What's new

[Chia sẻ] Phượt một mình : Bảo Lộc - Nha Trang - Quy Nhơn - Phú Yên - Ninh Thuận

Đây là lần đầu tiên đi phượt của mình,kinh nghiệm gần như là không có gì,chỉ biết xách xe và chạy thôi...nhưng mình nghĩ sau chuyến đi mình cũng có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ cho những ai hơi hơi giống mình( antisocical nhưng vẫn thích phượt).

Chuẩn bị:
+ Xế : Wave RSX 100: thay vỏ,thay nhớt,căng xích,sửa thắng
+ Máy ảnh + chân máy ảnh :fujifilm S9400W mua trên Lazada.
+ Điện thoại : có chức năng GPS để khỏi lạc.
+ Đặt phòng trước trên Booking.com
Chi phí : 6 ngày hơn 2 triệu.Do mình chi nhiều thứ hơi thoải mái,chứ thật ra nếu đi tiết kiệm tầm 1-1,5 triệu là cùng
Đi:
Ngày 1:Bắt đầu từ Bảo Lộc(mình là dân Bảo Lộc) chạy theo QL.20 lên Đà Lạt rồi cứ theo Google Map(GM) đến Nha Trang :D . Từ Đà Lạt xuống Nha Trang bạn sẽ đi qua Đèo Omega.Đây là con đèo khá nguy hiểm,không phải vì dốc,vách núi,những đoạn cua hay sương mù dày đặc mà là vị dộ dài của nó : 32Km - nó cũng chính là con đèo dài nhất Việt Nam,tưởng tượng giữa đèo mà hư xe hay hết xăng chắc chỉ biết ngồi khóc ....Nhưng đây chính là cung đường mà mình thích nhất trong toàn chuyến đi,nào là gió,nào là mây,những bụi lau ven đường,những vách đá cao hàng chục mét với cây cối mọc xung quanh,kèm theo mây ngay trên đỉnh nhìn rất chi là epic...tiếc là không giám đứng lại giữa đèo để chụp lại cảnh đó

DSCF1663 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
DSCF1638 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr

-Tới nha trang lấy phòng( đặt trc trên booking.com 8$/ngày)
Ngày 2:Tuy antisocical nhưng may mắn mình có 1 người bạn ở Nha Trang.Sáng được dẫn đi ăn bánh canh cá,rồi Hòn bà- Tháp Ponagar.Trưa ăn nem nướng Ninh Hòa,chiều ghé Viện Hải Dương Học,tối đi ăn ốc rồi ra Quảng Trường hóng gió.

cvrvqw-2 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-6 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Tháp Ponagar

cvrvqw-11 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Nổi bật nhất Viện Hải Dương Học là cá Mao Tiên

cvrvqw-18 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Quảng trường Nha Trang về đêm​

Last edited:
Re: Phượt một mình : Bảo Lộc - Nha Trang - Quy Nhơn - Phú Yên - Ninh Thuận

Ngày 3: Theo GM chạy thẳng đến Quy Nhơn.Trước giờ cứ tưởng mình trên Cao Nguyên nên có nhiều núi đồi...chả biết miền trung cũng đầy núi đồi đẹp không tưởng...
cvrvqw-29 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-30 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-33 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-36 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-41 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr

Đến Quy Nhơn,lấy phòng đã book sẵn,tối ra CGV xem Insideout,sau đó hẹn bạn ở đó ra bờ biển ăn mấy món đặc sản ở đó.

Ngày 4 : Trước khi quay về ghé qua Ghềnh Ráng,ko có người dữ xe+ không ai hướng dẫn,đi bộ lên núi dc khoảng 20' mệt quá nên quay về.
Từ Quy Nhơn về Phú Yên không đi theo quốc lộ như lúc đi mà đi theo con đèo nhỏ bên cạnh Ghềnh Ránh.
Qua Phú Yên ghé qua Ghàhh Đá Đĩa,được bố Google Map chỉ đường đi qua 1 cây cầu thô sơ hoàn toàn bằng gỗ...cũng vui phết.Đến Ghềnh Đá Đĩa tiện ghé qua ngọn hải đăng cách đó không xa.

cvrvqw-59 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Mặt trời mọc view từ phòng khách sạn
cvrvqw-73 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-75 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-76 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-87 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-95 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Mình đi tránh mùa du lịch nên việc dựng chân máy ảnh rồi làm vài tấm như vầy rất tiện :))

cvrvqw-102 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-99 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Trên đèo Cả nhìn xuống

Ngày 5: Một phần vì sợ qua đèo Omega,một phần vì muốn đi thêm 1 chút,nên quyết định chạy xuống Phan Rang để về,dừng chân tại Vịnh Vĩnh Hy một đêm trước khi vào thành phố Phan Rang
Đường từ Nha Trang ra Vịnh Vĩnh Hy tạt qua Chùa Ốc ở Cam Ranh..tính ghé qua Bình Ba luôn mà đến nơi lỡ chuyến đò qua đó nên thôi.
Từ Cam Ranh xuống Vịnh Vĩnh Hy nên đi vòng qua đường Bình Tiên,đường ở đây có view rất dẹp,đèo uốn quanh núi + biển đẹp phía dưới.
cvrvqw-113 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-122 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Chùa Ốc
cvrvqw-141 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-130 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Đường xuống vịnh Vĩnh Hy
cvrvqw-152 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
Vịnh Vĩnh Hy

Tới Vịnh Vĩnh Hy khoảng 3h chiều,thuê nhà nghỉ,chiều lang thang ra ngoài cảng ngắm biển :v ,khá thích người ờ làng này,dù đi một mình với kiểu tóc và bộ râu hơi bị... nhưng không ai nhìn mình như vật thể lạ,ngồi một mình ngoài biển rất thoải mái,được chừng 30',thấy đói,ghé vào cái quán gần đó kêu 5 cái bánh xèo vs 5 cái bánh khọt,ăn xong tính tiền hết có ...15k.

Vì phòng không có TV,ko xem dc ChanelV nên tối lại đi ra cảng coi có gì vui ko...dọc đường gặp anh chủ nhà ghỉ đang ngồi nhậu,ảnh nằng nặc kêu mình vô cho bằng dc!!nhậu với 2 ông anh rể của ổng nên mình cũng tiện miệng gọi anh...lúc sau nhìn kỹ lại toàn mấy cao nhân tuổi cha chú,nên gồi im đếm cuối buổi luôn :v

cvrvqw-175 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr

Ngày 6 : Dậy từ 4h30,xách xe ra ngoài Hang Rái cách đó 7Km chờ bình minh,trời tối vừa mò đường vừa đi.Ra đến nơi vẫn còn tối,ngồi nghe Paradise của Coldplay đợi trời sáng mà lòng rất phấn khích.
Nhưng trời càng sáng thì mình chửi tục càng nhiều..đi ngắm bình minh mà ngay trong ngày đầy mây!!!

cvrvqw-171 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr
cvrvqw-172 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr

Vào Phan Rang ghé qua đồi cát Nam Dương,anh chủ quán cafe nhìn rất ư là nghệ sĩ ngay đó giới thiệu mình xuống Mũi Dinh,cơ mà không còn time nên thôi...

cvrvqw-180 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr

Từ Ninh Thuận lên Lâm Đồng phải đi qua Đèo Ngoạn Mục hay còn gọi là đèo Sông Pha là một trong những đèo núi đẹp nhất Việt Nam

cvrvqw-182 by Vĩnh Xóm Đồi, on Flickr

6h tối về đến nhà:

Bạn nào muốn xem thêm ảnh có thể vào album trên Flickr của mình nha

Chuyến đi khá thú vị đó bạn, nhưng bạn viết chưa được chi tiết lắm và mạch nhật ký hơi nhanh nên chưa kịp cảm nhận nhiều, nhưng cái mình thích ở bạn đó là tâm hồn thích tự do và có chút gì đó "thèm" cô đơn, chính vì cô đơn nên mới độc hành, ai bảo độc hành là chán nhưng cá nhân mình lại thích độc hành hơn là đi chung với nhóm dù rằng bất cứ hình thức nào cũng có cái hay riêng của nó, nếu lần sau có đi tiếp thì bạn viết thêm nhiều nhé

Đính chính lại giúp chủ thớt: Ninh Thuận không có khái niệm Bánh Khọt nhé. Bánh bạn nói là Bánh Căn-Món ăn đặc trưng đất Ninh Thuận, có nguồn gốc từ người Chăm. Lần sau có đi Ninh Thuận nên tránh đi tháng 9-12AL vì đây là mùa mưa bão miền Trung.

Chuyến đi khá thú vị đó bạn, nhưng bạn viết chưa được chi tiết lắm và mạch nhật ký hơi nhanh nên chưa kịp cảm nhận nhiều, nhưng cái mình thích ở bạn đó là tâm hồn thích tự do và có chút gì đó "thèm" cô đơn, chính vì cô đơn nên mới độc hành, ai bảo độc hành là chán nhưng cá nhân mình lại thích độc hành hơn là đi chung với nhóm dù rằng bất cứ hình thức nào cũng có cái hay riêng của nó, nếu lần sau có đi tiếp thì bạn viết thêm nhiều nhé

Chuyến này mình đi chỉ là chạy và chạy thôi,cũng không có gì nhiều đề viết bạn ah.
Còn cô đơn bạn nói cũng phải,đi một mình có thể ko có nhiều tiếng cười như đi với bạn bè nhưng lại có nhiều trải nghiệm thú vị mà khi đi với nhiều người không có được.

Đính chính lại giúp chủ thớt: Ninh Thuận không có khái niệm Bánh Khọt nhé. Bánh bạn nói là Bánh Căn-Món ăn đặc trưng đất Ninh Thuận, có nguồn gốc từ người Chăm. Lần sau có đi Ninh Thuận nên tránh đi tháng 9-12AL vì đây là mùa mưa bão miền Trung.

Ừm! lúc đầu lúc cô bán hàng nói mình đã tưởng là "bánh canh",tráng xong thì mới biết không phải,nhìn thấy nó giống bánh khọt,mình cứ nghĩ 2 thứ này là một,chỉ là cách gọi thôi chứ nhỉ?

Chào bạn ! một hành trình rất hay ! nhưng mạch văn và địa điểm trôi qua nhanh ,độ cảm nhận chưa làm cho người đọc phê !,chúc bạn có thêm những cung đường trên quê hương nhe !

Cho mình phụ họa vài hình ảnh nhe ! đọc bài thấy bạn là dân trà Bảo Lộc ,mình hay đi Đà lạt nên thường ghé xứ trà của bạn ! đến Bảo Lộc mình hay nghỉ ở khách sạn Huỳnh gia Bảo !!

Bảo Lộc !xứ trà .

P1050169 by nguyen bao, trên Flickr

P1050176 by nguyen bao, trên Flickr

P1050175 by nguyen bao, trên Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back