What's new

[Hỏi đáp] Lịch trình Tây Bắc,Đông Bắc

lethbinh

Phượt tử
Hai tuần nữa bọn tôi có chuyến đi phượt bằng xe đạp khu vực phía Bắc trong đó có cung đường từ Lào Cai đến Hà Giang qua Mường Khương, Simacai, Cốc Pài, Hoàng Su Phì. Rất mong bác nào vừa đi cung này trong một tháng gần đây tư vấn giúp tình hình đường xá cung này hiện nay như thế nào. Đọc các topic về cung đường này thời gian trước thấy bảo đang làm đường nên đường rất xấu, không biết bây giờ đã làm xong chưa, có thể đi bằng xe đạp được không. Rất mong và xin cảm ơn sự tư vấn của ace!

Re: Nhờ tư vấn tình hình đường xá cung Lào Cai - Simacai - Hoàng Su Phì - Hà Giang

Mình mới đi hồi cuối tháng 9. Đường không quá xấu đâu bạn, chỉ có đoạn từ Bắc Hà qua Cốc Pài, gần Cốc Pài có một đoạn đá hộc to lắm, đi cẩn thận không té, còn đoạn mới qua Bắc Hà thì có 1 đoạn đang làm đường, mưa chắc cũng sình lắm nhưng nói chung đi dễ hơn cái đoạn đá hộc.

Re: Nhờ tư vấn tình hình đường xá cung Lào Cai - Simacai - Hoàng Su Phì - Hà Giang

Cảm ơn bác friendlysmiles14 đã tư vấn, bác cho hỏi hai đoạn đường xấu gần Cốc Pài và qua Bắc Hà đang làm đường dài khoảng bao nhiêu km, giả sử bác đi bằng xe máy thì vẫn đi được hay phải xuống dắt bộ?

Chắc khoảng hơn chục km đó bác, nếu không mưa thì đi đỡ cực chớ mưa là mệt luôn :(
Ngày mình đi trước bão nên trời đẹp, chạy xe máy vẫn bình thường, không phải dẫn xe, khi đi qua đoạn đá hộc chạy hơi cực tí và có bị té xe :D

Bác đi xe đạp thì mang nhiều săm xe vào nhé, trên đấy những đoạn đường đang sửa chưa rải nhựa thì toàn cái kiểu đá răm. Lốp xe đạp là rất dễ ăn đòn. Ví dụ như ở dưới.

Hình như trên còn tốt, mình đi đoạn này cách đây 2 năm, lái xe máy tê cả tay. May mà lúc ở Cốc Pài người ta khuyên ở lại. Leo dốc cao lắm nhé, chuẩn bị tinh thần.

Mình mới đi cách đây 2 tuần, chú ý đoạn từ Bắc Hà đi Cốc Pài thui, có khoảng 15-20km đường xấu liên tục, đường đang làm và nhiều đoạn sạt lở, đá hộc to = quả bóng, vài đoạn thì đá bi to = quả chanh găm đg` đất, nhiều đoạn thì sình đen rất lầy và nhiều ổ, hố, nếu có mưa nữa thì khá là nguy hiểm
Mai mình up hình lên :D

Cảm ơn các bác đã tư vấn, bọn mình đã quyết định đi từ Lào Cai đến Hà Giang bằng đường qua Cốc Pài. Ngày đạp từ Lào Cai đến Cốc Pài là ngày khó khăn nhất trong chuyến đi vì đường xấu, bọn mình phải đổ dốc dài hơn 10Km xuống Cốc Pài khi trời đã tối và đường thì toàn đá. Đoàn mình đã kết thúc chuyến đi 8.5 ngày Hà Nội, Nghĩa Lộ, Sapa, Lào Cai, Cốc Pài, Hà Giang, Đồng Văn, Nguyên Bình, Cao Bằng, Lạng Sơn, Hà nội an toàn và phấn khởi.

Nhờ tư vấn: một nữ xe máy cung Lào Cao-Xín Mần- Hoàng Su Phì- HG-Đồng Văn

Em chào cả nhà.

Tình hình là Tết được nghỉ dài dài em định lang thang độc hành cung Lào Cai - Bắc Hà- Xín Mần - Hoàng Su Phì- Hà Giang- Đồng Văn- Hà Giang- Lào Cai (tham khảo từ sơ đồ phượt của bác Lỗ Trí Thâm ạ). Em dân lơ mơ nên không rõ tuyến như vậy có khả thi không, nhất là đi một mình:(? Đường đi khó đi không:help? Anh chị tư vấn giúp em với nhé.

Dự kiến:
SG-HN: lang thang chiều HN đến tối lên xe khách đi Sapa, ở lại 2-3 ngày
Ngày 1 cho cung như trên: thuê xe ở Lào Cai- Bắc Hà-Xín Mần (khoảng 168km)
Ngày 2: Xín Mần- Hoàng Su Phì- Hà Giang. (khoảng 133km)
Ngày 3: Hà Giang- Đồng Văn -Lũng Cú (nghỉ đêm Đồng Văn)
Ngày 4: Đồng Văn- Hà Giang- Lào Cai- trả xe, đón xe khách về.

Lịch trình hoàn toàn trên giấy tờ và trong tưởng tượng sau khi đọc qua một số bài viết của diễn đàn. Thực tế chắc em tùy sức mà thay đổi cho phù hợp, không cố quá lại... =(

À, cho em hỏi cung như trên sóng viettel có ổn không ạ? Vì em lang thang toàn google map. Mà không có sóng chắc em đứng giữa đường khóc đủ thứ tiếng.:shrug:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back