng Việt. Người Việt Nam( có vẻ) đi Đài Loan du lịch rất ít, chắc sang lao động là nhiều. Hầu hết các bài chia sẻ nằm ở các trang nước ngoài, ngồi lặn lội vài chục trang Web trẻ thơ cũng ngộ ra được nhiều thứ. Chuẩn bị hành trang kĩ càng trước mỗi chuyến đi bụi không bao giờ là thừa cả. Hi vọng bài viết của mình giúp ích cho những bạn sắp có ý định đi chơi Đài Loan
Vấn đề nhiều người quan tâm nhất: Chi phí toàn bộ chuyến đi
Trường hợp cá nhân mình: 4 ngày 4 đêm
Ở: 2đêm x 400k = 800K
Ăn: 2.000K( trung bình 1 bữa 60 ~70$NT = 50K, có bữa lẩu - 500k/người và dimsum 300k/người là đắt nhất)
Đi lại: 1.000K [Vé sân bay - Taipei 2 chiều = 290$NT = 200K +600K đi MRT (600K nạp thẻ Easy card là bạn có thể đi hết Đài Bắc. Hầu hết các điểm tham quan đều miễn phí vé vào cửa nên tiết kiệm khá nhiều).
Vé máy bay: 5.000K ( mình bay từ Tokyo nên giá vé khá đắt. Hiện ở VN thường xuyên có khuyến mại HCM-Taipei rất rẻ chỉ 3.000K khứ hồi)
Phí visa: 1.200K
Tổng chi phí cho chuyến đi ngót ngét 10trieu. Không phải là rẻ nhưng thủ tục dễ dàng, đơn giản hơn vì đã có visa Nhật. Nếu đi từ VN, 8trieu là các bạn có thể thoải mái vivu Đài Bắc 4 ngày ( không đề cập shoping nhé, vì sức mua mỗi người là khác nhau) - rẻ hơn đi tour, lại thoải mái thời gian.
Nói chung: VỚI 5 TRIỆU VÀ KHÔNG TÍNH VÉ MÁY BAY + PHÍ LÀM VISA THÌ DU LỊCH ĐÀI LOAN, THÁI, SINGAPORE, MALAYSIA HOÀN TOÀN TRONG TẦM TAY

Có 2 lý do để đến Đài Loan du lịch: Phong cảnh đẹp + món ăn ngon
Kinh nghiệm Đi Đài Loan tìm mỏi mắt cũng chỉ có 2 3 bài viết Tiếng Việt, còn hầu hết ngự các trang nước ngoài, ngồi lặn lội vài chục trang Web trẻ thơ cũng ngộ ra được nhiều thứ. Chuẩn bị hành trang kĩ càng trước mỗi chuyến đi bụi không bao giờ là thừa cả. Hi vọng bài viết của mình giúp ích cho những bạn sắp có ý định đi chơi Đài Loan
* Vé máy bay: Vé máy bay 2 chiều Tokyo - Taoyuan(Đài Bắc) tầm 25,000yen~30,000yen (4tr7 ~6tr vnđ) Mình đi dịp lễ nên vé có đắt hơn một chút
Từ Việt Nam, VJA khai thác tuyến HCM-Taipei khá rẻ, nên tranh thủ cơ hội khám phá hòn đảo xinh xinh này nhé <3
* Visa Đài Loan: phần này mình không bàn tới vì mình xin visa từ Nhật, chi phí 6000yen (~1,200K vnđ) thủ tục đơn giản, nhẹ nhàng. Chỉ cần bạn có thẻ lưu trú dài hạn ( thường là trên 1 năm ở Nhật) là có thể vivu rùi :D. Visa có giá trị 30ngay kể từ ngày cấp nên khuyến khích các bạn đến làm thủ tục trước 2 tuần nha!!!
* Khách sạn
Chi phí nghỉ ở Đài Loan tương đối đắt, nhưng so với Singapore và Tokyo vẫn chưa là gì. Tiêu chí của mình mỗi lần đi chơi đều là: ngủ ít nhất - ăn nhiều nhất - chơi tẹt ga ~~ thế nên tiêu chuẩn phòng ở chẳng khó khăn chút nào. Miễn là gần chợ ( có thể chạy ra ăn bất cứ lúc nào ~ không bao giờ sợ đói bụng ) , đặc biệt, phải gần MRT. Các trang web bạn có thể tin tưởng book phòng: hostelworld.com, agoda(web này mình chưa đặt bao giở) booking.com( trang này không cần deposit, chỉ cần xác nhận thẻ visa là ok)
Thông thường, giá hostel, guesthouse ( phòng nghỉ dạng dorm) ở khu vực trung tâm khoảng 400TWD/$NT (280k vnđ) / người/đêm. Cuối tuần có thể cao hơn chút tầm 500TWD/người/ đêm. Giá đã bao gồm tiền phòng và phí dịch vụ, bữa sáng free ạ (1$NT = 690vnđ, thời điểm 9/2015)
Mình thấy thuê ksan ở xung quanh Taipei Main Station ( ga lớn chính ở đài bắc), hoặc Fuxing Station là hợp lí, đi đâu cũng tiện. Mình trọ ở Funny Taipei Hostel, gần Shilin Night Market ( Chợ đêm Sỹ Lâm). Đài Loan là đất nước của chợ đêm, Riêng Đài bắc đã chấp chưa 15 khu chợ nên kiểu gì bước chân ra đường kiểu gì cũng phải mua đồ ăn cho đỡ thèm nên các bạn cẩn thận túi tiền mình nha hehe :3
* Đi lại
** Đi từ sân bay về Khách sạn
Như google máps, có 3 sự lựa chọn: Taxi, tàu điện, bus
Trước khi đi, mình mail cho khách sạn trước thông báo tao đã đặt phòng ngày này ngày này, mày xác nhận dùm, và ngay lập tức có mail phản hồi chỉ dẫn chi tiết đường đi tư sân bay về tới Ksan, tiếng anh cũng dễ hiểu. Kinh nghiệm xương máu của mình là các bạn timfthoong tin nhà nghỉ/hostel kĩ càng, tránh vớ phải khách sạn/nhà nghỉ nằm hơi khuất, tầng 3 chung cư nữa thì cũng xin là chia buồn :((
Từ sân bay, có 2 cách đi về khách sạn:
- Bus: Sân bay Taoyuan ở Đài Bắc khá nhỏ, nên ra khỏi cửa check out xuống B1 hỏi nhân viên sân bay, họ sẽ hướng dẫn cách mua vé xe bus và các tuyến xe bus di chuyển vào trung tâm thành phố cho bạnTừ sân bay Taoyuan đến ga Taipei Main Station mất khoảng 60 -80phut, giá vé 125$NT. Nhiều khi không có xe bus về trung tâm, các bạn cũng có thể lựa chọn về ga Fuxing gần đó ( có SOGO mall to đùng) giá vé 145$NT cũng ok nhé!!!
- Taxi: cách này khá ổn cho nhóm đi đông người. Mình toàn đi bus thôi nên vấn đề này không bàn nhaa ( cũng phải >1000$NT đó nên cân nhắc)
** Đi lại trong thành phố
Phương tiện đi lại chủ yếu của dân xứ Đài là MRT( mass rapid transit), bus cũng có nhưng chờ hơi lâu và đi cũng lâu không kém. Còn phương tiện thứ 3 là xe căng hải. Chị em nên chuẩn bị cho mình một đôi giầy tốt khi đi du lịch bụi tới những nước phát triền, vì sức đi bộ của họ dai lắm. Xuống đến ga Main Station, bạn hãy mua ngay 1 thẻ Easy card, thẻ này cũng giống Pasmo/ Suica ở Nhật, mất 100$NT phí xuất thẻ, sẽ được hoàn lại 80% khi bạn rời khỏi Đài Loan. Mình lưu lại Đài bắc 3 ngày , hết khoảng 600$NT ( đấy là đã đi cực cực nhiều). Nếu ai đã từng đi MRT ở Sing hay Nhật thì sang đâyhết sức cẩn trọng, vì phí MRT ở Đài rẻ lắm giữa trạm này trạm kia chỉ 8~9$NT, tức là 6000vnđ thui á @@~ Tiện, rẻ, lại nhanh, dễ đi nhất quả đất, chỉ có 5line không chồng chéo tí nào dễ ẹc à <3 <3

*Internet: Ở Đài Loan, wifi có ở tất cả các ga MRT. 7-eleven cũng có nhưng cài pass, bạn phải có sim card Taiwan mới đăng nhập sử dụng được.

* Địa điểm du lịch
Taipei101 (Tháp 101) từ Main Station đi theo line đỏ Hướng Xiangshan, qua 5 trạm là tới. Tháp Taipei 101 là tòa tháp cao thứ hai thế giới cho đến năm 2010, đã bị tòa nhà Dubai Burj Khalifa chiếm ngôi cao nhất. Đây cũng là trung tâm tài chính của Đài Loan. Gợi ý nhỏ, bạn có thể leo lên tầng 89 nơi chứa đài quan sát để ngắm toàn cảnh Đài Bắc ban đêm cũng như ban ngày, giá vé hơi đắt. Còn các khác không tốn xèng là đi bộ ra ga Xiangshan, tìm đường leo lên ngọn núi cùng tên ( Xiang là Tượng ( tức Voi) Shan là núi - nôm na là Núi Con Voi) tầm 1200 bậc để có thể thưởng thức trọn vẹn vẻ đẹp lung linh lấp lánh tòa tháp trung tâm thành phố nhé
Chiang Kai-shek Memorial Hall Quảng trường Trung Chính/Bảo tàng Tưởng Giới Thạch Là một quảng trường rộng, có 1 tòa nhà lớn xây như cung điện trung hoa ngày xưa để tưởng niệm Tưởng Giới Thạch. Bên trong có tượng của Tưởng Giới Thạch. Học sinh hay ra quảng trường này tập văn nghệ, hay hội hè hòa nhạc gì cũng tổ chức ở đây hết, đi qua lúc nào nạc cũng ngân nga du dương, thích lắm. Phía trong có 1 phòng hòa nhạc lớn, phòng triển lãm. Nên ghé qua để tìm hiểu về Tưởng Giới Thạch. À còn 1 điểm nữa, cứ cách 1 tiếng lại có tiết mục đổi Tiêu binh ( các anh lính gác) thú vị phết ( chi tiết mình sẽ up video sau nha)
Ximending(Chợ Tây Môn Đinh): khu vui chơi giải trí sầm uất bậc nhất nổi tiếng ở Đài Loan. Đi dạo đường đi bộ Ximending, mua sắm(rất nhiều hãng thời trang: Adidas, Puma, Converse, Nike, The faceshop, nature republic... Đồ ăn thì có những món ăn nhẹ như bánh tráng gạo, thịt lợn om, bún bò, bánh chiên, trà bong bóng… rất hay có mấy màn nghệ thuật đường phố thú vị phết :3
Lin Family Mansion and Garden: Một trong 4 “nhà vườn” nổi tiếng của Đài Loan. Một dạng giống với “Việt phủ Thành Chương” ở nước mình nên nếu ai ham thích khám phá thì có thể đi cho biết. Nhà vườn cũng không rộng lắm, tầm 90p là có thể tham quan hết
Xa hơn một chút về phía Bắc(New Taipei) là Làng cổ Cửu Phần(JiuFen Village). Làng tên Cửu Phần bởi trước đây chỉ có 9 gia đình sống ở đây, nên mỗi khi mua hàng chuyển từ dưới núi lên đều đặt 9 phần cho mỗi sản phẩm. Làng phát triển thịnh vượng nhất thời Nhật Bản chiếm đóng nên các kiến trúc mang đậm chất Nhật Bản hơn Trung Quốc. Những ai đã xem bộ phim nổi tiếng “ Chiiro và vùng đất linh hồn” của nhà Ghibli chắc cũng biết bối cảnh chính của phim được lấy ý tưởng từ ngôi làng này. Cách đi đến Cửu Phần: Từ MRT Zhongxiao Fuxing các bạn bắt bus số 1062 ( mất khoảng 1,5h), có thể dùng Easy Card để quẹt. Hôm mình đi cũng khá muộn (5h30 chiều), nên đi taxi, 2 người 300$NT đi tầm 50p là đã lên đến Cửu Phần. Lúc về cũng bắt xe tương tự 1062 để về nhé
Thập Phần: cũng là một địa danh khá thú vị - nên đến khi đi Đài bắc. Chuyến này mình lựa chọn đi Cửu Phần trước,Thập Phần sau. Từ Trạm xe bus bắt xe về trạm Ruifang, rồi mua vé tàu lửa đi Thập Phần(19$NT/vé). Thập phần nổi tiếng có thác nước (chẳng đẹp bằng thác bản giốc nhà mình đâu) với thả đèn trời dọc đường ray xe lửa ( khách du lịch có thể thả đèn bất cứ thời gian nào trong ngày, nhưng chiều tối vẫn là đẹp nhất lung lình nhất. Giá khoảng 140~200$NT cho một lần thả đèn)

Last edited:
Ăn uống
Trà sữa: Đặc sản xứ Đài, mục đích lớn lao khi đi du lịch Đài Loan hahaa. Bằng cách này hay cách khác, bạn phải thử-cho-bằng-hết các thương hiệu boba-tea(trà sữa) ở đây nhá : 50 Lan (50嵐), Ten Ren (天仁茗茶), Chatime (日出茶太), Gong Cha (貢茶), Orange Tea (橘子工坊),… Trà sữa Đài có mặt khắp mọi nơi ở Đài Bắc, nói chung uống cũng na ná nhau, có 50~60$NT/cốc to nửa lít rẻ bèo
Dim sum: Din Tai Fung trên tháp 101: Khách du lịch đến Đài Loan 90% sẽ ăn Dimsum trên tòa tháp 101 cho tiện ngắm thành phố về đêm luôn. Đồ ăn ngon, nhân viên đẹp tria nhiệt tình mỗi tội xếp hang cờ tới lượt lâu quá
Bún bò: Bún bò trên đường YongKang nổi tiếng nhất định phải ăn khi đến Đài Loan, cơm ống ở đây ăn cũng rất ngon
Địa chị: Ga Đông Môn cửa số 4 (Dongmen station Exit 4) quán mở từ 11h trưa đến tối
http://travelling-foodies.com/2013/...es-taipei/http://travelling-foodies.com/2013/...
Mì gạo sợi nhỏ, nước dung đậm đà, có rắc rau thơm. Mình ăn thấy bình thường nhưng dân tình xếp hang đông quá, không có nổi ghế đành phải ăn đứng.
Link tham khảo
http://www.tripadvisor.co.uk/Restau...aipei.htmlhttp://www.tripadvisor.co.uk/Restau...
Lẩu: Đến Đài Loan phải-ăn–lẩu Tứ Xuyên. Nước lẩu “thần thánh” lắm, ai ăn được cay thì thấy ngon vô cùng . Chấm điểm tuyệt đối 10/10 cho món lẩu: ăn no căn phè phỡn thừa bao nhiêu rau tính ra 1tr/2nguoi ăn. Được tặng thêm món mì đậu phộng ( ăn ngon lắm, hơi cay). Kem tráng miệng cũng không tính tiền luôn
Địa chi: Old Sichuan Hotpot No.112, Section 2, Chang'an East Road, Zhongshan District, Taipei, Taiwan
http://www.tripadvisor.co.uk/Restau...aipei.htmlhttp://www.tripadvisor.co.uk/Restau...
Mango Snowflake Ice: dành cho dân mê xoài giống mình nhé <3 Được CNN đánh giá cao lắm đó :3
Link: http://www.smoothiehouse.com/index_...:
Địa chỉ: No.15 YongKang Street, Da-an District, Taipei ( từ quán bún bò đi mấy tram mét là tới à )
Chè trân châu tofu: quán này nổi lắm nè, cũng phải là lượt xếp hang mãi mới ăn được. Đồng giá 60$NT/cốc được chọn 4 vị topping, như là : khoai lang viên, khoai môn, đậu đỏ, đậu phông, sương xa… tiếng trung không biết các bác cứ chỉ chỉ hình cho em :D nói chung ăn loại nào cũng ngon hết á. Cốc thì to như cái chậu, ăn xong chẳng thở nổi kaka
Link: http://www.efy.com.tw/
MRT Station:Zhongxiao-Dunhua Station (Exit 3) No. 38, Lane 216, Sec. 4, Zhongxiao E. Rd., Da-an District

(ảnh ọt em xin phép cập nhật sau, vì vẫn đang hậu kì chưa xong

Ngày 1: Quảng trường Trung Chính - đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch, Chợ đêm Tây Môn Đinh

em tới sb Taoyuan(Đào Viên) lúc 9h30 sáng. bus vào thành phố hết 125$NT (Taoyuan - Taipei main station). Đi hết 80p
Tới ga chính, xuống B3 mua thẻ Easycard ở bốt tự động. Lời khuyên: nạp tầm 500$NT là 3 ngày đi MRT tẹt, thoải mái đập thẻ vì mỗi trạm chỉ hết 9-12$NT.
Địa điểm đầu tiên: ga Fuxing, nơi tập trung đồ điện tử nhiều nhất Đài Bắc. đủ các thể loại điện thoại, ipad, máy ảnh mới/cũ
em cũng mua được khơ khớ thứ ở đây ^^

Tiếp đó, di c huyển đến quảng trường Chiang Kai-Shek Memorial Hall
Cách đi: MRT Chiang Kai-Shek Memorial Hall Station -> Exit 5
Chiều đến hay có trình diễn nhạc hòa tấu, concert rất hay, được nghe lại mấy bài Trung Hoa xưa.

Bảo tàng Tưởng Giới Thạch.

Last edited:
Có visa nhật là được miễn visa những nước nào vậy bạn? Thời hạn của visa du lịch Nhật là bao lâu?
Mình cũng muốn đi Đài v Nhật quá.Đang tính sang năm apply xin visa? Cho hỏi bạn từng xin visa Nhật có cần yêu cầu bỏ tiền vô tài khoản trước mấy tháng không?

Có visa nhật là được miễn visa những nước nào vậy bạn? Thời hạn của visa du lịch Nhật là bao lâu?
Mình cũng muốn đi Đài v Nhật quá.Đang tính sang năm apply xin visa? Cho hỏi bạn từng xin visa Nhật có cần yêu cầu bỏ tiền vô tài khoản trước mấy tháng không?

bác ơi theo hiểu biết của em thì không được miễn visa hay sao ý. Muốn đi du lịch vẫn phải đến ĐSQ làm thủ tục cấp visa bình thường. có điều là thuận lợi hơn, thủ tuc bớt phức tạp. Thời hạn visa du lịch nhật là 90 ngày từ ngày cấp ạ. Visa nhật là công ty em xin cho nên em không rõ khoản này. Nhưng bạn em nộp tiền vào tài khoản hôm trước, nhận được giấy chứng minh tài chính (~5000usd) của NH xong rút ra ngay lấy vía ngon lành. cẩn thận hơn thì bác giữ tiền trong tk khoảng 1 tuần em nghĩ không sao ^^

bạn Conan cho mình hỏi
bạn xin visa ở thành phố nào thế? bạn mình ở Tokyo muốn xin visa Đài Loan mà không biết làm thế nào, bạn cho mình địa chỉ được không? mình cám ơn

bạn Conan cho mình hỏi
bạn xin visa ở thành phố nào thế? bạn mình ở Tokyo muốn xin visa Đài Loan mà không biết làm thế nào, bạn cho mình địa chỉ được không? mình cám ơn

hi bạn, mình ở Tokyo. Mình xin visa ở đây nhé :
Taiwanese Representative Office in Tokyo, Japan
20-2, Shirokanedai 5-chome
Minato-Ku
Tokyo 108-0071
Japan
TELEPHONE(+81) (3) 3280-7811
FAX(+81) (3) 3280-7934
[email protected]

Giấy tờ cần chuẩn bị: Form xin visa (dơnload + điền ở đây: https://visawebapp.boca.gov.tw/BOCA_MRVWeb/subroot/MRVWeb0_form.jsp)
ảnh 3x4, hộ chiếu(bản chính +photo), giấy chứng nhận đang đi học/đi làm, vé máy bay 2chieu, booking Khachsan, lệ phí 6000yen
tầm 1 tuần là có visa nha. Chúc may mắn

TÌm mãi không thấy nút sửa bài đâu, em đành post tiếp hồi ức Về Một Đài Loan Thần kì khoe các bác nhé
QUản trường Chiang Kai -Shek

Ở đây có wifi cho khách ghé thăm, các bạn cứ vô quầy Information hỏi xin ID, pass vô tư nhé

Tối đến ăn chơi ở khu Ximending

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back