What's new

[Hỏi đáp] So sánh sjcam 4000 với smartphone

zzzgamozzz

Phượt tử
Em đang có nhu cầu sắm cái cam hành trình cho chuyến phượt tây bắc kì này. Do kinh phí có hạn (max 1tr8) nên chỉ nhắm tới sjcam 4000 (không wifi) là hết cỡ. Tìm hiểu trên mạng em rút ra một số ưu nhược điểm của 2 phương án (về lý thuyết)
1. Sjcam 4000:
Hàng chuyên dụng, phụ kiện đầy đủ (nếu độ thì dt có thể dùng được)
Gắn chắc chắn lên gá, khả năng bị mất (rớt, bị cướp...) thấp
Thao tác nhanh, kiểu như so sánh dslr với đt vậy
Giá cao: nếu mua thì sẽ k còn tiền mua phụ kiện khác
2. Độ smartphone hiện có (cụ thể sony m4)
Chi phí thấp: khoảng 200k là có thể gắn lên mbh, 1tr là full phụ kiện
Dễ cân chỉnh, coi được thành quả ngay lập tức
Không chắc chắn bằng, dễ bị rớt (cái này e k chắc) và dễ làm đối tượng cho cướp
Thao tác rắc rối hơn, chưa kể muốn quay 1 clip phải qua ba bốn bước, không có chế độ quay tắt màn hình, tốn pin đt, hao mòn đt hơn...

Đó là ưu nhược điểm của 2 sản phẩm, tuy nhiên đó mới là những thông tin e phân tích qua internet, có bác nào tư vấn hộ em nên chọn phương án nào được không ạ?

Mình cũng đang dùng SJcam4000 wifi mua trên lazada, thấy chất lượng quay ban ngày và đêm khá nét mặc dù mới để độ phân giải 720.SJ4000 wifi mình mua là 1tr690 total, đủ phụ kiện chỉ thiếu bộ phụ kiện làm camera hành trình trên xe hơi. Loại wifi có thể kết nối với iphone ( mình chưa thử với androi) để điều khiển camera. Sj4000 có thể chọn quay phim 3-5-10 phút,hoặc chọn chế độ nhận dạng chuyển động để quay phim ( khi camera di chuyển thì tự động quay, tuy nhiên chế độ này làm máy quay liên tục vì chỉ cần chuyển động rất chậm nó cũng kích hoạt). Bộ pad gắn nón bảo hiểm dán bằng miếng keo 3M nên nếu bị giật mạnh thì vẫn mất :)) còn bình thường thì lắc lư đầu, xóc thoải mái ko rơi. ah, nó có pad kẹp quai balo,dây lưng nhưng kẹp hơi nhỏ nên dêz rơi. Mình chưa có điều kiện ( thực ra là chưa dám) nhúng nó xuống nc xem cái case chịu nước chất lượng thế nào :))

Mình cũng đang dùng SJcam4000 wifi mua trên lazada, thấy chất lượng quay ban ngày và đêm khá nét mặc dù mới để độ phân giải 720.SJ4000 wifi mình mua là 1tr690 total, đủ phụ kiện chỉ thiếu bộ phụ kiện làm camera hành trình trên xe hơi. Loại wifi có thể kết nối với iphone ( mình chưa thử với androi) để điều khiển camera. Sj4000 có thể chọn quay phim 3-5-10 phút,hoặc chọn chế độ nhận dạng chuyển động để quay phim ( khi camera di chuyển thì tự động quay, tuy nhiên chế độ này làm máy quay liên tục vì chỉ cần chuyển động rất chậm nó cũng kích hoạt). Bộ pad gắn nón bảo hiểm dán bằng miếng keo 3M nên nếu bị giật mạnh thì vẫn mất :)) còn bình thường thì lắc lư đầu, xóc thoải mái ko rơi. ah, nó có pad kẹp quai balo,dây lưng nhưng kẹp hơi nhỏ nên dêz rơi. Mình chưa có điều kiện ( thực ra là chưa dám) nhúng nó xuống nc xem cái case chịu nước chất lượng thế nào :))

Xin cái video coi thử SJcam bạn way nét :p

Xin cái video coi thử SJcam bạn way nét :p
Đây là video mình quay lúc 18h30, camera hơi bị cụp xuóng đường :)
[video]https://youtu.be/u4hfaRujU1U[/video]

Còn đây là video ban ngày.
[video]https://youtu.be/EXiTsxGwYFQ[/video]
Mình để độ phân giải video 720, thời gian mỗi video 3 mins.

Bạn xem trên youtube thì nhớ chọn đúng chất lượng video mình quay, vì youtube nó mở mặc định ở độ phân giải 240p :p

Last edited:
Đây là video mình quay lúc 18h30, camera hơi bị cụp xuóng đường :)
[video]https://youtu.be/u4hfaRujU1U[/video]

Còn đây là video ban ngày.
[video]https://youtu.be/EXiTsxGwYFQ[/video]
Mình để độ phân giải video 720, thời gian mỗi video 3 mins.

Bạn xem trên youtube thì nhớ chọn đúng chất lượng video mình quay, vì youtube nó mở mặc định ở độ phân giải 240p :p

Mình luôn chọn 720 để xem youtube nên an tâm :p
Chất lượng way ngày của SJcam thua nhiều Gopro black edition, way đêm thì 7,8/10 so với Gopro
Anw, bạn này ở VT ah, thấy bso 72 =))

Mình luôn chọn 720 để xem youtube nên an tâm :p
Chất lượng way ngày của SJcam thua nhiều Gopro black edition, way đêm thì 7,8/10 so với Gopro
Anw, bạn này ở VT ah, thấy bso 72 =))
Tất nhiên hàng > chục chai nó phải khác chứ không thì ai mua :) Với mình để chơi thôi nên vậy là ngon rồi, quay đêm mà bạn nhìn được biển số là ok :))
Btw, Mình ở TP VT.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back