What's new

Nhập cảnh ở sân bay úc

mavisho91

Phượt thủ
Anh chị em cho em hỏi:
Tết âm lịch mình sẽ du lịch tự túc qua úc, nhưng bạn bè có kêu đem những thứ này qua, em không biết có sao không, và mình phải điền thông tin nhập cảnh ở úc như thế nào? Những thứ sau đây mình sẽ đem qua:
1. Cá thác lác bầm ( gói giấy bạc và gói kỹ vào hộp
2. Bong bóng cá ( loai mấy triệu 1kg, minh đem khoảng 800g)
3. Gối kymdan
4.nồi điện tử để hầm gà ác
Vậy lúc khai hành lý thì những thứ ở trên mình cần click vào ô Yes hay không
Em mong anh chị giúp em ạ

Last edited:
Anh chị em cho em hỏi:
Tết âm lịch mình sẽ du lịch tự túc qua úc, nhưng bạn bè có kêu đem những thứ này qua, em không biết có sao không, và mình phải điền thông tin nhập cảnh ở úc như thế nào? Những thứ sau đây mình sẽ đem qua:
3. Gối kymdan

Thread này nằm sai chỗ thế nào cũng bị dời nhưng tôi cứ trả lời cho bạn, may ra bạn đọc được trước ngày đi!

Cá thác lác và bong bóng cá tôi không chắc lắm nhưng để chắc ăn bạn cứ tick yes vào ô câu hỏi "có mang theo thực phẩm vào Úc không". Nếu họ không cho vào thì chỉ phải bỏ đi chứ không bị phạt! tuy nhiên tôi nghĩ cá thì may ra không sao, thịt thì tuyệt đối không mang vào, thức ăn rồi thì cũng hết nhưng nhỡ kiểm dịch họ bắt thì xấu hổ thật vì miếng ăn là miếng nhục! vào thì thơm ra thì thối mà họ cứ xăm soi....không đáng tý nào!

Gối kymdan và nồi hầm thì an toàn, không sao cả!

Nghe nói với đồ ăn thì chú ý đầu tiên là nên mua ở siêu thị có dán tem mã vạch của siêu thị.

Thịt ,sữa và sản phẩm từ sữa (như ca-phê có sữa) chắc chắn không được mang vào Úc.
Bạn có mang theo thực phẩm, thuốc uống thông thường thì phải khai YES, Hải quan Úc kiểm tra rất kỷ (nhất là hành khách đến từ VN). Nếu cố ý khai không đúng mất thỉ giở giải thích cho những vi phạm của mình, nhiều khi phải đóng tiền phát nữa.

Thịt ,sữa và sản phẩm từ sữa (như ca-phê có sữa) chắc chắn không được mang vào Úc.
Bạn có mang theo thực phẩm, thuốc uống thông thường thì phải khai YES, Hải quan Úc kiểm tra rất kỷ (nhất là hành khách đến từ VN). Nếu cố ý khai không đúng mất thỉ giở giải thích cho những vi phạm của mình, nhiều khi phải đóng tiền phát nữa.

Bác đọc link dưới mà biết thêm.

Họ cho bơ sữa, nhưng sẽ kiểm soát coi đúng quy định của họ hay không. Tớ đem phô mai / bơ vô Úc rồi. Còn trong bao bì đàng hoàng. Họ xem coi là gì, có bị mở ra chưa (sợ bị nhét ma tuý vào trong).

http://www.agriculture.gov.au/trave...stralia-declare-it#fresh-fruit-and-vegetables

Một cái ít ai để ý là mấy món quà lưu niệm làm bằng gỗ. Không khai là bị tội liền. Nếu muốn đem vô thì kiếm loại được đánh vẹc ni rồi hay sơn phết rồi. Họ kiếm mà thấy có lỗ mọt gỗ là họ lấy liền.

Anh chị em cho em hỏi:
3. Gối kymdan

Bác qua bên đấy mà mua nồi hầm. Họ kêu là slow cooker. Hơi giống nồi cơm điện, nhưng là nồi ceramic và nắp thủy tinh. Còn muốn rẻ tiền hơn thì mua mấy nồi sứ của Nhật mà hầm trên bếp.

Trùi vậy là đi rồi. hà hà

Nói chung ko chắc cứ say Yes vào, họ sẽ hỏi thì mình show ra, HQ Úc khá dễ chịu: họ tự lục tìm nếu soi ra, ko để mình tự lục như HQ Sing.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back