What's new

[Chia sẻ] DUbai X'mas 2015

Chào tất cả mọi người,

Mình đã đọc rất nhiều bài viết chia sẻ trên phượt nhưng chưa bao giờ chia sẻ chuyến đi nào của mình cả vì trước giờ đi học điểm văn luôn luôn thấp :D. Sau khi tìm hiểu về dubai trên phượt, mình thấy ít thông tin quá nên quyết tâm chia sẻ kinh nghiệm sau chuyến đi ngắn ngày của mình.

Chuyến đi của mình bắt đầu từ ngày 23/12 - 26/12 nhưng chỉ có 2 ngày trọn vẹn ở dubai vì mình đáp chuyến bay tối. Lịch trình như sau:

23/12: 8h tối về đến khách sạn, ăn uống, đi vòng vòng quanh khách sạn
24/12: Grand mosque, burj Al Arab, Jumeirah lake towers, gold souk, dubai mall (xem nhạc nước)
25/12: dubai miracle garden, shopping (emirate mall, dubai mall)
26/12 dạo các shopping mall quanh khách sạn và gift shop để mua 1 số quà làm kỉ niệm. 12h trưa ra sân bay.

Mình không xuất phát từ Việt Nam nên không biết thủ tục xin visa ở vn như thế nào vì vậy mình không nói đến ở đây, các bạn có thể tham khảo các bài viết trước.

Phương tiện di chuyển ở dubai: mình chủ yếu dùng train, tram, bus và taxi (taxi giá rẻ như vn mình :D). Các bạn có thể tham khảo train map và tram map dưới đây

1. 23/12

6h tối mình đáp xuống sân bay dubai terminal 2 nhưng thủ tục làm hải quan hơi lâu, mình xếp hàng mất 1h mới xong. Cửa hải quan họ scan mắt mình nên lúc đứng trước cửa làm thủ tục nhớ mở mắt thật to nha, vì mình thấy nhiều người cái máy nó không nhận ra là cứ bắt scan đi scan lại mấy lần nên mới lâu. Mình gặp được 1 anh hải quan dễ thương, cầm passport mình mà cứ liên tục đọc tên mình: Thuy... u're beautiful... Thuy... here ur passport...:D)

Nói về sân bay dubai thì theo mình biết nó được chia làm 3 terminal: terminal 1 dành riêng cho hãng emirate, terminal 2 dành riêng cho Flydubai (mình bay hãng này nên đáp ở đây, terminal này không có train, 1 mình nó nằm riêng 1 chỗ nên cách tốt nhất là bắt taxi), terminal 3 là dành cho tất cả các hãng còn lại.

Ra khỏi cửa hải quan mình xếp hàng chờ taxi, riêng taxi ở sân bay thì khi bạn bước vào xe là phí bắt đầu ở AED20, mỗi km sau là AED1.86. Còn đón taxi ngoài sân bay thì chỉ bắt đầu ở AED5 thôi. Bạn sẽ gặp những người lái taxi gạ gẫm bạn đi theo giá họ đưa ra nhưng đừng đi nha, đắt cắt cổ lun. Như mình đặt khách sạn ở deira, họ đưa giá là AED100, trả giá cỡ nào cũng dính hết á, mình đi taxi theo km về đến khách sạn hết có AED32 :D

Về khách sạn, mình đặt 1 phòng trong 1 cái chung cư của người hoa, họ mua mà không ở nên cho thuê theo kiểu khách sạn AED220/night, gần trạm tàu điện ngầm Salah Al Din.

Đây là building mình ở, ngay phía dưới có nhà hàng Syria bự tổ chảng, kêu đi đến đây taxi nào cũng biết. Từ terminal 2 đi đến đây mất 10ph.
Còn đây là phòng bên trong căn hộ, chung cư cũng bình dân thôi, tiêu chí của mình là sạch sẽ và rẻ là ok

Chung cư có 4 phòng nhưng chỉ có phòng này là dành cho couple thì phải

Toilet chung nằm ở ngoài nhưng rất sạch sẽ

Last edited:

Có cả phòng dorm cho bạn nào có nhu cầu rẻ hơn nữa

Check in khách sạn cũng tầm 8h30, bụng đói meo, quyết định thử cái nhà hàng syria ở dưới cho lẹ

Mấy món ăn Trung Đông lúc nào cũng kèm theo hạt đậu gà, cái đĩa hình oven bên tay phải đó là hạt đậu gà xay nhuyễn AED12/ đĩa, 1 tô súp nấm, ăn cũng bình thường, k ngon bằng soup vn, hehe. Gọi thêm 1 đĩa salad nữa mà em k có nhớ tên. Đĩa đồ muối free, ớt muối rất ngon, còn các thứ khác mặn chát. Đĩa rau sống free, bánh mì free luôn. Sẽ có phục vụ luôn thay mới bánh mì khi nó nguội. Nhà hàng rất chuyên nghiệp

Mình gọi 1 phần a half of grilled chicken on machine hình như AED18 thì phải

1 phần chicken liver, món ăn này nổi tiếng của người Syria, ăn kèm với pomegranate sauce, cái sauce này chua lắm, ai thích ăn thì gọi phuc vụ người ta mang tới cho

Đói quá nên chiến sạch sẽ. Chai màu vàng trong hình là pomegranate sauce á. Mình gọi cũng nhiều món mà hết có tầm AED120 gì đó, nhà hàng này giá phải chăng mà phục vụ chuyên nghiệp.

Ăn xong đi vòng vòng quanh khách sạn mua được cái áo sơ mi nam sale 90%, AED400 sale còn AED40 :D

Thôi về ngủ, chuẩn bị cho ngày mai dã chiến ;)

Last edited:
2. 24/12: Grand mosque, burj Al Arab, Jumeirah lake towers, gold souk, dubai mall (xem nhạc nước)

8h sáng ra khỏi khách sạn, không biết ăn gì lót dạ để lấy sức.... đi bộ, chui vô cái McDonald trên đường đi ra ga Union station

Mình thấy mấy cái fast food ở vùng trung đông này dở, chỉ toàn hamburger bò, gà, chesse, không có heo, chỉ có tương cà mà không có tương ớt. Ăn tạm lót dạ thôi.

Để đi hết các điểm chính ở dubai các bạn chỉ việc đón xe bus số 8, bus bắt đầu từ Gold souk, đi qua Grand Mosque, tiếp theo đến Burj Al Arab, Palm Jumeirah (cái này fai xuống trạm rồi bắt taxi vào), Dubai Marina, Jumeirah Lake Towers. Hầu như tất cả các điểm đều nằm trên 1 con đường Jemeirah Road. Bạn chỉ việc lên cái bus này là đi từ sáng đến chiều. Mua cái vé 1 day pass AED22 là đi được train, tram, bus của hệ thống RTA rẻ hơn rất nhiều nếu mua từng trạm. Do mình không biết nên phía dưới các bạn sẽ thấy mình đi hơi lung tung 1 tí :D

Vé 1 day pass.
Mình thấy mọi người đi bus đều quẹt thẻ lúc lên và lúc xuống, để hệ thống biết sẽ trừ tiền trong thẻ, vì bus trên dubai bạn fai nạp tiền vào thẻ, chứ k bán vé trên xe bus. Nhưng với thẻ 1 day pass thì bạn khỏi quẹt thẻ lúc xuống cũng được vì mình mua trọn 1 ngày rồi. Đi tram cũng vậy nhé, còn train thì tất nhiền phải cà thẻ mới được ra rồi :)

Điểm đầu tiên mình đi là Dubai Grand Mosque. Do mình ở ngắn ngày tiếc tiền, k mua sim 3g nên mình dùng free internet ở ksan để search đường đi cho những điểm mình muốn đi trước nên bất tiện lắm. Mình khuyến khích cái bạn mua sim 3g dùng google map là nó chỉ mình đi cả train cả bus, tiện lắm.
Từ Union Station mình đón train đến Al Jafiliya station (các bạn vừa đọc vừa nhìn map mình up ở trang trước để hiểu dễ hơn nhé) sau đó đón bus 88 đi Iranian Hospital rùi đi bộ đến Mosque. Nhưng do trên đường Jemeirah có nhiều mosque quá nên mình search nhầm, dẫn đến tìm không ra, đi bộ 1 hồi đuối nên bắt taxi cho lẹ. Nên các bạn đừng như mình cứ đón train đến Gold Souk thăm chợ vàng, Dubai Museum, chợ gia vị... rùi đón bus số 8 đi cho tiện

New York city in Middle East :D. View from the train

Bệnh viện Iran

Dubai Grand Mosque

Muốn vào bên trong xem thì fai đến trước 10h sáng và phải đăng kí ở quầy information để có người dắt đi. Thứ 6 đóng cửa. Sau 10h sáng thì chỉ được đi vòng vòng bên ngoài thôi. Lúc mình tới nơi thì hết giờ vào tham quan bên trong rồi.

Điểm tiếp theo Burj Al Arab

Ra khỏi Mosque, qua bên kia đường đón bus số 8 để đi đến trạm Burj Al Arab hotel 1. Do mình không biết nên cũng đón bus số 8 nhưng đứng ở trạm cùng phía với Mosque nên mình đi ngược về hướng Gold Souk, thấy có vẻ kì kì nên đến trạm này mình xuống hỏi thì mới biết là đi nhầm

Đây là trạm Al Ghuabaiba, trạm này rất lớn, nhiều bus tập trung về đây nên bắt nhầm bus xuống đây đổi lại

Cuối cùng cũng tới nơi, nếu không nghỉ tại khách sạn thì chỉ được đứng bên ngoài chụp hình, không được vào

Dubai wild wadi waterpark nằm ngay bên cạnh. Giá vé hơi chát AED275 nhưng có vẻ đáng đồng tiền bát gạo :D

Chụp vài tấm hình xong đi bộ ra trạm xe bus Burj Al Arab hotel 2 ở đường lớn để đi tiếp đến Jumeirah Lake Towers. Trạm xe bus Burj Al Arab hotel 1 và 2 rất gần nhau, khoảng 200m ah. Nên mình xuống trạm hotel 1 đi bộ vào chụp hình Burj Al Arab và đi bộ ra trạm hotel 2 luôn.

Nói về bus, trong trạm chờ xe bus cũng có khu nam nữ, trên xe bus cũng vậy, nếu bạn thấy dòng chữ only ladies and families thì nếu là nam đừng vào ngồi nhé, thường khu vực dành cho nữ này sẽ có tấm kính chắn và ngay đằng sau tài xế. Mình quên k chụp tấm hình nào hết.

Mình hỏi tài xế xe bus thì được biết là xe không có đi qua Palm Jumeirah, phải xuống trạm rồi đón taxi vào. Bạn nào muốn vào Atlantic Hotel hay Palm Jumeirah thì bảo tài xế khi nào đến cho xuống trạm đó, đi taxi vào bên trong rồi đón tàu điện trên không ra Atlantic, mình nhớ là vé cũng không rẻ, tầm 500k 2 ways á. Mình không có nhu cầu vào aquarium hay waterpark hay beaches nên không đi vì tiếc tiền tàu, ra ngắm cảnh rùi thui, mình nghĩ chụp hình được bán đảo cây cọ thì chụp từ trực thăng xuống mới thấy nên thui khỏi, hehe.

Re: Dubai X'mas 2015

Jumeirah Lake Towers (JLT)

Tiếp tục đón xe bus số 8 đi đến JLT

Trên bus nhìn thấy cái toà nhà xoắn này

Mình hỏi tài xế thì được biết là xuống trạm này rùi đón tram đi vào JLT. Mình không nhớ tên trạm xe bus, chỉ biết là bus stop nằm ngay trạm của tram Jumeirah Beach Residence 1. Trong hình trên ở giữa đường có cái hàng rào chạy dài mà bạn thấy đó là Jumeirah Beach Residence 1 Tram Station

Trong tram map này nghĩa là mình đang đứng ở điểm số 1 (Jumeirah Beach Residence 1), giờ mình đón Tram đi đến điểm số 3 (Jumeirah Lake Towers). Nói thêm 1 chút, bạn nào có thời gian thì nên ghé Dubai Marina, mình nghe nói ở đó có nhiều du thuyền, mình có thể lên thuyền đi dạo sông và ăn trưa hoặc tối ở đó, nghe nói rất thú vị

Trước khi bước vào Tram nhớ quẹt thẻ ở cái máy này ngay bên trong ga nhưng bên ngoài Tram nhé

Xuống trạm số 3 cũng gần 2h trưa, cái bụng bắt đầu réo, nên mình vào ăn trưa tại Hanoi Cafe, địa chỉ tại Cluster C nằm ngay bên cạnh siêu thị Carrefour (JLT có rất nhiều khu, mỗi khu được gọi là Cluster, từ Cluster A cho đến Cluster N bao quanh hồ Almas West Lake tạo thành Jumeirah Lake Towers).

Mình chọn quán này vì 1 phần thèm đồ ăn việt quá và vì mình search ở nhà thấy quán này rẻ nhất ở dubai, mấy nhà hàng việt khác toàn trong khách sạn 5 sao như nhà hàng Hội An trong Sheraton, hổng đủ xiền vào đó :(

Mình gọi 1 ly chè hạt sen (k ngon lắm, họ cho vị gì ăn kì kì), 1 phần cơm Gà kho gừng (mà nhìn k thấy giống gà kho gừng ở vn cho lắm, giống món gà xào hành tây và gừng ở malay hơn :D) và 1 phần "bún thịt nướng" (nhìn hình thì thấy giống bún thịt nướng ở nhà nhưng ở đây là bò, họ k nướng mà chỉ chần sơ qua, nhưng món này ăn cũng ngon, nước mắm hơi lạt tí thôi). Hết 600-700k gì đó.

Re: Dubai X'mas 2015

Đi dạo xung quanh JLT

Trên xe bus nhìn thấy bến du thuyền mà xuống đi bộ 1 hồi mỏi chân quá mà k thấy, thôi lên train đi ngược về bến Tram, rùi lại đón bus số 8 đi Gold Souk (cái này chắc do đi bộ mệt quá bị lú nên mình mới đi vòng vèo thế, hehe, còn các bạn có thể đi thẳng train từ JLT đến trạm AL Ras hoặc là Palm Deira để đến Gold Souk, Spice Souk, Perfume Souk, Souk nghĩa là chợ trong tiêng Ả rập)

Mình cứ tưởng là Gold Souk chỉ là tên của cái chợ vàng thui, nhưng hình như nó là tên cho cả cái khu quanh trạm xe bus và tên cái trạm xe bus luôn nên khi mình hỏi người dân đường đi đến chợ vàng thì được người ta chỉ cho cái toà nhà màu nâu trong hình, mình đi đến đó thấy không phải như cái chợ mà mính muốn đến, đi xung quanh cũng k thấy, hic, chân mún rục quyết định từ bỏ mấy cái Souk và Dubai Museum, đi về Dubai mall coi nhạc nước thôi. Đi bộ ra trạm Palm Deira bắt train về Dubai Mall

Nhạc nước ở dubai quả là đẹp và hoành tráng

5 phút trước khi nhạc nước nổi lên sẽ có đèn nhấp nháy như thế này

Nhạc nước được bắt đầu vào 6h tối và cứ mỗi 30ph 1 lần, mỗi lần 1 bản nhạc và điệu múa khác nhau

Đây là view từ nhà hàng TGI Friday's, mình thấy đây là spot đẹp nhất để thưởng thức nhạc nước và nhìn thấy cả Burj Khalifa. Các bạn ra khỏi Metro đi vào dubai mall, rẽ phải, đi hết đường, rẽ phải tiếp sẽ thấy cái nhà hàng này. Khách đặt bàn rất đông. Để có view đẹp, cứ đặt bàn ở khu vực hút thuốc lá bên ngoài là có thể vừa ăn vừa thưởng thức nhạc nước mà k cần fai chen chúc

Nhưng nhà hàng này được cái... dở và mắc. Mình vô chủ yếu thưởng thức musical fountain nên chỉ gọi 1 phần mỳ Spaghetti (nhiều bơ và phô mai quá nên ăn ngán lắm), 1 ly trà chanh (free refill, trà này ngon :D). Tổng thiệt hại hết hơn 500k.

Còn nếu bạn mún xuống tận nơi xem thì chỉ việc đi xuống lầu dưới cùng của mall rùi đi ra ngoài. Mọi người chen chúc lắm, fai đứng lấy chỗ sau mỗi lần nhạc kết thúc, nếu đứng ngay bên hồ thì sẽ bị ướt do gió tạt. Nên mình rút kinh nghiệm, đến gần hồ, kiếm cái ghế đá gần nhất, đứng đó đợi mọi người xem xong sẽ đi ra, vô cái ghế đó ngồi chờ lượt nhạc tiếp theo, khi nào nhạc sắp nổi lên thì đứng lên cái ghế đá đó (ai cũng đứng nhé, nên k có gì phải ngại cả :D, trời ơi ta nói cái view nó đẹp pà cố, không bị ai che tầm nhìn cả (con gái thường thấp hơn và thiệt thòi chỗ đó), 1 tay cầm điện thoại quay còn mắt thì xem, tuyệt vời lun. Xem xong mún tiếp tục xem nữa thì cứ ngồi ghế cho khỏi mỏi chân và chờ 30ph tiếp theo thôi (c)

Đây là cái khách sạn hôm đêm 31 vừa rồi bị cháy nè. Address Hotel

Chỗ lối ra bạn thấy toàn người là người là người ta vừa mới xem xong nhạc nước đi vô lại đó, người xếp hàng đi ra xem, rồi người xem xong đi vào, đông như trẩy hội. Nhưng lạ là không thấy dân dubai đâu, toàn dân ngoại đạo như mình thôi, xem nhạc nước k thấy dân emirati đâu thì cũng bình thường, nhưng đằng này mình đi vào mall, ngoài đường rất ít gặp họ, chắc là dân nhà giàu họ có chốn ăn chơi riêng :D

1 vài hình ảnh trong Dubai mall

Dành cho những cô nàng nào yêu giày đế đỏ

Và yêu son Louboutin như mình :D

Kết thúc ngày đi bộ dài, về khách sạn cho đôi chân được nghỉ ngơi thôi, hành hạ nó quá rồi.

3. 25/12: Dubai Miracle Garden, Mall of Emirates, Dubai mall

Buổi sáng thứ 6, kế hoạch đi Dubai Miracle Garden (DMG) từ sớm nhưng thất bại do bus và train chỉ bắt đầu mở cửa vào lúc 10h sáng. Mình di chuyển như sau: đón Train từ ga Union đi đến Mall of The Emirates, rùi sau đó đón bus số F29 đi đến Motor city rùi bắt taxi đi DMG (các bạn có thể đón luôn taxi từ Mall of emirate, hết tầm AED40)

Trước cửa Union lúc 9:55ph sáng, mọi người xếp hàng chờ ga mở cửa. Riêng thứ 6 các phương tiện công cộng chỉ bắt đầu hoạt động vào đúng 10h sáng.

Burj Khalifa nhìn từ train

Xuống trạm Mall of the Emirates, đi về phía bên trái theo bảng chỉ dẫn "taxi and buses" sẽ đến được trạm xe bus này, trạm xe bus này to lắm, đón xe F29. Mình quên không chụp cái trạm, nhưng tấm hình ở trên là mình đang đứng ngay chỗ đón xe bus F29 sẽ thấy được Burj Al Arab

Trên xe bus tự nhiên nhìn thấy bên tay phải cái DMG nên mình xuống cái trạm này luôn. Đây là hình chụp từ chỗ trạm bus mình đang đứng. Đón taxi đi DMG hết AED15-20 gì đấy.

Giá vé người lớn AED30

Vườn hoa chỉ mở cửa từ tháng 12 đến tháng 3 hàng năm

Thấy anh chàng này đang cầu hôn cô nàng, lãng mạn nhỉ, ngay giữa chốn đông người :D

Điểm trừ ở vườn hoa này là chỉ có 1 loài hoa duy nhất, hic, lúc chưa tới mình cứ tưởng dubai giàu có sẽ nhập nhiều loại hoa từ nước ngoài về, làm mình cứ háo hức mà nghĩ nó như vườn hoa ở Nhật (chắc hơi đòi hỏi quá mức, hehe) nên có hơi thất vọng chút, nhưng ngoài cái đó ra thì nó cũng đẹp và hoành tráng :D

Burj Khalifa làm từ.... những trái cam

Toà lâu đài làm từ cam và chanh luôn (c)

Mình nghe loa thấy họ nói bắt đầu lúc 1h30 sẽ có free bus số 105 đi về mall of Emirate tại cửa số 2. Lúc mình thăm quan xong mới có hơn 12h nên mình ra bắt taxi về Emirate Mall cho lẹ. Hết AED35

Nghĩ là bên trong mall chả có đồ ăn ngon, nên mình ra ngoài mall vào cái nhà hàng người hoa LiuYiShou ăn lẩu

Gọi nước lẩu riêng và đồ ăn riêng. Đây là lẩu nổi tiếng của người hoa, 1 bên nước cay (họ bỏ cái hạt gì mà ăn vô cảm giác giống kiến bò trên lưỡi :D), 1 bên nước không cay

Cay quá mình fai bỏ đỡ ớt ra. Gọi 1 đĩa đậu hũ đặc biệt của quán AED10, 1 đĩa dạ dày bò AED26, 1 đĩa bò AED58, nước lẩu AED38, 1 phần rau muống, 1 phần mì mà hết AED171, ặc ặc, mắc thiệt

Đi vòng vòng Emirate mall cho biết, mall này cũng to, chắc chỉ đứng sau cái dubai mall, nhưng được cái đồ rẻ dễ mua, ở nhà mình vào Vincom là thấy mẫy cái hãng Mango, H&M, Giordano, Bossini gì đó, uh thì cũng gọi là hàng đắt tiền, còn ở emirate mall nó là hàng bình dân tiền, còn trong dubai mall thì thôi khỏi nói, mình không thấy mấy cái hãng đó đâu lun :)). Nên chính vì vậy với mình Emirate mall dễ shopping hơn, mùa này nhiều cửa hàng lại giảm giá. còn dubai mall chỉ có window shopping thui ah :(

Tối cuối cùng trước khi rời dubai, thui thì vào lại cái "window shopping mall" đó ăn chơi bữa cuối, ta không shop được thì nhìn người ta shop, vừa ăn bánh Dukin Donuts vừa ngắm Burj Khalifa lúc hoàng hôn cho đến khi lên đèn, ngắm xứ sở xa hoa cho đã mắt vậy :D

Level Shoes District in Dubai Mall

Burj Khalifa lúc lên đèn

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back