What's new

[Hỏi đáp] Nhờ tư vấn CAMERA hành trình xe máy, ai đã dùng nhiều xin cho ý kiến

tuyensaigon

Phượt tử
Chào các bác. Hiện mình đang cần mua 1 camera hành trình để du lịch xe máy nhưng trên mạng có quá nhiều chủng loại, giá cả thì chênh nhau rất nhiều nen gặp khó khăn.

Điều kiện và nhu cầu hiện tại của mình :
- Chi phí có thể từ 2-3tr tới hơn 10tr
- Không quan trọng hàng Tàu hay hàng gì, chỉ cần chất lượng phù hợp giá tiền, nghĩa là nếu chất lượng chênh nhau ít mà giá tiền chênh nhau nhiều thì mình chọn cái rẻ hơn.
- Tiêu chí của mình là bền - ổn định, pin chấp nhận được.

Vấn đề thứ 1

Cũng như mọi người, mình quan tâm đến Gopro, nhưng do giá cả của Gopro cao, trong khi gần đây ra nhiều loại như SJ, Xiaomi... với giá thấp hơn nhiều. Điều đó làm mình phân vân.

Ko biết là 1 cái SJ5000 giá 4 triệu, với 1 cái gopro 4 black giá 10tr, thì cái nào của đáng tiền hơn. Chất lượng hình ảnh thì mình đã coi trên youtube, thì mình chấp nhận được cái SJ, nhưng còn độ bền và khả năng hoạt động ổn định thì bác nào đã xài qua 2 loại để so sánh chưa? Có nên bỏ thêm 6tr để có thêm những cái "nhỉnh" hơn của Gopro không? Gopro đắt hơn nhiều theo các bác là vì thương hiệu hay tính năng hay chất lượng?

Vấn đề thứ 2 (GOPRO):

Hiện nay mình ngó nghiêng qua Gopro thì thấy rất nhiều dòng:

- Dòng white - silver - black nghĩa là sao? Dòng nào tốt hơn?
- Rồi entry level, action.... thì dòng nào phù hợp với đi bụi bằng xe máy?
- Tóm lại là nếu muốn vừa bền vừa tốt [nhất] thì nên mua black hay silver -white - level - action... ?

Có 2 thắc mắc đó, diễn đạt hơi dài , hi vọng là các bác không thấy phức tạp. cám ơn các bác

Re: Nhờ tư vấn CAMERA hành trình xe máy, ai đã dùng nhiều xin cho ý kiến

Dư dả Gopro hero 4 black mà chơi bác ơi
Ít tiền hơn thì 3+ black đã đẹp lắm rùi, hơn rất nhiều về độ bền, chất lượng video, ảnh chụp, góc chụp, pin .... so với những em China

vậy black là dòng bền nhất hả bác ^^ Cám ơn bác! vậy thì tạm thời nghiêng về gopro 4 black. :D

Trình bày trước để ko nghĩ là mình tiếp thị cho SJCAM nhé:) Mình cũng chỉ là người dùng, cũng đã từng lăn tăn giữa nhiều loại Action cam.

Hero 4 Black không có màn hình trên máy để xem trực tiếp video, hình mà phải xem qua thiết bị khác (điện thoại,tv...), không zoom, khởi động chậm. Pin 1180 mAh cũng không khá hơn pin 900mAh của SJCam mấy mà sạc lâu hơn. Chống sốc, chống nước thì cũng phụ thuộc hết vào cái housing kèm theo.
Khẩu độ của Hero 4 v SJCam đều là f2.8, cảm biến của Hero 4 tốt hơn một chút (1x CMOS của Hero so với 3 Mp CMOS của SJCAM), ống kính đều là loại fixed tiêu cự.
Hero có thể đọc thẻ nhớ dung lượng lớn hơn SJCam (32Gb vs 64 Gb). Hero ghi video chất lượng 4K (khi đặt ở chế độ ghi High Definition) tuy nhiên đa số (như mình chẳng hạn) không có thiết bị để hiển thị video 4K. Ở mức độ cơ bản (Standard) cả 2 camera ghi hình với chất lượng như nhau.

Cá nhân mình thấy với giá hơn chục chai cho cái Hero 4 Black, thà mình mua cái SJCam gần 2 chai dùng hỏng thì bỏ mua cái khác. Chả lẽ một đời Hero 4+ lại bền hơn 5 đời cái SJCAM :) Mà SJCAM đủ phụ kiện hơn, đủ hết các nhu cầu gắn mũ, kẹp, treo chỉ tiếc là ko có bộ kit gắn trong ô tô làm cam hành trình. Cái housing của SJ còn có tấm đậy dự phòng. Ông Hero phụ kiện thì ít, mua thêm thì đắt. Với mình nó chỉ là đồ chơi, vì thế ko cần quá đắt tiền miễn sao đáp ứng đc nhu cầu.

Hero có thể đọc thẻ nhớ dung lượng lớn hơn SJCam (32Gb vs 64 Gb). Hero ghi video chất lượng 4K (khi đặt ở chế độ ghi High Definition) tuy nhiên đa số (như mình chẳng hạn) không có thiết bị để hiển thị video 4K. Ở mức độ cơ bản (Standard) cả 2 camera ghi hình với chất lượng như nhau.
Bạn so sánh máy quay mà chỉ đi so sánh độ phân giải tối đa có thể way dc (4K) thì chắc chả quan tâm gì đến chất lượng ghi hình thực tế rùi, giống như đi mua máy ảnh mà chỉ quan tâm megapixel càng to càng tốt ấy :D. Độ phân giải cần dùng thì 720,1080 là dư dùng rùi, vừa tiết kiệm pin và thẻ nhớ.

Hero 4 black, 3+black ko cần màn hình cảm ứng làm gì, vừa thừa, vừa tốn pin, góc way rất rộng nên chẳng cần phải canh kỹ, còn muốn canh cho đẹp thì cứ lên smartphone mà canh rùi ấn chụp. Thực tế mình sử dụng gần 3 năm rất hiếm khi dùng app trên smartphone, cứ thế mà way và chụp.

Nếu bác chủ thường xuyên way clip, sử dụng nhiều, cần độ bền và chất lượng video/ảnh thì đừng tiếc tiền sắm Gopro, phụ kiện rất nhiều, giá ko hề mắc (trừ phi bác tự mua hàng chính hãng ship nc ngoài về T_T )
Còn chỉ way chơi lưu giữ cá nhân lâu lâu xem lại thì thôi cứ mấy em rẻ rẻ mà mua dc rùi :D

cám ơn các bác. sau khi đọc tư vấn thì suy nghĩ của em đã cứng cáp hơn đôi chút :)), ko còn hoang mang như trước

Quyết định là sẽ mua 1 cái SJCAM tầm 1-2 triệu xài, nếu nó đáp ứng được nhu cầu hiện tại thì tốt quá, còn nếu ko đáp ứng được ,hoặc sau này nhu cầu cao hơn thì đẩy đi mua cái gopro :D .

cám ơn các bác. sau khi đọc tư vấn thì suy nghĩ của em đã cứng cáp hơn đôi chút :)), ko còn hoang mang như trước

Quyết định là sẽ mua 1 cái SJCAM tầm 1-2 triệu xài, nếu nó đáp ứng được nhu cầu hiện tại thì tốt quá, còn nếu ko đáp ứng được ,hoặc sau này nhu cầu cao hơn thì đẩy đi mua cái gopro :D .

Nói như này cho vuông nhé, riêng khoản nào thì ko biết chứ đồ điện từ thì câu "tiền nào của nấy" cực kì chuẩn nhé, ko có ngoại lệ :D

Bác chọn Sj là chuẩn về vấn đề giá rồi đó :D còn vấn đề chất lượng thì nếu b ko có nhu cầu gì đặc biệt, quay phổ thông ghi lại kỉ niệm các thứ thì GoPro Entry các thứ là quá thừa rồi :D Session các kiểu bây giờ cũng rẻ rồi :D ko cần lên hẳn 4 Black nếu b ko cần quay 4K

Trình bày trước để ko nghĩ là mình tiếp thị cho SJCAM nhé:) Mình cũng chỉ là người dùng, cũng đã từng lăn tăn giữa nhiều loại Action cam.

Hero 4 Black không có màn hình trên máy để xem trực tiếp video, hình mà phải xem qua thiết bị khác (điện thoại,tv...), không zoom, khởi động chậm. Pin 1180 mAh cũng không khá hơn pin 900mAh của SJCam mấy mà sạc lâu hơn. Chống sốc, chống nước thì cũng phụ thuộc hết vào cái housing kèm theo.
Khẩu độ của Hero 4 v SJCam đều là f2.8, cảm biến của Hero 4 tốt hơn một chút (1x CMOS của Hero so với 3 Mp CMOS của SJCAM), ống kính đều là loại fixed tiêu cự.

Cá nhân mình thấy với giá hơn chục chai cho cái Hero 4 Black, thà mình mua cái SJCam gần 2 chai dùng hỏng thì bỏ mua cái khác. Chả lẽ một đời Hero 4+ lại bền hơn 5 đời cái SJCAM :) Mà SJCAM đủ phụ kiện hơn, đủ hết các nhu cầu gắn mũ, kẹp, treo chỉ tiếc là ko có bộ kit gắn trong ô tô làm cam hành trình. Cái housing của SJ còn có tấm đậy dự phòng. Ông Hero phụ kiện thì ít, mua thêm thì đắt. Với mình nó chỉ là đồ chơi, vì thế ko cần quá đắt tiền miễn sao đáp ứng đc nhu cầu.
B nói ko sai :D cơ mà rất tiếc là b đã bỏ quên các loại khác của GoPro :D GoPro đâu phải cứ bắt buộc phải là 4 Black :p còn Entry, rồi LCD + các thứ nữa cơ mà :D giá thì cũng tầm 5 củ là max :D

Ricoh WG-M1 (hoặc chờ Ricoh WG-M2 sắp bán) trâu bò, đơn giản nhiều tính năng. Bạn google để biết thêm thông tin nha

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back