What's new

HỎI kinh nghiệm phựợt leo núi Bà Đen Tây Ninh

trucmapuphoto

Phượt thủ
Em chào các bác
Tình hình là tuần sau em đi dự định đi leo núi bà đen cùng bạn bè, kinh nghiệm leo núi em chưa có nhiều lắm, nên tham khảo ý kiến các bác về việc leo núi Bà Đen cần chuẩn bị cho chuyến đi an toàn vui vẻ và tốt đẹp nhất
. Em đã đọc những bài viết về kinh nghiệm leo núi bà đen, nhưng cần lên đây để có thể nghe được những lời nhận xét thực tế nhất. nên trước hết em xin cảm ơn các bác
. thứ nhất cho em hỏi ăn trưa ở núi bà đen chổ nào ngon bổ rẻ để chuẩn bị bắt đầu leo núi, vì bọn em ở sài gòn
. thứ 2 em định đi đường chùa hoặc đường ống thì nghe nói đường chùa có trạm tiếp nước, còn đường ống thì không hả mấy bác ? đường ống nước có hướng dẫn chỉ đường không ? có dễ bị lạc k?
. thứ 3 em hỏi về lấn đề vệ sinh và đi vệ sinh khi đi leo núi, hay ở đỉnh núi ?
. thứ 4 em hỏi nên thuê liều ngủ hay đem mềm trải bạc ngủ ? vị bọn e dự định ngủ lại trên đỉnh núi để vui chơi và đón bình minh
.... Em nghĩ được bấy nhiêu ak, các bác cho em ý kiến thêm và kinh nghiệm thêm, em xin cảm ơn

Leo núi bạn nên tới đó trước 1 đêm.Ngủ nghỉ tại quán Sơ Ri.SÁng khởi hành sớm hướng.Cột điện men theo cáp của đài mà lên thôi.Cung này dễ nhất cho những người mới.
Leo núi nếu có kinh nghiệm thì leo đêm là mát nhất không thì sáng sớm.Vỉ từ 9:30 đổ đi các bạn sẽ dễ mất sức do nắng nóng.
Leo lên chừng cột điện thứ 55 hay 65 gì đó có cái hốc thờ ngồi đó mà nghỉ.Đi vào mấy mùa mưa thì có nước rữa mặt cho mát.
Đường chùa lên thì qua khỏi chùa là vào khu vực đá lỡ cực nguy hiểm nhá
Vệ sinh thì đi núi mà làm gì có nhà vệ sinh bạ đâu làm đó đi
Ngủ đêm trên núi thì cực lạnh nhé.Muốn ngủ ngon thì phải có túi ngủ chống lạnh không thôi là thức tới sáng.Ở đỉnh gió lùa nhiều lắm.

Nếu đoàn đông người thì leo hướng đường cột điện lên đỉnh để khỏi tốn tiền mua vé , xuống đường chùa , đến chùa có rất nhiều nhà vệ sinh và nhà tăm , tắm sạch sẽ vào chùa thắp nhang, và cầu Bà (Bà Linh nổi tiếng đến mà không tháp nhang thì uổng kaka) , trong chùa có thức ăn miễn phí, ăn xong thích bỏ tiền và thùng công đức thì bỏ, ai hết tiền khỏi bỏ, hẹn lần sau dư dả tiền con bỏ lại gấp đôi kaka
Ngoài ra nếu xuống sớm và tắm rửa sạch sẽ còn có thề đi Chùa hàng và máy điểm gần Chùa Bà gần đó

Nếu đoàn đông người thì leo hướng đường cột điện lên đỉnh để khỏi tốn tiền mua vé , xuống đường chùa , đến chùa có rất nhiều nhà vệ sinh và nhà tăm , tắm sạch sẽ vào chùa thắp nhang, và cầu Bà (Bà Linh nổi tiếng đến mà không tháp nhang thì uổng kaka) , trong chùa có thức ăn miễn phí, ăn xong thích bỏ tiền và thùng công đức thì bỏ, ai hết tiền khỏi bỏ, hẹn lần sau dư dả tiền con bỏ lại gấp đôi kaka
Ngoài ra nếu xuống sớm và tắm rửa sạch sẽ còn có thề đi Chùa hàng và máy điểm gần Chùa Bà gần đó

đi cột điện có chổ gửi xe máy lại 2 ngày k bác ?

Leo núi bạn nên tới đó trước 1 đêm.Ngủ nghỉ tại quán Sơ Ri.SÁng khởi hành sớm hướng.Cột điện men theo cáp của đài mà lên thôi.Cung này dễ nhất cho những người mới.
Leo núi nếu có kinh nghiệm thì leo đêm là mát nhất không thì sáng sớm.Vỉ từ 9:30 đổ đi các bạn sẽ dễ mất sức do nắng nóng.
Leo lên chừng cột điện thứ 55 hay 65 gì đó có cái hốc thờ ngồi đó mà nghỉ.Đi vào mấy mùa mưa thì có nước rữa mặt cho mát.
Đường chùa lên thì qua khỏi chùa là vào khu vực đá lỡ cực nguy hiểm nhá
Vệ sinh thì đi núi mà làm gì có nhà vệ sinh bạ đâu làm đó đi
Ngủ đêm trên núi thì cực lạnh nhé.Muốn ngủ ngon thì phải có túi ngủ chống lạnh không thôi là thức tới sáng.Ở đỉnh gió lùa nhiều lắm.

tks bác nhiều ^_^ nên thuê lều hay ngủ lộ thiên bác ? do em định nói mỗi người đem 1 cái mềm nhỏ :D

tks bác nhiều ^_^ nên thuê lều hay ngủ lộ thiên bác ? do em định nói mỗi người đem 1 cái mềm nhỏ :D
Nằm nền đất phải có tấm chống nhiệt.Về đêm lạnh lắm.Cách đây cũng lâu có leo lên lại cái chòi tôn phía trên đỉnh người ta tháo dang dỡ.Không biết giờ ra sao
đi cột điện có chổ gửi xe máy lại 2 ngày k bác ?
Xe thì cứ để qua đêm qua ngày dưới quán cây Sơri.Gửi thêm tiền cho cô vậy thôi à.

Chia sẻ leo núi Bà Đen
Ng lần đầu chưa biết đường thì nên đi buổi sáng sớm_Nếu đã biết dg thì nên leo chiều tối cho mát .
Nên đi ,lên cột xuống chùa cho dễ đi khó lạc,
Mang theo mỗi ng 3-4lit nước,nên mang theo lều,tuần trc mh mới đi ko gặp mưa nhưng gió rất to và khá lạnh.Mang lều 3-4 thôi.
Vì Bà Đen là khu du lịch nên chỗ ăn nhiều lắm,bạn nên hỏi giá rồi vào ăn.
Gửi xe nhiều chỗ lắm,ngay nhà xe chân núi 8k/xe_nhà cô 5 (gần dg cột điện) thì 15k/xe qua đêm luôn nha.
Đa số các nhóm leo mang đồ BBQ lên núi ăn tối, mang theo mì ly nấu nước ăn them,mang banh ngọt ăn dọc đường...
Vệ sinh thì các bạn tự túc mang theo giấy rồi tìm chỗ vắng tự xử,, mang theo bao đựng rác để mang rác của mình xuống.

mọi người có thể cập nhật tình hình leo bà đen năm nay được không ? do cuối tuần này 9/7/2017 tụi mình tính leo mà mới đi lần đầu cũng chưa biết như thế nào. Tụi mình có thể ở qua đêm vậy cho mình hỏi chỗ thuê lều với túi ngủ luôn nhé
cám ơn mọi người

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back