What's new

[Hỏi đáp] Tuổi thọ các món đồ trên xe đạp

khanhth

Phượt thủ
Gần đây mình mới đạp thường ngày luyện tập sức khoẻ. Mặc dù xe không phải xe đạp thể thao nhưng tìm hiểu thấy món này cũng có máu ăn chơi (hao tài). Dù tư tưởng hơi dao động qua ăn chơi, nhưng mình vẫn chưa "vung tay quá trán" lần nào. Mình có một câu hỏi mong anh em đạp xe lâu năm trả lời, mình theo dõi thống kê:

"Từng phụ tùng trên xe chạy bao nhiêu km thì hỏng hoặc cần phải thay?" (dựa trên kinh nghiệm cá nhân với xe của bản thân, bạn bè)

Có số liệu này, mình mới quyết tâm đạp lấy đủ quota rồi vung tay nâng cấp (vợ con khỏi ý kiến). Với lại đi xa bớt lo hư món này món kia nếu phụ tùng mình còn mới hoặc chưa đủ quota để dễ gặp sự cố.

Xe đạp cơ cấu đơn giản nên cũng lâu hư nếu sử dụng thông thường... theo mình không cần phải quá lo. Độ bền của xe phụ thuộc vào thời gian, mục đích, môi trường và thói quen của người sử dụng. Nếu bạn đang sử dụng phụ tùng tốt, sử dụng thông thường và bạn chăm sóc bảo dưỡng tốt mình nghĩ là 20 năm sau vẫn có thể dùng được (những bộ phận chuyển động là , chịu bào mòn do ma sát tất nhiên phải được bảo dưỡng, thay thế)

Mình nghĩ căm, niềng, líp, dĩa, sên phải hư chứ. Mình có google thì sên phải được thay nếu chạy 2500km - 4000km, nó bị giãn.

Căm xịn niềng tốt trừ khi bum mạnh không bao giờ đảo niềng, đùm niềng càng nhiều căm càng vững chắc thông thường 32, 36 lỗ, có loại tải nặng đến 40, 48 lỗ
Líp, đĩa có người chạy 50.000 km sên 20.000 km tất nhiên không như mới nhưng vẫn xài được tốt tất nhiên để được như vậy phải bảo trì, lau chùi định kì thường xuyên
Đùm có loại 500 ngàn VNđ có loại 500 USD (hoặc hơn nữa)... chênh lệch giá cả và chất lượng là rất lớn không chỉ về độ bền mà còn là độ ổn định và hiệu suất khi hoạt động, vòng bi của đùm xịn có người đã dùng 50.000 km. Đùm dõm vô chừng có khi bum vài cái côn bi đã bể... Bạn có thể thấy có những chiếc xe của Tiệp, Nga được cha truyền con nối, cháu giữ gìn còn xài tốt... tất nhiên phải được bảo dưỡng, thay thế những cái hư mòn...
Bản thân xe mình chạy cả năm trời chỉ có châm nhớt sên với lau chùi cho sạch xe thôi chứ chưa bị một trục trặc nào hết
Nói nhiều vậy chỉ để bạn an tâm mà đạp thôi, chưa cần thì cứ vậy mà chạy hư gì thì thay cái tốt hơn vào dần dần cũng ngon... nếu có khả năng và dự định lớn thì RÁP một chiếc xe thật tốt vào không bao giờ hối hận, mình nhấn mạnh là RÁP nha như vậy mới được con xe như mơ thoai ^^"

Ráp tốn lắm. Ăn chơi là tốn học phí nên mình cứ xài đồ thường trước, sau này hư thay sau. Cũng hy vọng nó đừng hư vào dịp đạp xa.
Người mới nhập môn mà chơi đồ xịn thì tốn học phí càng nhiều. Kinh nghiệm bản thân mình thấy món ăn chơi nào cũng vậy.

Ráp tốn lắm. Ăn chơi là tốn học phí nên mình cứ xài đồ thường trước, sau này hư thay sau. Cũng hy vọng nó đừng hư vào dịp đạp xa.
Người mới nhập môn mà chơi đồ xịn thì tốn học phí càng nhiều. Kinh nghiệm bản thân mình thấy món ăn chơi nào cũng vậy.

Bạn đã biết ăn chơi là tốn học phí, cứ xài đồ thường trước..chứng tỏ bạn cũng hiểu biết nhiều về xe đạp chứ không phải newbie đâu
Muốn đỡ tốn học phí thì bạn nên chơi với anh em đã đạp xe nhiều năm thì sẽ có những chỉ dạy hợp lý nhất.
Với câu hỏi của bạn về tuổi thọ của từng món đồ trên xe theo mình :
- Khung sườn : trừ khi đâm đụng còn thì đi thoải mái vô tư
- Bộ chuyển động(Group) bao gồm cả sên, líp : đi đường bằng khoảng 4000km là phải thay sên rồi, 3 lần thay sên 1 lần thay líp, nếu không thay sên sớm, sên bị rão thì líp sẽ bị mòn và cũng phải thay luôn.
Nếu bạn có máu phượt mà hay đi đèo dốc..thì chỉ vài trăm km là phải thay sên .
Vỏ ruột thì cũng vậy tùy thuộc địa hình đường bằng hay đường đồi dốc mà phải thay sớm hay muộn, cái này thì dễ nhận biết về trực quan nhìn vỏ mòn hay chưa..theo mình đi đường bằng vỏ dùng được cỡ hơn 3 năm mới phải thay.
Thắng : nếu bạn dùng thắng V (phanh vành) nếu đi trời mưa hay đường dốc thì nhanh mòn, chỉ vài tháng là phải thay, còn đường bằng thì vài ba năm mới cần thay. ưu điểm thắng V là đơn giản, dễ thay thế. Thắng dầu : cái này phức tạp đây, ngoài những ưu điểm như đẹp, nhìn Pro, an toàn..nếu có điều kiện thì nên đầu tư loại tốt (XT chẳng hạn), loại shimano của Malaisia nếu phải tháo ra vài lần là mất độ chính xác liền, đĩa vênh..chỉnh lại rất khó và hay bị chạm má thắng với đĩa..
- Đùm niềng : tùy loại và tùy địa hình, đùm novatec, niềng Đài loan (WTB, mavic..) đi đường bằng biết bao giờ mới hư
- Ghi đông, po tang thì không cần nói.

Mình cũng muốn kiếm anh/chú/bác nào rành rỏi để mình theo học sửa xe đạp. Xe mình 1 tốc độ, sáng sớm chạy gần 1 tiếng, vận tốc trung bình 20km/h, nếu đi xa hơn thì vận tốc trung bình xuống 16km/h, 17km/h thôi (mục tiêu mình chạy > 30km thì cũng mong muốn đạt chừng đó). Mà thấy bà con phi vèo vèo nên khó làm quen hay tập chung.
Xe 1 tốc độ sướng cái là líp, sên, dĩa thẳng hàng và song song với 2 bánh, chạy gần như không có tiếng động. Mới đây thay cái líp ít răng (18 ->16) để chạy cho đầm thì cảm giác xộc xệch khi rút tốc độ cao ( 36km/h - 39km/h), cảm nhận có tiếng va chạm kim loại truyền tới dĩa, tới pedal dưới bàn chân mỗi vòng đạp. Đem vài chỗ chỉnh rồi nhưng vẫn không như ý.

Mình cũng muốn kiếm anh/chú/bác nào rành rỏi để mình theo học sửa xe đạp. Xe mình 1 tốc độ, sáng sớm chạy gần 1 tiếng, vận tốc trung bình 20km/h, nếu đi xa hơn thì vận tốc trung bình xuống 16km/h, 17km/h thôi (mục tiêu mình chạy > 30km thì cũng mong muốn đạt chừng đó). Mà thấy bà con phi vèo vèo nên khó làm quen hay tập chung.
Xe 1 tốc độ sướng cái là líp, sên, dĩa thẳng hàng và song song với 2 bánh, chạy gần như không có tiếng động. Mới đây thay cái líp ít răng (18 ->16) để chạy cho đầm thì cảm giác xộc xệch khi rút tốc độ cao ( 36km/h - 39km/h), cảm nhận có tiếng va chạm kim loại truyền tới dĩa, tới pedal dưới bàn chân mỗi vòng đạp. Đem vài chỗ chỉnh rồi nhưng vẫn không như ý.

Bạn phải xác định rõ : chạy xe là để rèn luyện sức khỏe hay để đua bơi tốc độ
Mình chạy MTB hơn 3 năm rồi mà cũng chỉ TB 20km/h, đi xa cũng chỉ 15-16km/h. Muốn tốc độ >30km/h thì bạn phải đầu tư xe Road
Bạn thay líp mới mà bị xộc xệch là do xích và líp không đồng bộ. Bạn nên mua và lắp xích mới đảm bảo hết kêu (cái này mình đã bị)

Mục tiêu mình là rèn luyện sức khoẻ. Vận tốc trung bình đường xa cũng phấn đấu 16km/h, 17km/h. Mình chạy ở Gò Vấp 4:30 - 5:30 sáng, thường mỗi sáng lúc sắp về mình thường quay hết tốc ~ 1 phút thôi, để nghe "tiếng máy" có lạo xạo gì không.
Chiếc mình (jett-cycles.com/bike/projekt) là xe phổ thông (không phải thể thao), nên mua líp một tốc độ (chuyển từ 18t -> 16t) chắc cũng không yêu cầu sên khác đâu. Bạn chẩn đoán sên đúng rồi, nó bị giãn. KMC Z410 chạy mới ~ 350km mà giãn, đạp bị trật sên luôn, quá bèo! Hôm nay mình đem tới cửa hàng bảo dưỡng, thợ kéo bánh sau ra xa dĩa. Vấn đề được khắc phục.
Để coi chừng nào đứt sên (hay giãn tiếp). Mình chạy hay leo lề (lúc kẹt xe), còn leo cầu chưa tới 10 lần.

Last edited:
update: dây tim (rim tape) gắn trong vành xe đạp bảo vệ ruột khỏi lỗ căm, thọ 500km.
Dây tim xe mình dỏm, mỏng như bong bóng, sờ vào lỗ chân căm thấy hóp vào, làm mình cãi với nhân viên cửa hàng rằng xe mình không được gắn dây tim :(. Tháo vỏ ra mới thấy dây tim quá mỏng. Ruột chưa cán đinh lủng vòng ngoài, mà bị lủng vòng trong do lỗ van. Vành có bao nhiêu lỗ van, vòng trong của ruột phồng bấy nhiêu vòng tròn nhỏ.
Khắc phục: quấn 2 vòng băng treo đen (cách điện, loại dùng trong sữa chữa điện), xong mua thêm Schwalbe rim tape tròng vô. Tất nhiên là thay luôn ruột (chứ không lủng thêm > 30 lỗ nữa trong tương lai gần). Để coi thọ được bao nhiêu km?
câu hỏi: dây tim của mọi người có hư bao giờ chưa? bao km thì mòn hay dùng lâu quá khô dây, nứt ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back