What's new

Người đầu tiên chinh phục ba đỉnh núi cao nhất Việt Nam

Chào các bạn, mình là Đăng Khoa, đang ở SG, đã ghé thăm diễn đàn nhiều lần để tìm hiểu thông tin và học hỏi kinh nghiệm nhưng chưa có dịp post bài nào hết. Mình cũng rất thích món phượt này và đã có dịp lang thang đến nhiều nơi trên đất nước Việt Nam, nhưng đó giờ chỉ đi solo thôi, vì mình muốn tận hưởng chuyến đi thật sự tự do và tập xoay sở trong mọi tình huống khi chỉ có một mình.

Đến giờ mình đã chinh phục được đỉnh Fansipan (3143m) cao nhất VN tháng 11 năm rồi, và đỉnh Chư Yang Sin (2442m) cao thứ 3 VN hồi tháng 7 rồi. Mình đang nuôi khát vọng lên cả đỉnh Ngọc Linh cao thứ 2 VN ở Gia Lai để hy vọng thành người chinh phục được cả 3 đỉnh núi cao nhất VN, hoặc chí ít là người đầu tiên có đầy đủ hình ảnh và bằng chứng thể hiện điều đó. Thật sự thì lần đi Fansipan và Chư Yang Sin vừa rồi hơi...chán, vì đi lẹ quá, cứ theo đường mòn mà đi, và cũng nhiều người đi quá rồi. Ngọc Linh thì vẫn...trinh nguyên. Haha...
Mình post bài này nhằm để hỏi những vấn đề sau:

-Các bạn có biết đã từng có ai làm điều đó chưa? (người đầu tiên lên cả 3 đỉnh núi cao nhất VN)
-Những thông tin về đỉnh Ngọc Linh (có cho phép vào không, đã từng có ai lên đó chưa, lộ trình đi như thế nào,...)
-Các bạn hay nhóm bạn nào sắp tới có ý định chinh phục đỉnh Ngọc Linh.

Hình như nhóm lên Chư Yang Sin ở SG vừa rồi có 1 bạn cũng đã từng lên Fansipan, không biết bạn đó có ý định cùng đi chuyến này không...Hehe...

Sẵn đây mình xin post một số hình ảnh trong 2 chuyến đi Fansipan và Chư Yang Sin lần trước. Mình rất sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm cho bạn nào có ý định đến đó hoặc có cùng sở thích trekking vào rừng và lên núi như mình, hì hì...

Có anh Kiểm lâm (Chư Yang Sin) và anh porter (Fansipan) chụp giúp mình. Hehe, còn nhiều hình nữa mà không có thời gian, rảnh rỗi sẽ up lên chia sẻ với các bạn. Sếp vô rồi, out đây, hehe...

Núi Ngọc Linh ở giáp ranh tỉnh Kon Tum với Quảng Nam chứ không phải ở Gia Lai đâu bác àh.
Lên núi Ngọc Linh có hai hướng là Quảng nam và Kon tum.
Bác lengkeng cũng đã từng đi nhưng kiểm lâm không cho vào. Lý do vì sao thì không rõ, có thể là hiện giờ họ đang bảo vệ vùng trồng sâm ngọc linh nên không muốn cho người lạ lên núi. Cái này bác nên hỏi bác lengkeng thử.
Độc hành cũng có thú vị, nhưng đoàn kết cũng thú vị không kém.

Last edited by a moderator:
Ngoài chủ thớt thì còn có nhiều người nữa cũng đã từng chinh phục Fan và Chư Yang Sin. Nhà 442 chiếm ưu thế tuyệt đối với 3 thành viên nử là: Nambyus, Canary và Jessy cộng với L.K( Hic hic cựu 442). Còn có nhiều bạn Phượt khác cũng đã đặt chân lên cả 2 đỉnh này như: Pmytrung, Caphe nhatrang..... Mình và Nambyus cũng đã tiến vào Ngọc Linh. Nhưng tại nơi đây lúc ấy đang "Nghiêm cấm lưu trú, du lịch" nên chuyến đi thất bại.
https://www.phuot.vn/threads/4391-Hành-trình-tìm-đường-tới-đỉnh-núi-cao-nhất-miền-Nam-Việt-Nam/page9
Mời bạn chủ thớt vào xem bài: Hành trình tìm đường đến ngọn núi cao nhất miền nam Việt Nam.
+ Bác chủ mới leo sau này nên cung đường lên đỉnh 2442 cũng dể đi. Lúc bọn tôi đi phãi tự mở đường để tiến lên đỉnh Chư Yang Sin.

Last edited:
Theo mình nghĩ bạn trẻ này muốn nói đến 3 đỉnh cao nhất cho 3 miền nhưng nếu như vẫy thì mình nên ghi như sau
Miền bắc = Fancipan
Miền Trung = Ngọc Linh (lộn tí nhé)
Miền nam = Bà đen

Nào hãy ghi tên mình vào nhé với vì mình đã lên đỉnh với những nơi đó rồi ... hehehehe và mình lên Fansipan 5 lần Chuyangsin 2 lần và Ngọc linh hả hình như cũng vài lần gì đó nhưng đó là công việc nên mình phải đi thôi và có 2 nơi mà bạn rất khó có thể đến được đó là : Tây côn lĩnhKonkakinh (tại sao khó đến ư ? không phải độ cao mà là những vấn đề chính trị nhạy cảm như Konkakinh chỉ cho các nhà nghiên cứu vào thôi, giấy phép từa lưa hạt dưa) Tây côn lĩnh thú thực là mình chưa một lần lên đỉnh mặc dù đã làm nghiên cứu ở lưng chừng vì chẳng có người dân nào dám dẫn bạn đi dù bạn có trả nhiều tiền vì lý do (sợ ma rừng bắt)

Bạn đọc bài viết về những nơi mình đã đến nhé (còn một số bài chưa đăng vì phải đợi bán cho báo đăng kiếm tiền để đi tiếp đã mới cho free cả làng đọc được hehehehe)

http://www.vncreatures.net/forum/viewforum.php?f=21

Chúc vui

Last edited:
Bạn thử check lại thông tin nhe: 3 đỉnh núi bạn đưa ra không phải là 3 đỉnh cao nhất của Việt Nam (Fansipan thì không bàn cãi rồi). 3 đỉnh nào cao nhất thì quỷ không rõ nhưng share bạn vài thông tin tham khảo thêm:
- Đỉnh Pu Sa Leng cao 3.096m thuộc Lai Châu. Đầu năm sau quỷ sẽ đi đỉnh này.
-Ngoài ra còn có ngọn Tả Giàng Phình cao 3.090 m, thuộc Lai Châu.
-Pú Luông cao 2.938 m, thuộc Lai Châu.
-Ngọc Linh chỉ cao 2.598m.
Ngoài ra trên dãy Hoàng Liên Sơn còn nhiều ngọn núi khác cao trên 2800m.

Bác này hay đi độc hành quá nhỉ! Đi như vậy thấy thú vị thật đó nhưng đôi lúc mình thấy thật là nguy hiểm. Mình có 1 nhóm cũng đang sinh hoạt ở Sài Gòn và cũng chịu đi lắm! Nếu có thể mời bạn giao lưu cùng nhóm biết đâu chọn được vài cung đường ưng ý cùng nhau đi. Fone: 0976 76 76 0 bốn

Last edited by a moderator:
Theo mình nghĩ bạn trẻ này muốn nói đến 3 đỉnh cao nhất cho 3 miền nhưng nếu như vẫy thì mình nên ghi như sau
Miền bắc = Fancipan
Miền Trung = Chuyangsin
Miền nam = Bà đen
3 đỉnh cao nhất của 3 miền phải là
Miền bắc = Fancipan
Miền Trung (tây nguyên)= ngọc linh
Miền nam = Bà đen
có cái này mới tìm được các bác xem thử. hình như khá là lâu rồi
https://www.phuot.vn/archive/index.php/t-3149.html?

Nào hãy ghi tên mình vào nhé với vì mình đã lên đỉnh với những nơi đó rồi ... hehehehe và mình lên Fansipan 5 lần Chuyangsin 2 lần và Ngọc linh hả hình như cũng vài lần gì đó nhưng đó là công việc nên mình phải đi thôi và có 2 nơi mà bạn rất khó có thể đến được đó là : Tây côn lĩnh và Konkakinh (tại sao khó đến ư ? không phải độ cao mà là những vấn đề chính trị nhạy cảm như Konkakinh chỉ cho các nhà nghiên cứu vào thôi, giấy phép từa lưa hạt dưa) Tây côn lĩnh thú thực là mình chưa một lần lên đỉnh mặc dù đã làm nghiên cứu ở lưng chừng vì chẳng có người dân nào dám dẫn bạn đi dù bạn có trả nhiều tiền vì lý do (sợ ma rừng bắt)

Ồ thế ra là không phải đầu tiên hả ? Lại giống vespa trên Phan Xi Păng rồi!!=))=))=))

Đồng ý là Ngọc Linh giữa Kontum và Quảng Nam. Mình có bạn có thể hỏi và xin phép các đồng chí kiểm lâm Kontum. Nếu các bác định đi từ phía Kontum thì cho tui đi với nha. Để mai liên lạc với bạn tui xem xin xỏ thế nào.
Riêng về khoản moving thì tui vẫn thích đoàn kết hơn. Đánh lẻ mãi chán rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back